เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 06:32:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บรรพชิตมีปืนได้หรือไม่ครับ?  (อ่าน 10135 ครั้ง)
Jono
รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 10:43:21 AM »

คุณLaw Enforcement รู้เรื่องของคริเตียนดีนะครับไม่ทราบเป็นคริสเตียนหรือเปล่าครับ  ถ้าใช่ไปโบสถ์ไหนครับ  ส่วนคุณพลายแก้วเป็นพี่น้องคริสเตียนคาทอลิก  ขอพระเจ้าทรงอยพระพรทุกท่านที่ได้ให้ความรู้ครับ 
พระเจ้าทรงรักทุกท่านครับ

รักในหลวง
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #16 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 10:45:57 AM »

ตอนนี้ก็มีแล้วครับพี่ visith  ทหารที่ไปบวชในพื้นที่ 3 จังหวัดภาคใต้  เพราะพระไม่มีเหลืออยู่ที่วัดก็จะมีปืน 11   มม. ตอนเดินบิณฑบาตร ติดไปด้วยคนละกระบอกครับ แต่อันนี้ถือว่าไปบวชเพราะปฏิบัติหน้าที่นะครับ 
สาธุ... ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ อย่างน้อยก็ยังมีพระให้ใส่บาตร จะพระแท้มากแท้น้อยไม่ว่ากัน  Grin

แต่ถ้าจะถามว่าพระพกปืนได้หรือไม่   อาจจะผิดในกฎหมาย  แต่ไม่น่าจะผิดศีลนะครับ  อะไรที่ไม่ใช่อาวุธโดยสภาพก็สามารถนำมาเป็นอุปกรณ์ที่ฆ่าคนได้เหมือนกัน  Smiley 
จำได้ว่าไม่ได้ครับ ไม่มีในศีลพระ แต่เป็นอาบัติ ... อาจารย์ผมสอนว่าแค่ไปดูเขาสวนสนามก็ไม่ได้ ยกเว้นเจ้าภาพนิมนต์ไปจึงไม่ผิด ... อาบัติเพราะทำให้ใจเกิดกิเลส ไม่สำรวมครับ

จะว่าไปเคยเห็นพระเดินเข้ามาดูเขายิงปืนกันในสนามด้วย แต่ไม่กล้าไปนิมนต์ท่านออก คิดเสียว่าท่านมาทัศนศึกษา จะได้เทศน์สอนญาติโยมได้ทันสมัยครับ  Grin

บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #17 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 10:50:02 AM »

เอ!!! แล้วเมื่อไม่กี่ปีก่อน ที่พระควงอาก้าล่ะ Huh    Grin Grin Grin

พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #18 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 11:04:07 AM »

กั๊ก กั๊ก ไม่พกปืนแต่พกเมียน้อย อิ อิ

ในศาสนาคริสต์โปรแตสแตนท์ในประเทศไทยซึ่งที่จริงเขาไม่มีบาทหลวงแต่เรียนว่าเป็นศิษยาภิบาลนั้น ในทางโลกแต่งงานมีครอบครัวได้ด้วยและมีอาชีพเป็นลูกจ้างของคริสต์จักรนั้น มีเงินเดือน/รายได้แน่นอน มีคณะกรรมการคริสต์จักรเป็นนายจ้างออกหนังสือรับรองให้ได้  ตามหลักการจึงสามารถขอมีและใช้อาวุธปืนได้ครับ

คุณพลายแก้วไปเข้าโบสถ์คาทอลิกที่ไหนครับ?

ผมไปวัดโรมันคาทอลิก ที่วัดแม่พระฟาติมา ดินแดง กรุงเทพ ครับผม แต่....................หากตื่นสาย ก็จะไปวัดพระมหาไถ่ ซอยร่วมรดี ครับ ปกติหากเป็นต้นเดือน ไปวัด ร่วมมิซซา(พิธีกรรมหนึ่งในคริสต์คาทอลิก)เสร็จแล้ว ก็จะขับรถไปยิงปืนต่อที่สนาม สยป.ตร เป็นการตบท้าย แต่ช่วงหลังๆไปเฉพาะต้นเดือน(หมายถึงยิงปืนตบท้ายนะ) เพราะต้องประหยัดงบเก็บตังซื้อปืน 555555555

อ้อ............................คุณLaw Enforcement เป็นคริสเตียนหรือเปล่าครับ อยู่คริสตจักรไหน ผมคริสตัง อยู่วัดโรมันฯฟาติมาครับผม

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #19 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 11:08:33 AM »

