เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 06:22:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บรรพชิตมีปืนได้หรือไม่ครับ?  (อ่าน 10102 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #30 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 01:58:19 PM »

พระท่านคงหมายถึงสิ่งที่อาวุธโดยสภาพ   ไม่ใช่อาวุธโดยการใช้งาน   คิดลึกคิดซึ้งมากไประวังต้องพึ่งยาแก้ปวดหัวนะครับ   อย่างเช่นหนักสือพิมพ์ที่หลวงพ่อคูณ ท่านเอาไว้เคาะหัวลูกศิษย์    ถ้าม้วนแน่น ๆ ทิ่มตา ก็เข้า ICU ได้เหมือนกัน
ก๊ากกกกกกกกกกกก

ดีไม่ดีมันอยู่ที่ใจครับ เคยเห็นพระเป็นปั๋วบอล กินเบียร์เป่า

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #31 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 01:58:57 PM »

ผมอยากให้หลวงพ่อคูนท่านตีกบาลคนที่ไปหาบางคนแรงๆ จัง :Smiley

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
omega
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #32 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 02:15:50 PM »

บรรชิต (ผู้ถือบวช) ศาสนาอื่นผมยังม่ายค่อยรู้  แต่ถ้าศาสนาพุทธละก้อผมกระทู้นี้ต้องขอแจมครับ

บรรพชิตพุทธในไทยส่วนใหญ่เป็นหินยานครับ   นับถือเอาตามคำสั่งสอนที่มีมาในพระไตรบิฎกเป็นหลัก
ซึ่ง มีพระวินัยสิกขา227ข้อ  มีกล่าวห้ามมิให้ภิกษุจับต้อง ศาสตรา(เครื่องยิง) อาวุธ (เครื่องมีคม) จัดเป็นวัตถุอนามาส (ห้ามจับต้อง)เป็นอาบัติ(ผิดวินัย)เพราะไม่เหมาะสม
ส่วนภิกษุณีในไทยไม่มีแล้ว นอกจากบวชประเทศอื่น แในไทย ซึ่งก็ต้องรักษาวินัยข้อนี้เช่นกัน
  หากทำให้มนุษย์ ถึงแก่ความตาย จะเป็นอาบัติขั้นแก้ไขไม่ได้คือปาราชิก ขาดจากความเป็นพระโดยทันทีโดยไม่ต้องสึก ดังตาลยอดด้วน แม้นจะบวชใหม่ก่อไม่ได้มรรคผลใดๆ ทุกภพชาติ
แต่ไม่ได้มีผลห้ามถึงสามเณรมีสิกขา10ข้อ  ชี สิกขา8 ข้อ  อุบาสก อุบาสิกา และอนุศาสนาจารย์ สิกขา8-5ข้อ 
และไม่รวมบรรพชิตนิกายมหาญาณ(มีมากในจีน) ที่นับถือพระธรรมที่เข้าใจว่ายังมีมากกว่าในพระไตรบิฏก เพราะตอนรวบรวมคำสั่งสอนของพระพุทธเจ้านั้น ขาดโบราณจารย์อีกหลายท่านที่เดินทางมาไม่ทันรวบรวมสังคายนาไตรบิฏก  นิกายมหายาน เลยมีพระอย่างเส้าหลินควงอาวุธให้เห็นไง     
ทั้งนี้ทั้งนั้น ทางพุทธศาสนาถือเจตนาเครื่องบ่งชี้ว่า ผิด หรือ ไม่ผิด 
เช่นถ้าหลวงพ่อเจิมเครื่องบิน มีเจตนาว่าขอให้ปลอดภัย เจิมไปไม่อาบัติ   หรือจับมีด มีเจตนาปลงผมไม่อาบัติ(ไม่ผิดวินัย)ครับ

ส่วนภิกษุในไทยหากมีอาวุธ-ปืนที่มีลักษะเป็นอันตรายต่อชีวิตไว้ครอบครอง พระวินัยธร พระสังฆาธิการ พระอุปัชฌาย์ มีหน้าที่สอดส่องดูซึ่งมีความเห็นว่าไม่เหมาะสม  สามารถเรียกมาตักเตือนให้สละวัตถุนั้นออกเสีย
หากไม่เชื่อฟังมีอำนาจบังคับสึกแล้วส่งตัวให้เจ้าหน้าที่บ้านเมืองได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2004, 02:50:29 PM โดย omega » บันทึกการเข้า
omega
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 02:25:17 PM »

