เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 01:29:45 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆ ที่เชี่ยวชาญเรื่องกล้อง ช่วยให้คำแนะนำด้วย  (อ่าน 2540 ครั้ง)
ว72
Full Member

คะแนน 5

« เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 08:21:01 PM »

ผมไม่เคยมีกล้องติดปืนมาก่อนเลยสักอัน แต่เพิ่งไปถอย CZ 452 รุ่นจากัวร์ มา ลำกล้องยาว 28 นิ้ว อยากได้กล้องติดสักอัน เมื่อวันจันทร์ไปดูมา เป็น ยี่ห้อบุชแนล ขนาด 3-9X32 ที่ตัวกล้องแกะว่าเมดอินไชน่า ราคา 2600 รวมขาสูง ขอเรียนถามดังนี้
1. บุชแนลที่เมดอินไชน่า เป็นของจริงหรือเลียนแบบ
2. ราคาใช้ได้หรือไม่
3. มีกล้องขนาดอื่นและต่างยี่ห้อแนะนำอีกหรือไม่
ต้องการยิงได้ทั้งศูนย์เปิดและศูนย์กล้อง
วันจันทร์ที่ผมไปดู ร้าน ม.ฮะปิดครับ
ช่วยให้คำแนะนำด้วย
ขอบคุณครับ Wink

ยิงปืน เป็น กีฬาของ สุภาพชนเท่านั้น
jutichote
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 09:04:04 PM »

อยากจะแนะนำว่าอย่าเอาแบบขากล้องสูงครับเพราะจะยิงค่อนข้างยาก ต้องเลือกใช้ทีละอย่างจะดีกว่าใช้กล้องก็ใช้อย่างเดียวไม่ใช้ถอดออกจะดีกว่าแบบที่ใช้ได้ทั้ง 2 แบบเวลาเดียวกันไม่ค่อยได้เรื่องครับ  แต่ซีแซดติดกล้องต้องระวังก้านลูกเลื่อนขึ้นมาชนกล้องตอนรั้งก้านลูกเลื่อนขึ้นนะครับให้ดีตอนซื้อน่าจะลองดูเสียก่อนและต้องดูด้วยว่าจะนำไปยิงเป้าหรือยิงสัตว์หากยิงสัตว์ไม่ควรใช้แบบกำลังขยายสูง  3-9ก็พอ  หากจะเล่นบุชแนลเอารุ่น แบนเนอร์ก็พอใช้ครับราคาก็พอรับได้ครับประมาณ  5-6000  พันผมเคยใช้พอใช้ได้แบบถูก ๆอย่าใช้เลยครับมองแล้วปวดหัวแถมเคลื่อนง่ายด้วยขากล้องใช้ของมิลเลตก็พอครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 09:12:24 PM »

ต้องการ ใช้งาน ที่ระยะ ใด เป็นหลักครับ  ถ้า 50 เป็นหลัก เอา 4 - 12 จะดีกว่า เพราะ เห็นรู ที่เป้า ชัดเจน ขึ้นอีกหน่อย   6 -18 ก็ยาวอีกหน่อย แพงอีกนิดหรือ เอา ตายตัว 24 เท่า
ก็แจ่ม  แต่ราคา ก็ไปเรื่อย ๆ ครับ  และ การวูบวาบของภาพ ในเลนส์ตา ก็จะมากขึ้นเรื่อย ๆ  แต่แลกกับการเห็นภาพเป้า ชัดมากขึ้น   ตัดสินใจได้ง่ายขึ้น
เดี๋ยวลองดู ท่านอื่น ๆ ด้วยล่ะกันครับ...
พยายาม ลงทุน ครั้งเดียวครับ  จะได้คุ้มค่า   เพราะราคากล้อง จะหล่นวูบ อย่างน่าใจหาย
เรื่องขากล้อง ก็มีส่วนครับ
มาเรื่องฝาปิดเลนส์อีก    เสียตังอีกแล้ว...
ปรึกษา ม.ฮะ  ก็จบใน ขั้นตอนเดียวครับ  มีทุกอย่างให้คุณ เลือกสรร..............

