เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 04:21:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: *** ผมขอสนับสนุนคณะสงฆ์ 3 จว.ภาคใต้ ให้ยุบ กอส.***  (อ่าน 1505 ครั้ง)
92FS
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 04:03:48 PM »

*** ผมขอสนับสนุนคณะสงฆ์ 3 จว.ภาคใต้ ให้ยุบ กอส.***
**************เพราะ************************
1. ยังไม่เห็นประโยชน์ของการตั้ง กอส.
2. ยังไม่เห็นแนวทางที่จะแก้ปัญหาที่ชัดเจน มีแต่จะสอบสวนเอาความผิดเจ้าหน้าที่ผู้ปฎิบัติงาน
3. ไม่เคยชี้ว่าผู้กระทำคือ ผู้ผิด แสดงออกซึ่งความเห็นใจแต่ผู้กระทำผิด ไม่เคยเห็นอกเห็นใจชาวบ้านผู้ถูกกระทำ และข้าราชการผู้ทำงานที่เสียชีวิตไม่เคยเรียกร้องค่าเสียหายให้แม้แต่ครังเดียว
4. ยุบซะเถอะครับ กอส. Angry
ekkawit
รักกันจริง ยิงกันจัง แต่ตังต้องเยอะ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5

คิดให้ไกล และต้องไปให้ถึง

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 04:07:59 PM »

ถ้ามีแล้วไม่มีประโยชน์ ก็เลิกซะเหอะ

รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 04:52:17 PM »

Smiley.เป็นแนวทางไม้นวม ทางบุ๋น ไม่ใช่ทางบู้ของ นายก..   
   .เป็นองค์กรที่ นายก เจตนาตั้งเพื่อแก้ปัญหา เพื่อให้คนอื่นแก้ปัญหาแทน รับผิดชอบแทน..
   . แบบหนังหน้าไฟ..ก่อนถึงตัวเอง.. แต่อย่างไรก็ตาม ต้องเข้าใจในขอบเขตบทบาทการทำงาน ของ กอส. ว่าเป็นเรื่องนโบบายทางการเมือง ทางด้านงานแนวร่วม งานมวลชน.. ไม่ใช่เรื่องการถืออาวุธไปปราบปราม.. ถ้าจะไปถาม ว่าจะปราบปราม ตาม ล้าง ตามจับกุม..  ต้องไปตามส่วนงานของ ฝ่ายปกครอง หรือฝ่ายทหาร...

เรื่องนี้ ที่เป็นข่าว.. ดูเหมือน เป็นการรับฟังข้อเท็จจริง ที่ถูกบิด.. เบนความรับผิดชอบ ของไอ้โม่ง.. แบบ เอาดีใส่ตัว โยนชั่วให้คนอื่น..

การต่อสู้ ตลอดทั้งแนว..  ต้องมีทั้ง บู้ และบุ๋น  เป็นหลัก-ลอง..  ผกผันขึ้นอยู่กับสถานณการณ์  ขอแต่ต่างฝ่ายต้องทำหน้าที่ของตนให้เต็มที่. อดทน. พัฒนารูปแบบการต่อสู้.. และยาวนาน.. 

ขาดอย่างใดอย่างหนึ่ง. ไม่มีทางจะเอาชนะได้..  มีแต่จะเสียหายมากขึ้น.  หลัก  รู้เขา รู้เรา รบร้อยครั้งไม่มีพ่ายแพ้.. Smiley

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 05:01:31 PM »

งานของ กอส. มีให้เล่นแยะครับ...

เข้าใจว่าตัวคนเล่นเองมองไม่เห็น... ทำนองเดียวกับคนวิ่งในสนามบอลฯ จะมองไม่เห็นภาพรวม... เอาแค่เล่นตามเก็บข้อมูลขึ้นบัญชีผู้เสียหาย ผู้เสียชีวิตทั้งหมดไม่ว่าเป็นฝ่ายไหน... จัดทำเอกสารประชาสัมพันธ์ในวงกว้าง... แค่นี้ก็มีประเด็นให้เล่นไม่หวาดไม่ไหวครับ...