Grinศิษยาภิบาลของพี่น้องคริสเตียนโปรเตสแตนท์บางท่านคงได้ยิ้มแก้มตุ่ยกันสิครับ  เฉพาะบางท่านเท่านั้นนะครับที่อาจจะชอบกีฬานี้  ขอบคุณทุกท่านที่ได้กรุณาให้ความรู้ครับและถ้าเกิดวันไหนเห็นท่านศิษยาภิบาลหรืออาจารย์หรือท่านใดก็ตามกำลังปั้นX อยู่อย่าแปลกใจนะครับ Grin  ถามต่อไปอีกนิดนึงครับเพราะขี้สงสัย รับรองว่าท่านเหล่านี้คงไม่เอาอาวุธเหล่านี้ไปทำร้ายใครผู้ใดครับแล้วรุ่นไหนแบบไหนครับถึงจะเหมาะกะท่านครับ? Cheesy

ใช่ครับ ดีใจแทนพี่น้องคริสเตียนด้วยครับ ดีเลยครับ เพราะปกติแล้วคนเชื่อพระเยชู(ไม่ว่านิกายใดๆก็ตาม)หาคนเล่นปืนยากกกกกก มากกกกก อ่านความคิดเห็นของพี่จูโน่ ดีใจครับ ว่าเจอพี่น้องในพระคริสต์ ที่ชอบกีฬาประเภทเดียวกัน อย่างนี้ต่อไปตั้งชมรมคริสตชนคนเล่นปืน ดีก่า

ส่วนปืนเพื่อการกีฬาและนันทนาการ ก็แล้วแต่ชอบครับ สำหรับผม ลูกโม่.38 ลำกล้อง4-8นิ้ว เป็นการกีฬาเต็มตัวครับ ขอบคุณครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

« ตอบ #20 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 11:11:07 AM »

คุณLaw Enforcement รู้เรื่องของคริเตียนดีนะครับไม่ทราบเป็นคริสเตียนหรือเปล่าครับ  ถ้าใช่ไปโบสถ์ไหนครับ  ส่วนคุณพลายแก้วเป็นพี่น้องคริสเตียนคาทอลิก  ขอพระเจ้าทรงอยพระพรทุกท่านที่ได้ให้ความรู้ครับ 
พระเจ้าทรงรักทุกท่านครับ

ขอพระเจ้าอวยพรแด่คุณจูโน่เช่นกันครับ อย่างนี้ต้องตั้งชมรมคริสเตียนที่ชอบเล่นปืนซะแล้ว เอาไว้ผมกลับมาจากนอกนะ คงได้เป็นรูปเป็นร่างมากขึ้น ดีใจครับ เจอพี่น้องคริสตชน ที่คอเดียวกัน(ชอบเล่นปืน)

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #21 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 11:21:39 AM »

เท่าที่เคยบวชเรียนมา หากมีใว้ในครอบครองผิดครับ แต่หากจับต้องเพื่อกิจอันเนื่องมาจากนิมนต์ไม่ผิดครับ ยกตัวอย่างเช่นเจิมเครื่องบินรบ Huh หรือกำกับคาถาอาคมวึ่งในสมัยก่อนจะนิยมกัน Grin

yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #22 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 11:47:12 AM »

แหม คุณ บาร์ท ครับ
   ที่งงว่า  " เอ!!! แล้วเมื่อไม่กี่ปีก่อน ที่พระควงอาก้าล่ะ  "   นั่นไม่ได้มีและใช้ตามกฎหมาย แถมยังเป็นอาวุธที่ใช้ในราชการสงคราม ต้องห้ามสำหรับประชาชนอยู่แล้ว   อารมณ์ขันเสียจริง....

ถ้าตอบตามกฎหมาย  พรบ. อาวุธปืน 2497   พระไม่มีคุณสมบัติที่จะขอใช้หรือมีได้ รวมถึงขอซื้อด้วย (ตามที่ท่านผู้การฯว่าไว้)
อย่างนี้ น่าจะจบคำถามนะครับ

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #23 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 12:49:49 PM »

.......... Grin..ชอบครับกระทู้   ได้ความรู้แปลกๆดีครับ  แต่เท่าที่ทราบมาในรัฐธรรมนูน รัฐจะเลือกปฏิบัติกับประชาชนจากความแตกต่าง ทางเพศ ทางอายุ ทางศาสนา มิได้  แล้วแบบนี้พระ อาจเอาไปอ้างขอปืนได้ไหมครับ ......ซึ่งรายได้ก็มาจาก การเขียนบทความธรรมมะลงหนังสือ รายเดือน อย่างนี้จะถือว่ามีรายได้ประจำ ไหมครับ... Grin Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #24 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 12:49:59 PM »

พระสงฆ์ในพระพุทธศาสนา ที่ีบวชโดยถูกต้อง ในการตีความทางกฏหมายบางกรณีถือเป็น จนท.ของรัฐนะครับ ถ้ากระทำความผิดวิธีพิจารณาคดีอาจเพิ่มโทษเข้าไปอีก

พระสงฆ์ จำในค่ายทหารได้ไม่เกิน 3 คืน และไม่สามารถร่วมชมการซ้อมรบได้  ไม่สามารถแสดงธรรมกับผู้ที่ถืออาวุธในมือได้ ผิดจากนั้นต้องอาบัติ ปาจิตตีย์   