แก้ไข  หากไม่เชื่อฟังมีอำนาจบังคับสึก แล้วส่งตัวให้เจ้าหน้าที่บ้านเมืองได้ครับ
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 03:46:56 PM »

แก้ไข  หากไม่เชื่อฟังมีอำนาจบังคับสึก แล้วส่งตัวให้เจ้าหน้าที่บ้านเมืองได้ครับ
สาธุ

สละอาวุธแล้วเอามาให้ผมเป็นผู้เก็บรักษาให้อย่างดีก็แล้วกัน Grin Grin Grin

บาร์ท รักในหลวง
หิวดินปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 249

Mountain Man

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 04:04:39 PM »

แหม คุณ บาร์ท ครับ
   ที่งงว่า  " เอ!!! แล้วเมื่อไม่กี่ปีก่อน ที่พระควงอาก้าล่ะ  "   นั่นไม่ได้มีและใช้ตามกฎหมาย แถมยังเป็นอาวุธที่ใช้ในราชการสงคราม ต้องห้ามสำหรับประชาชนอยู่แล้ว   อารมณ์ขันเสียจริง....

ถ้าตอบตามกฎหมาย  พรบ. อาวุธปืน 2497   พระไม่มีคุณสมบัติที่จะขอใช้หรือมีได้ รวมถึงขอซื้อด้วย (ตามที่ท่านผู้การฯว่าไว้)
อย่างนี้ น่าจะจบคำถามนะครับ
Grin Grin Grin Grin Grin

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 04:14:29 PM »

บรรชิต (ผู้ถือบวช) ศาสนาอื่นผมยังม่ายค่อยรู้  แต่ถ้าศาสนาพุทธละก้อผมกระทู้นี้ต้องขอแจมครับ
บรรพชิตพุทธในไทยส่วนใหญ่เป็นหินยานครับ   นับถือเอาตามคำสั่งสอนที่มีมาในพระไตรบิฎกเป็นหลัก
ขอแจมนิดนึง   คำว่าหินยาน เป็นคำเรียกแบบดูถูก ที่พวกมหายานใช้เรียกนิกายเถรวาท แบบในเมืองไทย  ตามปกติแล้วคนไทยจะบอกว่าเราเป็นพุทธ นิกายเถรวาท
คือคำว่ามหายาน  เขาจะหมายถึงว่าวิธีการแบบมหายาน  เหมือนกับยานพาหนะขนาดใหญ่ที่สามารถพาคนไปบรรลุธรรมได้จำนวนมาก   ส่วนคำว่า หิน  หรือห-หีบสระอี ที่ไม่มี น-หนู จะแปลว่าอะไรที่เล็ก ๆ   ซึ่งหมายถึงว่าวิธีการสั่งสอนธรรมแบบเถรวาท  เป็นวิธีการที่ไม่ได้ผล  นำพาอุบาสก อุบาสิกา บรรลุธรรมได้น้อย   จริง ๆ แล้วเขาดูถูกเรามากกว่านี้อีกหลายอย่าง   เช่นพระไตรปิฎกของเถรวาท จะเขียนด้วยภาษาบาลี   ส่วนพระไตรปิฎกที่ชาวจีนมาคัดลอกไปจากอินเดีย  จะเลือกใช้ภาษาสันสกฤต  ซึ่งเป็นภาษาที่นิยมใช้ในวรรณคดีชั้นสูง
omega
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 04:31:16 PM »

ถูกของท่านหละครับ บางคำทีอาจใช้ได้ไม่เหมาะสมต้องขออภัย ยังมีรายละเอีนดเกี่ยวกับทางนิกายต่างๆอีกหยุมหยิมอย่างท่านว่าหละครับ
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 04:33:50 PM »

ผมอยากให้หลวงพ่อคูนท่านตีกบาลคนที่ไปหาบางคนแรงๆ จัง :Smiley

คนที่ไปเปิดอนุเสาวรีย์น้าชาติหรือเปล่าครับ......คนหน้าเหลี่ยมๆหน่อย  Grin Grin
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 07:44:47 PM »