ใครลองมาให้ตั๋วนายสมชายแบบนี้ซิครับ... แค่ตั๋วตราครุฑจากนายกฯ ให้นายสมชายสามารถลุยถั่วขอความร่วมมือจากหน่วยราชการได้ก็พอครับ... ที่เหลือ นายสมชายจะหางบประมาณสนับสนุนจากเอกชนได้เพียบเลย...

เฮ้อ... เสียดายแทนจัง...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 05:03:08 PM »

งานของ กอส. มีให้เล่นแยะครับ...

เข้าใจว่าตัวคนเล่นเองมองไม่เห็น... ทำนองเดียวกับคนวิ่งในสนามบอลฯ จะมองไม่เห็นภาพรวม... เอาแค่เล่นตามเก็บข้อมูลขึ้นบัญชีผู้เสียหาย ผู้เสียชีวิตทั้งหมดไม่ว่าเป็นฝ่ายไหน... จัดทำเอกสารประชาสัมพันธ์ในวงกว้าง... แค่นี้ก็มีประเด็นให้เล่นไม่หวาดไม่ไหวครับ...

ใครลองมาให้ตั๋วนายสมชายแบบนี้ซิครับ... แค่ตั๋วตราครุฑจากนายกฯ ให้นายสมชายสามารถลุยถั่วขอความร่วมมือจากหน่วยราชการได้ก็พอครับ... ที่เหลือ นายสมชายจะหางบประมาณสนับสนุนจากเอกชนได้เพียบเลย...

เฮ้อ... เสียดายแทนจัง...

ขยายความหน่อย... ฮา

เสียดายที่น่าจะสร้างประโยชน์แก่ชาติแยะๆน่ะครับ... ม่ายช่ายเสียดายงบฯ... ฮา
salin - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1327

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 05:14:25 PM »

ถ้าติดตามวัตถุประสงค์ของ กอส. มาตั้งแต่ต้น จะเห็นว่าเป็นแนวทางการเยียวยาผู้ที่ไม่ได้รับความเป็นธรรมทุกฝ่าย กอส.ไม่มีหน้าที่จับกุมชี้ผิดชี้ถูก การดูแลข้าราชการผู้เสียชีวิตมีขันตอนที่เจ้าหน้าที่รัฐต้องทำอยู่แล้ว..แต่ทำไมมีข่าวว่าเจ้าหน้าที่เสียชีวิตมาเกือบปียังไม่ได้รับการดูแล กอส.หรือรัฐควรเป็นผู้รับผิดชอบ

การปฏิบัติงานของเจ้าหน้าที่ที่ดีก็มี แต่ที่ผิดพลาดก็มาก... ถ้าจับถูกตัวลงโทษสูงสุดก็ไม่มีใครว่าอะไร แต่ที่ผิดพลาดนี่แหละเป็นตัวผลักไสชาวบ้านออกจากเจ้าหน้าที่รัฐ การวิจัยในสหรัฐบอกว่าเมื่อลูกค้าพอใจจะบอกต่อ 6 คน แต่ถ้าไม่พอใจจะบอกต่อ 15 คน การเยียวยาคือทำให้ 15 คนที่รู้สึกไม่ดีกลับมา

ตอนทนายสมชายหายทุกคนโกรธ และเชื่อว่าเป็นฝีมือเจ้าหน้าที่สายเหยี่ยว จำเลยในคดีที่ทนายสมชายทำให้ศาลยกฟ้องหมดแล้ว ลองคิดดูว่าตัวจำเลย ลูก เมีย ญาติพี่น้องเขารู้สึกอย่างไร เอาแค่นายกจะยึดปืนเรายังโกรธกันอยู่นาน หมอที่ถูกจับศาลก็พิพาษายกฟ้องหลังจากต้องติดคุก