----

Grin Grin Grin

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ว72
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 09:26:03 PM »

ขอบคุณท่านทั้งสองที่ให้คำแนะนำครับ
ผมตั้งใจยิงเป้าอย่างเดียวครับที่ระยะ 50 หลา
ยังสงสัยเรื่องถอดกล้องออก ถ้านำกลับไปติดตั้งใหม่ จะต้องตั้งศูนย์ใหม่หรือเปล่าครับ
และถ้าเลือก 6-18 ควรจะเลือกหน้กกล้องเท่าไรครับ 32 หรือ 40 ดี

ยิงปืน เป็น กีฬาของ สุภาพชนเท่านั้น
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 09:29:09 PM »

อ้าว.... ดูชื่อกระทู้ ผมนึกว่าถามกล้องดิจิตอลเสียอีก

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 09:47:01 PM »

ถ้าจะเอาแบบ ถอดเข้า ถอดออก ก็คงจะต้องใช้เบส แบบ วีเวอร์ หรือ ร่องขวาง ซึ่งมันล๊อคตำแหน่ง ที่ค่อนข้างจะแน่นอน จึงไม่ต้องมาพะวง ในเรื่องของการปรับตำแหน่ง  แต่ CZ ตัวนี้ผมไม่รู้นะครับ เพราะผมเอง ก็ใช้ ขาสูงเป็นหลัก เพราะก้านลูกเลื่อน ยกสูง แทบจะชนตัวกล้อง    ถ้าตัวปืน มีรู ก็ใช้แบบวีเวอร์ได้ สะดวกครับ เฉพาะ เวลาเคลื่อนย้าย หรือ ทำความสะอาดปืน  เลือกแบบปลดไวก็จะสะดวกครับ  หมุนไม่กี่ที  แต่ ตังเราก็หมุนออกไปด้วยนะ
หน้าเลนส์ จะได้ เป็น 40 มม. แล้วล่ะครับ  ถ้าเป็นกำลังขยายสูง  ถ้างบมากพอ เอา 50 ไปเลย ก็ดี หนักด้วย แต่แลก กับความสว่าง ที่จะได้ ตามมา    เรื่องเสียเงิน ดีนักเชียว

---

ดูท่านอื่น ด้วยนะครับ  ผมมีแต่ชวน ให้เสียตังอ่ะ  เอาตามใจ ของเรา เป็นหลัก ครับ   
ปืนกล้อง ไม่ง่ายอย่างที่คิด นะครับ   และ มันจะดูด อุปกรณ์อื่น ๆ อีก มากมาย........

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 09:58:24 PM »

Cheesy..แนะนำให้หิ้วปืนไปที่ ม.ฮะ เลือกกล้อง/ขา ที่ใช้งานร่วมกันได้ ไม่มีปัญหา และให้ทางร้านช่วยทำบอร์ไซท์ให้ด้วยเลย...ประหยัดเวลา/กระสุน ในการตั้งศูนย์ฯ... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
1911&FISHING
Hero Member

คะแนน 19

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 10:11:28 PM »

Cheesy..แนะนำให้หิ้วปืนไปที่ ม.ฮะ เลือกกล้อง/ขา ที่ใช้งานร่วมกันได้ ไม่มีปัญหา และให้ทางร้านช่วยทำบอร์ไซท์ให้ด้วยเลย...ประหยัดเวลา/กระสุน ในการตั้งศูนย์ฯ... Wink
แต่ก็ต้องไปปรับละเอียดอีกทีนะครับ ตามระยะที่จะยิงจริงๆ

More Care
Less Hate
ว72
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2005, 10:21:55 PM »