ส่วนนักบวชในนิกายอื่น แม้จะจับปืนได้ น่าจะอนุโลมเพื่อการกีฬา และการยังชีพเท่านั้น จะใช้เป็นเครื่องประหารชีวิตคนด้วยกันคงไม่ได้ เพราะมีกฎระเบียบข้ออื่นๆห้ามไว้มากพอควรอยู่แล้ว เท่าที่เจอ นักเรียนฝึกหัดเป็นนักบวช คาทอลิก(ผมเรียกไม่ถูกครับ)  หลายคนถอดใจครับเพราะข้อปฎิบัติ ระเบียบเยอะมาก

นักบวชในพระคริสต์ศาสนานั้น(คาทอลิก) ตามกฎหมายโรมันคาทอลิก ก็อนุญาติแค่เพียงการมี ใช้ ครอบครอง เพื่อเจตนาทางการกีฬาและนันทนาการ รวมทั้งการล่าสัตว์หาเลี้ยงปากท้องเท่านั้นเองครับ ถึงจะอนุญาติให้บาทหลวงมีปืนในครอบครองได้ แต่ตัวกฎหมายศาสนาได้ป้องกันในจุดนี้ไว้อยู่แล้ว ส่วนที่พี่บอกว่านักเรียนฝึกหัดเป็นนักบวชคาทอลิก ศัพท์คาทอลิกเราเรียกว่า " บราเดอร์"ครับ หรือบางครั้งก็เรียก " สามเณร" เป็นต้นครับผม ขอบคุณครับพี่โทน73

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
พลายแก้ว
Hero Member

คะแนน 5

โอย......อยากยิงปืนใจจะขาดอยู่แล้ว ปัง ปัง ปัง

« ตอบ #40 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 07:55:46 PM »

ผมไม่ได้เป็นคริสต์หรอกครับ ที่จริงเหมือนไม่เป็นอะไรเลยซะด้วยซ้ำ แต่ผมมีเพื่อนที่เป็นหลายคนเพื่อนตั้งแต่อยู่ ม. ปลาย เขามาจาก รร. กรุเทพคริสเตียน อยู่ คตจ. 4 ที่คุณพลายแก้วคิดริเร่มตั่งชมรมหรือกลุ่มชาวปืนโบสถ์ผมว่าดีมากเชียวครับ รบรวมสมาชิกได้ยังไงผมยินดีเอาปืนไปช่วยฝึกสอน

ขอกราบขอบพระคุณล่วงหน้ามากๆเลยครับ กล่าวคือที่จุดประกายความคิดดังกล่าว เนื่องจากได้เห็นมีพี่น้องคริสตชนปรากฎตัวในบอรด์ อวป.ครับผม(อย่างน้อยนอกจากผมเท่าที่จำได้ก็คุณ จูโน่) แล้วเท่าที่เคยคุยส่วนตัวและเรียนคำสอน(ศาสนา)มากับบาทหลวงหลายท่าน มีหลายท่านเล่นปืนด้วย(เท่าที่เจอมาก็สามคนแล้ว) แต่ในส่วนของฆราวาสคาทอลิกเนี้ย ผมไม่ค่อยแน่ใจนะครับ ว่ามีมากหรือเปล่า เอาไว้ผมกลับจากเมืองนอกก่อน ชมรมคริสตชนคนเล่นปืน คงได้เป็นรูปเป็นร่าง โดยรวบรวมทุกนิกายไม่แบ่งแยก คาดว่าคงมีกันนิดๆหน่อยๆไม่มากนัก อย่างเต็มที่ก็เท่ากับจำนวนหนึ่งหมู่ปืนเล็ก หรืออัครสาวกทั้งสิบสองคน ก็บุญท่วมหัวแล้ว(นิสัยคนไทย ไม่ว่าจะศาสนาใดๆก็ตาม หาคนเล่นปืนน้อยมาก หากเทียบกับกีฬาอื่นๆ) หากถึงวันนั้นที่ผมกลับจากนอกและรวบรวมคริสตชนที่เล่นปืนได้ คงต้องพึ่งใบบุญพี่ Law Enforcement ในการขอหยิบยืมอาวุธปืน(ให้กับคนที่สนใจและยังไม่มีปืนในครอบครอง)เพื่อมาฝึกคนในชมรมง่ะครับ ขอบคุณครับผม