การใช้กำลังอย่างเดียวไม่สามารถแก้ปัญหาได้ สงครามเวียตนามอเมริกันฆ่าทั้งหมู่บ้านก็ไม่ชนะ ต้องมีทั้งไม้แข็งและไม้นวม
 Cry
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 05:27:20 PM »

ถ้าติดตามวัตถุประสงค์ของ กอส. มาตั้งแต่ต้น จะเห็นว่าเป็นแนวทางการเยียวยาผู้ที่ไม่ได้รับความเป็นธรรมทุกฝ่าย กอส.ไม่มีหน้าที่จับกุมชี้ผิดชี้ถูก การดูแลข้าราชการผู้เสียชีวิตมีขันตอนที่เจ้าหน้าที่รัฐต้องทำอยู่แล้ว..แต่ทำไมมีข่าวว่าเจ้าหน้าที่เสียชีวิตมาเกือบปียังไม่ได้รับการดูแล กอส.หรือรัฐควรเป็นผู้รับผิดชอบ

การปฏิบัติงานของเจ้าหน้าที่ที่ดีก็มี แต่ที่ผิดพลาดก็มาก... ถ้าจับถูกตัวลงโทษสูงสุดก็ไม่มีใครว่าอะไร แต่ที่ผิดพลาดนี่แหละเป็นตัวผลักไสชาวบ้านออกจากเจ้าหน้าที่รัฐ การวิจัยในสหรัฐบอกว่าเมื่อลูกค้าพอใจจะบอกต่อ 6 คน แต่ถ้าไม่พอใจจะบอกต่อ 15 คน การเยียวยาคือทำให้ 15 คนที่รู้สึกไม่ดีกลับมา

ตอนทนายสมชายหายทุกคนโกรธ และเชื่อว่าเป็นฝีมือเจ้าหน้าที่สายเหยี่ยว จำเลยในคดีที่ทนายสมชายทำให้ศาลยกฟ้องหมดแล้ว ลองคิดดูว่าตัวจำเลย ลูก เมีย ญาติพี่น้องเขารู้สึกอย่างไร เอาแค่นายกจะยึดปืนเรายังโกรธกันอยู่นาน หมอที่ถูกจับศาลก็พิพาษายกฟ้องหลังจากต้องติดคุก

การใช้กำลังอย่างเดียวไม่สามารถแก้ปัญหาได้ สงครามเวียตนามอเมริกันฆ่าทั้งหมู่บ้านก็ไม่ชนะ ต้องมีทั้งไม้แข็งและไม้นวม
 Cry

ที่จริงเขามีขั้นตอนตามตำราครับ... เข้าใจว่ากรรมการหลายท่านอีโก้สูง รั้นตำรา เอาตัวอย่างท่านเดียวที่บอกทางทีวีกับ อ.ผณิศวรว่าติดกันขโมย แล้วไม่ต้องมีปืน... โจรมา ก็ยอมมัน เพราะอย่างไรก็สู้มันไม่ได้... นายสมชายได้ยิน"คาหู"เลยครับ... ก็ลงตัดสินใจไปตั้งแต่แรกแล้วนี่ครับ มันก็เหมือนกับปิดประตูหัวใจ มองเหตุการณ์ผ่านกระจกสี...

ขั้นตอนตามตำราเขาบอกว่ามี 5 ขั้นตอน... เพื่อ Identify Need and Wants...
1) Awareness 2) Give Information 3) Make Decision 4) Get Feedback 5) Adjust Plan

ทั้งหมดเนี่ย... เน้นหาแนวร่วมครับ ได้แนวร่วมแยะๆ จะเกิดพลัง...

ถ้าไม่รู้จะเริ่มตรงไหน... ให้เริ่มจากหมู่บ้านแม่หม้ายของพระราชินีครับ... ประชาสัมพันธ์งานเป็นระยะๆ เดี๋ยวก็ได้พวกเอง...