ส่วนเรื่องจับต้องอาวุธได้หรือไม่นั้น จำไม่ได้ครับว่าผิดศีลหรือไม่หรือผิดข้อไหน สงสัยเรื่องนี้ลองหา "นวโกวาท" มาอ่านครับ เล่มบางๆราคาเล่มละยี่สิบกว่าบาทเอง  ถ้าจะให้ละเอียดควรหา"วินัยมุขเล่ม1" มาอ่านประกอบด้วย

ส่วนนักบวชในนิกายอื่น แม้จะจับปืนได้ น่าจะอนุโลมเพื่อการกีฬา และการยังชีพเท่านั้น จะใช้เป็นเครื่องประหารชีวิตคนด้วยกันคงไม่ได้ เพราะมีกฎระเบียบข้ออื่นๆห้ามไว้มากพอควรอยู่แล้ว เท่าที่เจอ นักเรียนฝึกหัดเป็นนักบวช คาทอลิก(ผมเรียกไม่ถูกครับ)  หลายคนถอดใจครับเพราะข้อปฎิบัติ ระเบียบเยอะมาก

....ตามล่า...อีตอแหล
Iamshootinghere
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #25 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 01:24:53 PM »

ไม่พูดถึงกฎหมายพระ    ซึ่งผมเชื่อว่าไม่ได้แน่ ๆ   ขนาดสึกมาเป็นทหาร  แต่อยู่ในตำแหน่งอนุศาสนาจารย์  เหลือแค่ผ้าเหลืองเป็นปลอกแขนผืนเล็ก ๆ ยังห้ามพกอาวุธเลยครับ

ไม่ค่อยเข้าใจครับ สรุปอะไรคืออาวุธครับ บาตรพระเอาไปฟาดหัวคนตายได้ จะถือว่าเป็นอาวุธได้ไหมครับ  Huh Huh Huh

ไม่ได้ลบหลู่นะครับ แต่อยากเข้าใจ Undecided

"You not the only one who makes mistakes, but they're the only thing that you can truly call you own"
Billy Joel
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #26 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 01:29:20 PM »

ดีครับ นักบวชเป็นนักกีฬา IPSC สมาธิดีครับ ซัดไม่เลี้ยง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #27 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 01:30:31 PM »

พระท่านคงหมายถึงสิ่งที่อาวุธโดยสภาพ   ไม่ใช่อาวุธโดยการใช้งาน   คิดลึกคิดซึ้งมากไประวังต้องพึ่งยาแก้ปวดหัวนะครับ   อย่างเช่นหนักสือพิมพ์ที่หลวงพ่อคูณ ท่านเอาไว้เคาะหัวลูกศิษย์    ถ้าม้วนแน่น ๆ ทิ่มตา ก็เข้า ICU ได้เหมือนกัน
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #28 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 01:30:59 PM »

ผมไม่ได้เป็นคริสต์หรอกครับ ที่จริงเหมือนไม่เป็นอะไรเลยซะด้วยซ้ำ แต่ผมมีเพื่อนที่เป็นหลายคนเพื่อนตั้งแต่อยู่ ม. ปลาย เขามาจาก รร. กรุเทพคริสเตียน อยู่ คตจ. 4 ที่คุณพลายแก้วคิดริเร่มตั่งชมรมหรือกลุ่มชาวปืนโบสถ์ผมว่าดีมากเชียวครับ รบรวมสมาชิกได้ยังไงผมยินดีเอาปืนไปช่วยฝึกสอน

ส่วนปืนที่เหมาะกับอาจารย์และศิษยาภิบาลน่าจะเป็น 9 มม. ตัวเต็ม อย่าง ซิก 226 หรือ ลูกโม่สมิทลำกล้องยาวอย่าง สมิท 14 ครับ เข้ากับชุดดี

เรื่องสถานภาพบรรพชิตผมว่าอยู่ที่ใจพระที่ควงเอเคด้วยโทสะจริตก็หมดความเป็นพระไปตั้งแต่เดี๋ยวนั้นแล้ว ครสเตียนที่คิดนอกทางพระเจ้าก็คงตกรถไปสววค์ตอนนั้นเหมือนกันถ้าไม่มาคืนดีกับพระเจ้าใหม่

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Iamshootinghere
Sr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #29 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 01:44:50 PM »

พระท่านคงหมายถึงสิ่งที่อาวุธโดยสภาพ   ไม่ใช่อาวุธโดยการใช้งาน   คิดลึกคิดซึ้งมากไประวังต้องพึ่งยาแก้ปวดหัวนะครับ   อย่างเช่นหนักสือพิมพ์ที่หลวงพ่อคูณ ท่านเอาไว้เคาะหัวลูกศิษย์    ถ้าม้วนแน่น ๆ ทิ่มตา ก็เข้า ICU ได้เหมือนกัน

Shocked สว่างแล้วครับ

ขอบคุณครับ  Cool

"You not the only one who makes mistakes, but they're the only thing that you can truly call you own"
Billy Joel
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์