ขอพระอวยพรพี่ Law Enforcement และพี่น้องทุกท่านครับผม

ดินปืนส่งกระสุน ควันอุ่นอุ่นตลบอบอวล รีคอยด์แสนนิ่มนวล เสียงโหยหวนของดินปืน นำปืนจับเข้ากริป แนบสนิทตรงง่ามมือ ท่ายืนอย่าได้ฝืน เล็งศูนย์ปืนให้เนียนเนียน วงดำอย่าให้ดิ้น ตั้งใจจริงในการเล็ง วงดำนั้นอย่างเจ๋ง ขึ้นนกเล็งแล้วลั่นไก
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #41 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 08:11:56 PM »

.......... Grin..ชอบครับกระทู้   ได้ความรู้แปลกๆดีครับ  แต่เท่าที่ทราบมาในรัฐธรรมนูน รัฐจะเลือกปฏิบัติกับประชาชนจากความแตกต่าง ทางเพศ ทางอายุ ทางศาสนา มิได้  แล้วแบบนี้พระ อาจเอาไปอ้างขอปืนได้ไหมครับ ......ซึ่งรายได้ก็มาจาก การเขียนบทความธรรมมะลงหนังสือ รายเดือน อย่างนี้จะถือว่ามีรายได้ประจำ ไหมครับ... Grin Grin

คงต้องตัดสินใจอยากได้ปืนหรืออยากเป็นพระแล้วมั้งครับ หลักปฏิบัติ มันมีอยู่ ถ้าอยากได้ปืนก็สึกออกมาดีกว่าครับ

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #42 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 09:26:09 AM »

ยินดีรับใช้ครับคุณพลายแก้ว อย่าว่าถึงขนาดพึ่งใบบุญเลยครับ ได้ยินแล้วคันตัว อิ อิ เพื่อนๆ

สมัยนี้เขาชอบส่งเมล์เตือนภัยสังคมให้กัน เวลาผมได้ก็มักหาตอบไปบ้างและแถมเรื่องการใช้ปืนป้องกันตัวด้วย ได้ผลเหมือนกันครับ เพื่อนบางคนที่ไม่เคยรู้จักปืน และเคยพูดแม้กระทั้งว่าจะไม่มีปืนที่บ้านเพราะไม่อยากให้ลูกโตมาพร้อมกับอาวุธ หรือคนที่พูดว่าถ้าโจรมา ยอมๆ มันหน่อยมันคงไม่ทำอะไร (ชาวโคจิงๆ) เดี๋ยวนี้ก็พูดแล้วว่าเห็นด้วยที่ประชาชนควรมีปืนถูกกฎหมายไว้ป้องกันตัว ถึง 2 คนที่เป็นตัวอย่างนี้ยังไม่ถึงขนาดฝึกยิงปืนหรือซื้อปืนแต่ก็คงเป็นจุดเริ่มต้นที่ดี ที่จริงผมเคยให้ข้อมูลกับเพื่อนและเขาไปซื้อปืนมาจริงๆ แค่ คนเดียวครับ ตอนนี้ก็ต้องคอยเตือนให้ไปซ้อมบ้าง

ขออนุญาตฝากข้อมูลที่ผมตัดตอนมาสั้นๆ ไว้ช่วยกันฝากเพื่อนด้วยครับ

1. ในประเทศประชาธิปไตยอย่างไทยเรานี้ประชาชนพึงมีสิทธิก่อนอย่างเต็มที่ ส่วนกฎหมายที่จำกัดสิทธิประชาชนจะมีตามความจำเป็นเพื่อรักษาความสงบเรียบร้อยโดยต้องยึดประโยชน์ของประชาชนส่วนมากเป็นหลัก ไม่ใช่ประชาชนไม่มีสิทธิแต่ดั้งเดิมโดยจะออกกฎหมายมาให้สิทธิแก่ประชาชนตามความจำเป็น