โธ่เอ๊ยยยยย... เสียดายท่านอานันท์ ทำไมไม่เห็นเหมือนเดิมเลยครับ เสียชื่อคนมอญโม๊ดดด... เฮ้อ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 05:29:41 PM »

วันนี้ใครฟัง รมว.กลาโหม ให้สัมภาษณ์ น่าจะรู้ได้ว่าทำไมถึงสงบไม่ลง
คิดแบบนี้นี่เอง ต่อให้ยกกองทัพทั้งประเทศไปปราบก็ไม่มีทางชนะหรอก แย่จัง แต่ยังอยู่ได้อีกนาน

Sig228-kolok
KU47 AGGIE / SOTUS HS9VOL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2947

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 05:33:50 PM »

"อยากจะทำอะไรก็ทำเถิด ให้ประโยชน์มันเกิดเป็นใช้ได้ ผิดบ้างพั้งบ้างไม่เป็นไร ให้อภัยกันได้ถ้าทำจริง"  จะยุบจะเพิ่มจะทำอะไรก็รีบๆทำไปเถอะครับ ผมรอความสงบสุขอยู่ครับขี้เกียจคิดแล้ว ตนและปืนเป็นที่พึ่งแห่งตนครับ

ขายที่ดิน 20 ไร่ บริเวณคลอง 8 อ.ธัญบุรี จ.ปทุมฯ ไร่ละ 1.8 ล้าน โทร 086-2859988
กดที่นี่ >>http://www.wikimapia.org/#lat=14.0499777&lon=100.7824481&z=17&l=0&m=b
G1911
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

ทุกสิ่งสรรพ มิอาจได้มา โดยไม่สูญเสียสิ่งใด

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 05:42:56 PM »

ผมว่าเกมส์นี้ รัฐบาลลึกกว่าที่เราคิดครับ

1. กอส น่าจะเป็นกลยุทธ์ในส่วนของการให้ทุกฝ่ายมองภาพไปอีกมุม ในมุมของสันติ การให้ความเป็นธรรม พื่อเบนความสนใจของทุกฝ่ายทั้งภายในประเทศ และนอกประเทศ จากจุดประสงค์หลัก หรือยุทธศาสตร์หลักของรัฐบาลไทยที่จะมีผลกับอนาคตของไทยเชียวครับ
2. ที่กอส. ทำงานไม่มีผลงานก็น่าจะมาจากเป็นยุทธ์ศาสตร์เบนความสนใจ ไม่ใช่ยุทธศาสตรหลักของรัฐฯ
3. ภาคใต้มีสาเหตุมาจากหลายส่วน แต่ที่ประชาชนเข้าใจนั้นไม่ใช่ สาเหตุหลักเขาไม่พูดกัน เบื้องลึกรัฐบาลเล่นยุทธศาสตร์ระดับชาติอยู่
4. ลองดูครับงานนี้จบ ประเทศไทยจะก้าวกระโดดแน่นอน

เอ๊ะ ผมพูดอะไรออกไป

เดิมนั้นหรือ คือโพธิ์พฤกษ์
กระจกนึก เทียบจิตได้
หมั่นเพียร เช็ดปัดไว้
อย่าปล่อย ให้เกิดธุลี
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 06:26:27 PM »

ไม่อยากให้ยุบ   คือมันก็ต้องใช้ทั้งไม้นวม ไม้แข็ง แบบเล่นระนาดละครับ ถึงจะฟังเพราะ

แต่ประธาน กอส. และกรรมการบางท่าน แสดงบทบาทเหมือนกับประชาสัมพันธ์แนวคิดส่วนตัว คำพูดเดิมๆเชือดเฉือน โต้คารมกะ จนท.คนทำงานดั่งเดิม   จนลืมไปว่าตัวเองสวมหมวกหลายใบ  คล้ายกับถือโอกาส โปรโมทตัวเอง เพื่อจะเล่นการเมืองส่วนตัว   

