เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:30:00 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อมือถือผมเสีย....เป็นความกร๊วกส่วนบุคคล  (อ่าน 1824 ครั้ง)
E_mail
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 02:45:36 PM »

ผมเป็นเหมือนหลายๆคนในเวบนี้ที่"เสพย์ติดการสื่อสาร"ไปไหนมาไหนต้องพกมือถือ นั่งลงก็เปิดคอมพ์ ออกนอกสถานที่ก็ออนไลน์ทางโทรศัพท์

เมื่อต้นเดือนมือถือผมเปิดไม่ติด พยายามยังไงก็เปิดไม่ติด เครื่องสำรองก็หาไม่เจอ ลูกเอาไปเล่น..........

ถึงกับร้องจ๊ากกกก เพราะช่วงนี้งานยังเยอะ ธุระยังแยะ , ต้นเดือนเป็นช่วงที่ต้องเดินสายวางบิล+เก็บเช็คด้วย , ไหนจะรายได้เสริมที่เพิ่งเซ็นต์รับออร์เดอร์กันมาอีก ...... ชิหัยแน่ๆ แล้วจะติดต่องานกันยังไง  ตกใจหน้าซีด

ร้อนใจมากๆ จะเข้าเมืองไปซื้อใหม่ ช่วงเย็นดันงานเข้าจนหัวปั่น กว่าจะเสร็จห้างก็ปิดเสียแล้ว....

เข้านอนด้วยความกระวนกระวาย ตื่นมาต้องจู๊ดดดเข้าไปซื้อใหม่มาอย่างด่วน ถ้าไม่มีเวลาจริงๆจะเดินไปซื้อถูกๆที่โลตัสหลังบ้านมาใช้พลางๆ

แต่พอตื่นขึ้นมา กลับรู้สึกดีกับการไม่มีมือถือใช้อย่างบอกไม่ถูก สบายใจ ปลอดโปร่ง.....จนเจตนาจะอู้ เอื่อยเฉื่อยหาข้ออ้างให้ตัวเองจนไม่ได้ซื้ออีก1วัน

ตื่นมาวันที่3 .......... ไม่อยากใช้มือถือซะแล้ว เมียถามก็ทำหน้ามึน ทำเฉย ใครอยากติดต่ออะไรก็โทรเข้าเบอร์บ้านมาละกัน

ผ่านมา10กว่าวัน ความรู้สึกที่เปลี่ยนไปคืออารมณ์สบายๆขึ้น , เพราะไม่มีมือถือ เวลาจะไปไหนก็ต้องตั้งหลักคิดก่อนออกจากบ้านมากขึ้น รอบคอบขึ้น โทรฯคุยธุระแต่ละครั้งก็จะคิดมากขึ้นคุยให้ครั้งเดียวจบ ใครจะคุยกับผมก็ต้องคิดมาให้ครั้งเดียวจบไม่มีขยัก2ขยัก3.....อะไรที่พลาดการติดต่อในวันนั้น ก็แค่เลื่อนไปทำในวันรุ่งขึ้น

จะกินจะนอนก็สบาย ไม่ต้องมีใครโทรมากวน , จะลุกจะนั่งก็ไม่ต้องคอยเป็นทาสมือถือ ฯลฯ

ผลข้างเคียงก็พอมี คือโดนลูกค้าต่อว่าแบบกลายๆเยอะ แต่ผ่านมาร่วมครึ่งเดือนก็ไม่เห็นมีงานอะไรเสียหายเลยนี่หว่า......

สารภาพว่าเมี่อวานโดนลากไปซื้อใหม่มาเรียบร้อยแล้ว แต่ก็ยังไม่ยอมเปิดเครื่อง....จะเปิดเฉพาะเวลาต้องการโทรออก

เล่าสู่กันฟังครับ  Grin
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 02:50:56 PM »

มีรีสอร์ทหรูที่ภูเก็ตแห่งหนึ่ง ไม่มีวิทยุไม่มีโทรทัศน์ไม่มีระบบสื่อสารไม่มีหนังสือพิมพ์ เห็นว่าเป็นความต้องการของรู้ค้าที่ต้องการมาพักผ่อน โดนไม่อยากรับรู้เรื่องโลกภายนอก Tongue

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 02:56:23 PM »

แล้วกิ๊กล่ะจะปล่อยให้เขาหงุดหงิดหรือ....ใจร้ายมาก

คิก คิก คิก คิก

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 02:58:04 PM »

Grin Grin Grin  มีเวลาให้กับตัวเองบ้างก็เป็นสิ่งที่ดีครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 02:58:22 PM »

มีรีสอร์ทหรูที่ภูเก็ตแห่งหนึ่ง ไม่มีวิทยุไม่มีโทรทัศน์ไม่มีระบบสื่อสารไม่มีหนังสือพิมพ์ เห็นว่าเป็นความต้องการของรู้ค้าที่ต้องการมาพักผ่อน โดนไม่อยากรับรู้เรื่องโลกภายนอก Tongue

ต้องแพงมากกกกก แขกที่เข้าพักก็ต้องมีตังค์ขึ้นไปอีกระดับนึงด้วยนะครับพี่

ใช่Coral Islandหรือเปล่าครับ?

แล้วกิ๊กล่ะจะปล่อยให้เขาหงุดหงิดหรือ....ใจร้ายมาก

คิก คิก คิก คิก

เออเนาะ เกิดอีทนไม่ไหวมาตามถึงบ้านละบรรลัยเลยนะนั่น  ตกใจหน้าซีด
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 03:00:38 PM »

จ้าวหมือนจะหลุดพ้นหรือบรรลุเลยนะ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 03:04:45 PM »

ต้องแพงมากกกกก แขกที่เข้าพักก็ต้องมีตังค์ขึ้นไปอีกระดับนึงด้วยนะครับพี่

ใช่Coral Islandหรือเปล่าครับ?