2. ปืนถูกกฎหมายก็คือปืน บางขนาด บางแบบ บางลักษณะที่ประชาชนพลเมืองดีสามารถขออนุญาตมีใว้ในครอบครองเพื่อใช้ในบางลักษณะอย่างถูกกฎหมาย ที่ใช้คำว่าประชาชนพลเมืองดีก็เพราะในการขออนุญาตนอกจากประชาชนผู้ขอจะต้องมีอายุครบตามกำหนดแล้วยังจะต้องถูกพิมพ์ลายนิ้วมือ ตรวจสอบประวัติอาชญากรรมจากสถานีตำรวจท้องที่ มีผู้รับรองอาชีพการงาน และแสดงหลักฐานฐานะทางการเงิน รวมทั้งไม่ขาดคุณสมบัติอื่นๆ อีกหลายประการ ถึงแม้หลักฐานครบนายทะเบียนอาวุธปืนอาจมีดุลพินิจไม่อนุญาตก็ได้ครับ ที่สำคัญคือเมื่อได้รับอนุญาตแล้วก็ไม่ได้หมายความว่าพลเมืองดีสามารถนำมาพกพาติดตัวได้อย่างในหนังคาวบอย อีกทั่งยังไม่สามารถให้ผู้อื่นใช้ปืนนั้นได้ด้วยครับ
ส่วนปืนผิดกฎหมายก็เหมือนของผิดกฎหมายทั้งหลาย ซื้อขายใต้ดินไม่มีกฎเกณฑ์ โจรผู้ร้ายซื้อได้และส่วนมากเป็นคนที่ตั้งใจเป็นโจรหาซื้อกันเสียด้วย ทางการเจ้าหน้าที่ไม่รู้เห็น ใช้เสร็จปาทิ้งไปก็ไม่รู้เป็นของใคร สุดท้ายคือราคาถูกกว่าปืนถูกกฎหมายประมาณว่าไม่น้อยกว่าสิบเท่า ในประเทศไทยประมาณกันว่ามีปืนผิดกฎหมายในมือโจรอยู่มากกว่าปืนถูกกฎหมายในมือพลเมืองดีอย่างน้อย 2-3 เท่า ทางการในทุกประเทศก็พยายามกันแต่ก็ยังทำไม่ได้ทั้งๆ ที่สภาพภูมิศาสตร์และทรัพยากรเอื้ออำนวยมากกว่า เช่น ญี่ปุ่นก็ห้ามไม่ให้โจรสมาชิกกลุ่มอาชญากรรมมีปืนไม่ได้ ดังนั้นคงไม่ต้องถามว่าเมืองไทยจะปลอดปืนเถื่อนจริงหรือไม่?

3. ท่านอย่าลืมว่าถึงแม้ว่าทุกคนทั้งโจรทั้งพลเมืองดีไม่มีปืนเท่ากัน พลเมืองดีก็แย่ละครับ เพราะผู้ร้ายลงมือก่อนย่อมเลือกสถานการณ์ที่ได้เปรียบ ใช้กำลังคนมากกว่า และเลือกเหยื่อที่ร่างกายอ่อนแอกว่าได้สบาย รวมทั้งใช้อาวุธอื่นๆ ได้อีก มีด ไม้ ท่อเหล็ก มือเปล่า จะให้ลูกหลาน พ่อแม่ที่แก่เฒ่าของท่าน ใช้วิชาหมัดมวยสู้กับโจรเหล่านี้จะยุติธรรมดีหรือไม่? โจรที่ฆ่าคนตามสะพานลอย และที่บุกเข้าไปเชือดคนตามบ้านไม่เห็นต้องใช้ปืนเลย ตอนนี้บางคนบางบ้านมีปืนบางคนบางบ้านไม่มีปืน จะจี้ปล้นใครต้องเสี่ยงเจอปืน ถ้าประชาชนไม่มีปืนโจรก็สบาย ถ้าผู้ที่ท่านรักถูกทำร้ายหรือฆาตกรรมไปแล้ว ท่านคิดว่าจะคุ้มกันหรือถ้าต่อมาเจ้าหน้าที่ติดตามจับกุมผู้ร้ายมาลงโทษได้