คล้ายกะที่พี่สมชาย ว่าไว้นั้นแหละ เอาอัตตาตัวเองเป็นที่ตั้ง   จะเล่นแต่บทฝ่ายค้านอย่างเดียว 
โดยลืมที่จะแสดงท่าทีประณีประนอม  กับ ผู้คนที่มีแนวคิดขวาจัด( คนส่วนใหญ่ในประเทศ) หรือ
อธิบายให้คนส่วนใหญ่เหล่านั้น ได้เข้าใจคนส่วนน้อยที่กำลังมีปัญหา

คำพูดแต่ละคำ ก็สวยหรู จนเกินกว่าที่ชาวบ้านจะเข้าใจยิ่งพูดเขายิ่งงง  ลูกแถวก็ชอบแสดงความคิดเห็น จ้อไปทุกรายการ 

เข้าใจครับ คนที่แสดงออกถึงความเป็นกลาง  ในระยะเวลาเริ่มต้น มักจะโดยรุมจากทั้งสองฝ่าย ต้องใช้เวลาอดทน อย่างสม่ำเสมอ และทำงานอย่างถึงขนาด คนส่วนใหญ่ถึงจะเข้าใจ 

เรื่องที่เกิดขึ้น น่าจะถือว่าเป็นทดสอบอย่างหนึ่ง ของ กอส.  และต้องเร่ง ปรับปรุงบทบาทการแสดงออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2005, 12:00:19 AM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
tonpai
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 0

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 08:46:25 PM »

สาเหตุที่คณะสงฆ์ต้องออกแถลงการณ์เพราะ กอส.ลงมาที่ไรก็พูดแต่เรื่องกรือเซะ กับ ตากใบ แผลกำลังจะหายก็สะกิดขึ้นมาอีก เยียวยาเท่าไหร่ก็ไม่พอ(แถมยังฟ้องจะเอาจากรัฐอีก 103 ล้านบาท) แต่กับพระ ประชาชน ครู ตำรวจ ทหารที่ถูกฆ่า กอส.ไม่เคยมีบทบาทกับเรื่องเหล่านี้เลย Undecided

ผมชื่นชมท่านนายกอานันท์ แต่กับกรรมการ กอส.บางท่าน ผมไม่ไว้วางใจ

นายกมักจะแนะนำให้อ่านหนังสือปรัชญาตะวันตก ผมขอแนะนำหนังสือปรัชญาตะวันออกให้ท่านนายกอ่านบ้าง "ตำราพิชัยสงครามซุนวู"  ครับ  Smiley
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 26, 2005, 09:00:13 PM โดย tonpai » บันทึกการเข้า
paong26
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 08:46:33 PM »

ขออนุญาตแสดงความเห็นครับ  กระผมมีความเห็นว่าการตั้ง กอส. ของรัฐบาลเป็นแนวทางแก้ไขปัญหาที่ถูกต้องแล้วครับ  แต่ตอนนี้มีปัญหาที่ตัวบุคคลผู้ได้รับการแต่งตั้งมากกว่า  ตกใจ ตกใจ ตกใจ เคยทำประเทศเสียหายมาแล้วตั้งแต่สมัย รสช. ผมยังไม่ลืมครับ  แม้กระทั้งปัญหาราคาน้ำมันหากตอนนี้ยังเป็นของรัฐอยู่ประชาชนคงเดือนร้อนน้อยกว่านี้  อยากเห็นการเปลี่ยนตัวบุคคลมากกว่าการยุบ กอส.  ปัญหา 3 จังหวัดภาคใต้ (ใกล้บ้านผม) เป็นเรื่องละเอียดอ่อนการแก้ปัญหาต้องใช้เวลา   หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน  ต้องให้เวลาท่านนายกฯ แก้ปัญหาครับ  
หน้า: [1]
  พิมพ์