จำชื่อไม่ได้อยู่ทางไปหาดสุรินทร์ Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 03:10:28 PM »

คล้ายๆผมครับน้าจ้าวเมื่อวาน 1 คืนกับอีก 1วัน ผมไปวังแว่นรีสอร์ท
ไม่มีสัญญาญมือถือของค่ายที่คุยว่ากว้างขวางมากที่สุด ผมเลยไม่ต้องคุยกับใครไม่ได้เข้าหน้าการเมืองที่ผมชอบติดตาม.
..ถึงแม้จะเบื่อๆอยากๆแต่คงเลิกไม่ได้เสียแล้วกับการสื่อสารทุกวันนี้

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ตูรุส
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1046

คิดถึง ตูรุส จัง

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 03:14:12 PM »

จ้าวหมือนจะหลุดพ้นหรือบรรลุเลยนะ

อืมมมม....น่าจะหลุดพ้น มากกว่านะเนี่ย.....

ไปไหนก็ไม่มีคนตาม มาไหนก็ไม่มีคนสั่ง....สบายจริงๆ
somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 974

เรามาเยือนโลกใบนี้แค่เพียงชั่วคราว...แล้วก็จะจากไป

« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 03:29:50 PM »

ต่อไปก็จะชอบในความสงบครับ...ชอบที่ไม่ต้องคอยทำตามที่โทรศัพท์สั่ง...แล้วก็จะมีเวลาอยู่กับตัวเองมากขึ้น...เวลาของนาฬิกาจะเดินไปตามปกติ แต่เวลาในจิตของเราจะเดินช้าลง...ชีวิตก็จะลดความยุ่งเหยิงได้เยอะครับ

โลกมีทรัพยากรให้ทุกคนใช้ในการดำรงชีวิตได้อย่างเพียงพอ...แต่ไม่เพียงพอสำหรับคนโลภเพียงคนเดียว : มหาตะมะ คานธี
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 03:41:57 PM »

อืมมมม....น่าจะหลุดพ้น มากกว่านะเนี่ย.....

ไปไหนก็ไม่มีคนตาม มาไหนก็ไม่มีคนสั่ง....สบายจริงๆ
ชีวิตใครน๊าช่างน่าสงสารจริงๆ คิก คิก

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 03:45:25 PM »

ต่อไปก็จะชอบในความสงบครับ...ชอบที่ไม่ต้องคอยทำตามที่โทรศัพท์สั่ง...แล้วก็จะมีเวลาอยู่กับตัวเองมากขึ้น...เวลาของนาฬิกาจะเดินไปตามปกติ แต่เวลาในจิตของเราจะเดินช้าลง...ชีวิตก็จะลดความยุ่งเหยิงได้เยอะครับ

มันสบายจริงๆนะพี่ ที่ยอมไปซื้อเพราะตอนนี้ได้ลาพักมานอนเล่นที่สุราดเลยต้องมีโทรศัพท์ไว้โทรเช็คงาน

พระนเรศวรกู้เอกราชได้โดยไม่ต้องมีโทรศัพท์มือถือ

สมเด็จพระพุทธยอดฟ้าฯทรงชนะศึก9ทัพได้ทั้งๆที่ไม่ได้ใช้SMS

ชาวบ้านพุมเรียงใช้คลองแคบๆยันทัพพม่าสายใต้ที่มีมากกว่า500เท่าได้สำเร็จ ก็ไม่เคยรู้จัก3G

ฯลฯ

ใครมาบอกว่าที่อยุธยาเสียกรุงถึง2ครั้ง ก็เพราะไม่รู้จักใช้โทรศัพท์มือถือละเดี๋ยวมีต่อย  Grin Grin Grin
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 05:18:39 PM »

มือถือผมเป็นโปรโมชั่นจ่าย 150.- บาท โทรฯ ได้ 210 นาที  ตั้งแต่ย้ายมาอยู่บ้านนอก  โทรฯ ไม่เคยถึง 150 นาทีเลยครับ Embarrassed  รับสายยิ่งน้อยกว่าน้อยลงไปอีก Cheesy

มีแต่บริการกดเติมเงินให้คนอื่นครับ  พวกพ่อค้าแม่ค้าเติมเงินวันละ 10.-  บางคนก็เติมวันละ 20.-  ทำให้เห็นว่าโทรศัพท์แบบเติมเงินนี่แหละครับ ตัวดูดเงินของประชาชนอย่างเนียน

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 05:42:15 PM »

อุ๊ย....

สวัสดีครับเฮีย  ไหว้

หลงรัก
mrt
Full Member

คะแนน 62

« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 06:57:15 PM »

พระนเรศวรกู้เอกราชได้โดยไม่ต้องมีโทรศัพท์มือถือ

สมเด็จพระพุทธยอดฟ้าฯทรงชนะศึก9ทัพได้ทั้งๆที่ไม่ได้ใช้SMS

ชาวบ้านพุมเรียงใช้คลองแคบๆยันทัพพม่าสายใต้ที่มีมากกว่า500เท่าได้สำเร็จ ก็ไม่เคยรู้จัก3G

ฯลฯ
ใครมาบอกว่าที่อยุธยาเสียกรุงถึง2ครั้ง ก็เพราะไม่รู้จักใช้โทรศัพท์มือถือละเดี๋ยวมีต่อย

ขออนุญาติ + 1 ครับ ถูกใจมากครับ  Grin  Grin
หน้า: [1] 2
  พิมพ์