4. ในสหรัฐอเมริกา พบว่ารัฐที่อนุญาตให้ประชาชนสามารถพกพาปืนในที่สาธารณะได้มีอัตราอาชญากรรมลดลงมาก จนในปัจจุบันมีถึง 36 รัฐที่อนุญาตให้ประชาชนสามารถพกพาปืนในที่สาธารณะได้โดยต้องขออนุญาต และถูกตรวจสอบก่อน (อย่างไรก็ตามประชาชนในรัฐเวอร์มอนต์ และ      อะแลสก้าสามารถพาพาปืนโดยปกปิดได้เลยไม่ต้องขออนุญาตเป็นรายบุคคลก่อน) ในช่วงทศวรรษที่ผ่านมาอัตราอาชญากรรมร้ายแรง และการประทุษร้ายต่อร่างกายในสหรัฐต่ำลงเรื่อยๆ และต่ำกว่าในอังกฤษซึ่งอัตราอาชญากรรมร้ายแรง และการประทุษร้ายต่อร่างกายเพิ่มสูงขึ้นมาดยตลอดตั้งแต่อังกฤษเริ่มการจำกัดสิทธิการครอบครองปืนของประชาชนอย่างมาก อัตราการบุกเข้าปล้นบ้านประชาชนทั้งที่เจ้าของบ้านอยู่บ้านซึ่งมักนำไปสู่การทำร้ายร่างกายในอังกฤษก็สูงกว่าในสหรัฐอเมริกาหลายเท่า ความจริงทั้งหมดตรงข้ามกับความเชื่อผิดๆ ที่ว่าอังกฤษมีปืนน้อยและมีอาชญากรรมน้อย ส่วนสหรัฐอเมริกามีปืนมากและมีอาชญากรรมสูง หลังจากอังกฤษควบคุมปืนอย่างรุนแรงหลังปี 1996 ห้ามประชาชนมีปืนพก ในปี 2003 ที่ผ่านมาสถิติอาชญากรรมใช้ปืนเถื่อนในอังกฤษเพิ่มขึ้น 35% มากที่สุดตั้งแต่ปี 1993 และมากกว่าในสหรัฐอเมริกาทั้งประเทศโดยเฉลี่ย ที่จริงประเทศที่ประชาชนมีปืนอยู่ในมือมากที่สุดคือสวิสเซอร์แลนด์ซึ่งเป็นประเทศที่มีความปลอดภัยสูงมาก ชายสวิสทุกคนต้องเข้ารับการเกณฑ์ทหารและเมื่อปลดประจำการจะได้รับปืนยาวอัตโนมัติประจำตัว ซึ่งก็คืออาวุธสงครามแลพปืนพกที่ทหารสวิสใช้กลับบ้านไปพร้อมกระสุน ปืนทหารนี้ยังถือว่าเป็นสมบัติของรัฐ แต่ประชาชนสามารถใช้ได้ในกรณีฉุกเฉิน นอกจากนี้กฎหมายสวิสยังอนุญาตให้ประชาชนมีปืนส่วนตัวได้อย่างเสรีมาก ส่วนประเทศประชาชนมีปืนส่วนตัวต่อหัวมากที่สุดคือฟินแลนด์ซึ่งเป็นประเทศที่ปลอดภัยมากเหมือนกันครับ  ทั้งสองประเทศนี้อัตราส่วนประชาชนที่มีปืนสูงกว่าประเทศไทยหลายเท่า  คิดง่ายๆ ว่าถ้าท่านเป็นโจรอยากจะปล้นคนมีปืนหรือคนมือเปล่า

5. เราไม่ค่อยได้ยินข่าวประชาชนใช้ปืนป้องกันตนเองเท่ากับข่าวประชาชนใช้ปืนในทางที่ผิด แต่ที่จริงอัตราส่วนของปืนที่ประชาชนขออนุญาตมีอย่างถูกกฎหมายในประเทศไทยและนำไปก่อาชญากรรมคือ 0.007% เท่านั้น (ในประเทศเยอรมันคือ 0.004%) โดนธรรมชาติสื่อจะเสนอข่าวที่ขายได้และวัตถุดิบขึ้นอยู่กับการรายงานของบุคคลที่เกี่ยวข้อง เช่น การแจ้งความของเจ้าทุกข์ การรายงานของเจ้าหน้าที่ การมอบหมายหน้าที่ให้ผู้สื่อข่าว ฯลฯ และข่าวที่ขายได้คือข่าวเรื่องความผิดพลาด ข่าวที่สร้างความคิดวิพากษ์วิจารณ์ ติเตียน ซึ่งข่าวเหล่านี้จะทำให้ประชาชนสนใจและติดตามสื่อต่อไป ส่วนข่าวประชาชนใช้ปืนในทางที่ผิดเป็นข่าวที่มีการรายงานเต็มที่ เจ้าทุกข์แจ้งความทุกกรณี เนื้อข่าวได้รับความสำคัญจากบรรณาธิการหรือผู้สื่อข่าวและถูกนำแสนออย่างต่อเนื่อง เน้นย้ำ ข่าวการใช้ปืนป้องกันตัวของประชาชนส่วนมากไม่มีการรายงานเพราะไม่มีผู้ร้ายที่ไหนไปแจ้งความกับตำรวจแน่นอนว่า “กระผมจะฉุดผู้หญิงไปข่มขืนแต่เธอชักปืนออกมาขู่ทำให้กระผมเสียขวัญ และถูกทำร้ายจิตใจ” ส่วนประชาชนผู้เกือบตกเป็นเหยื่อเองก็มักไม่รายงานการใช้ปืนของตนป้องกันตัวเพราะกฎหมายในปัจจุบันไม่ชัดเจนเพียงพอ การป้องกันตัวให้สมควรแก่เหตุตกอยู่ในดุลพินิจของเจ้าหน้าที่ ประชาชนผู้พ้นทุกข์มาแล้วจึงไม่ต้องการเสี่ยงมีภาระหรือปัญหาเพิ่มเติมจากการรายงานเหตุการณ์นั้นนอกจากนี้รายละเอียดของความจริงที่เกิดขึ้นก็ไม่ได้รับการนำเสนออย่างถูกต้อง ข่าวประชาชนใช้ปืนในทางที่ผิดมักไม่ได้รายงานว่าเป็นปืนที่ถูกกฎหมาย หรือเป็นปืนที่ผิดกฎหมาย ความผิดจึงไปตกอยู่กับประชาชนผู้ขออนุญาตมีและใช้ปืนอย่างถูกกฎหมาย

7.   ขอให้มาดูกันว่าประโยชน์การใช้งานของปืนคืออะไร? ถ้าท่านเป็นนักกอล์ฟ ซื้อไม้กอล์ฟมาเก็บไว้ที่บ้านแต่ไม่เคยหยิบมาฝึกซ้อมท่าทาง หรือไปตีที่สนามเลยอาจเรียกได้ว่าท่านไม่ได้ใช้ประโยชน์จากไม้กอล์ฟของท่าน บางคนกล่าวว่าไม่เห็นคนที่มีปืนใช้ปืนยิงผู้ร้ายที่จะมาคร่าชิวิตบ่อยๆ เลย มีปืนไว้อย่างนั้นเอง ไม่มีประโยชน์ แต่ความจริงปืนมีประโยชน์ตั้งแต่มีอยู่ในตู้ที่บ้านท่านแล้วครับ ทุกวินาทีของ “การคงอยู่” ของปืนนั่นเองที่เป็นประโยชน์ ผู้ร้ายจะต้องฉุกคิดว่าจะต้องเจอกับอะไรเพราะเหยื่อสามารถป้องกันตัวเองได้ เป็นการป้องปรามอาชญากรรมทางปฏิบัติจริงๆ ได้ผลดีกว่ามาตรการบังคับใช้กฎหมายของรัฐมาก เพราะ “การคุ้มครองประชาชน” โดยเจ้าหน้าที่เป็นการป้องปรามอาชญากรรมทางจิตวิทยาเท่านั้น ผู้ร้ายรู้สึกว่าจะ “เสี่ยง” ต่อการถูกลงโทษเท่านั้น ไม่สามารถคะเนได้ว่าการคงอยู่ของปืนลดความคิดก่ออาชญากรรมตั้งแต่ต้นลมไปมากมายแค่ไหนแล้ว

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์ Grin

Thou shalt not rely on help from the stranger.
carrera
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #43 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 11:37:10 AM »

4. ในสหรัฐอเมริกา พบว่ารัฐที่อนุญาตให้ประชาชนสามารถพกพาปืนในที่สาธารณะได้มีอัตราอาชญากรรมลดลงมาก จนในปัจจุบันมีถึง 36 รัฐที่อนุญาตให้ประชาชนสามารถพกพาปืนในที่สาธารณะได้โดยต้องขออนุญาต และถูกตรวจสอบก่อน (อย่างไรก็ตามประชาชนในรัฐเวอร์มอนต์ และ      อะแลสก้าสามารถพาพาปืนโดยปกปิดได้เลยไม่ต้องขออนุญาตเป็นรายบุคคลก่อน) ในช่วงทศวรรษที่ผ่านมาอัตราอาชญากรรมร้ายแรง และการประทุษร้ายต่อร่างกายในสหรัฐต่ำลงเรื่อยๆ และต่ำกว่าในอังกฤษซึ่งอัตราอาชญากรรมร้ายแรง และการประทุษร้ายต่อร่างกายเพิ่มสูงขึ้นมาดยตลอดตั้งแต่อังกฤษเริ่มการจำกัดสิทธิการครอบครองปืนของประชาชนอย่างมาก อัตราการบุกเข้าปล้นบ้านประชาชนทั้งที่เจ้าของบ้านอยู่บ้านซึ่งมักนำไปสู่การทำร้ายร่างกายในอังกฤษก็สูงกว่าในสหรัฐอเมริกาหลายเท่า ความจริงทั้งหมดตรงข้ามกับความเชื่อผิดๆ ที่ว่าอังกฤษมีปืนน้อยและมีอาชญากรรมน้อย ส่วนสหรัฐอเมริกามีปืนมากและมีอาชญากรรมสูง หลังจากอังกฤษควบคุมปืนอย่างรุนแรงหลังปี 1996 ห้ามประชาชนมีปืนพก ในปี 2003 ที่ผ่านมาสถิติอาชญากรรมใช้ปืนเถื่อนในอังกฤษเพิ่มขึ้น 35% มากที่สุดตั้งแต่ปี 1993 และมากกว่าในสหรัฐอเมริกาทั้งประเทศโดยเฉลี่ย ที่จริงประเทศที่ประชาชนมีปืนอยู่ในมือมากที่สุดคือสวิสเซอร์แลนด์ซึ่งเป็นประเทศที่มีความปลอดภัยสูงมาก ชายสวิสทุกคนต้องเข้ารับการเกณฑ์ทหารและเมื่อปลดประจำการจะได้รับปืนยาวอัตโนมัติประจำตัว ซึ่งก็คืออาวุธสงครามแลพปืนพกที่ทหารสวิสใช้กลับบ้านไปพร้อมกระสุน ปืนทหารนี้ยังถือว่าเป็นสมบัติของรัฐ แต่ประชาชนสามารถใช้ได้ในกรณีฉุกเฉิน นอกจากนี้กฎหมายสวิสยังอนุญาตให้ประชาชนมีปืนส่วนตัวได้อย่างเสรีมาก ส่วนประเทศประชาชนมีปืนส่วนตัวต่อหัวมากที่สุดคือฟินแลนด์ซึ่งเป็นประเทศที่ปลอดภัยมากเหมือนกันครับ  ทั้งสองประเทศนี้อัตราส่วนประชาชนที่มีปืนสูงกว่าประเทศไทยหลายเท่า  คิดง่ายๆ ว่าถ้าท่านเป็นโจรอยากจะปล้นคนมีปืนหรือคนมือเปล่า

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์ Grin

ชอบข้อสี่มากเลย   ใช่ครับโจรจะปล้นบ้านมีปืนหรือไม่มีปืนกันแน่          อย่างนี้พวกชอบปืนความถดถอยทางเพศก็ไม่ปรากฏสิครับ  Grin Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2004, 11:59:58 AM โดย carrera » บันทึกการเข้า

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #44 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 11:48:20 AM »

แต่คนที่แต่งงานแล้วส่วนมากเขาว่าแม่บ้านบ่นครับว่าเห็นปืนดีกว่าเมีย... :Smiley

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์