ถ้าจะเอาแบบ ถอดเข้า ถอดออก ก็คงจะต้องใช้เบส แบบ วีเวอร์ หรือ ร่องขวาง ซึ่งมันล๊อคตำแหน่ง ที่ค่อนข้างจะแน่นอน จึงไม่ต้องมาพะวง ในเรื่องของการปรับตำแหน่ง แต่ CZ ตัวนี้ผมไม่รู้นะครับ เพราะผมเอง ก็ใช้ ขาสูงเป็นหลัก เพราะก้านลูกเลื่อน ยกสูง แทบจะชนตัวกล้อง ถ้าตัวปืน มีรู ก็ใช้แบบวีเวอร์ได้ สะดวกครับ เฉพาะ เวลาเคลื่อนย้าย หรือ ทำความสะอาดปืน เลือกแบบปลดไวก็จะสะดวกครับ หมุนไม่กี่ที แต่ ตังเราก็หมุนออกไปด้วยนะ
หน้าเลนส์ จะได้ เป็น 40 มม. แล้วล่ะครับ ถ้าเป็นกำลังขยายสูง ถ้างบมากพอ เอา 50 ไปเลย ก็ดี หนักด้วย แต่แลก กับความสว่าง ที่จะได้ ตามมา เรื่องเสียเงิน ดีนักเชียว

---

ดูท่านอื่น ด้วยนะครับ ผมมีแต่ชวน ให้เสียตังอ่ะ เอาตามใจ ของเรา เป็นหลัก ครับ
ปืนกล้อง ไม่ง่ายอย่างที่คิด นะครับ และ มันจะดูด อุปกรณ์อื่น ๆ อีก มากมาย........

รวมแล้วคาดว่าใช้งบเท่าไรครับ

eagle_1
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 3

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2006, 09:36:45 PM »

ช่วยให้คำแนะนำในการติดกล้องหน่อยครับ ผมซื้อ cz 452 มาพร้อมขาสูง แต่ไม่สามารถติดกับกล้อง 3-9 x56 ได้เพราะชนกับศูนย์หลัง
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2006, 09:51:19 PM »

ช่วยให้คำแนะนำในการติดกล้องหน่อยครับ ผมซื้อ cz 452 มาพร้อมขาสูง แต่ไม่สามารถติดกับกล้อง 3-9 x56 ได้เพราะชนกับศูนย์หลัง
ลองถอดสะพานศูนย์หลังออกครับ ตัวฐานไม่ต้องถอด
วิธีถอดสะพานศูนย์หลังคือ เลื่อนตัวสไลด์ไปชิดแผ่นศูนย์ (ระยะใกล้สุด)  กดด้านหน้าของสะพานศูนย์ให้ยุบ เลื่อนมาข้างหลัง  อย่าพยายามตอก "สลักขวาง" ออกนะครับ มันไม่ใช่สลัก แต่เป็นหูของสะพาน เหล็กชิ้นเดียวกัน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
nin
เป็นวัยรุ่นมันเหนื่อย
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 08:27:13 AM »

กระทู้ที่เกี่ยวข้องครับ Grin
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,17264.0.html

วักน้ำเข้ามา  น้ำไหลออกไป
  ผลักน้ำออกไป  น้ำไหลเข้ามา

ดร.เทียม โชควัฒนา
หินเหล็กไฟ
ถึงตายไปก็ช่างมัน...ขอให้ชีวิตยังอยู่ก็พอ..
Hero Member

คะแนน 1319

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2006, 12:07:43 PM »

ผมใช้ บูชเนล สปอตต์วิว 18ถึง24 เท่า คูณ 40 กำลังดีครับใกล้สัก 10เมตรก็พอไหว ไกลหน่อย สัก 80-100เมตร เท่าผลส้มก็โอเค  ขับรถล้มด้ามปืนแตก แต่กล้องยังเหมือนเดิม (ถนนคอนกรีต) เพื่อพิจารณาครับ  Grin Grin

[img]http://i7.tinypic.com/333hiqw.jpg[/img
หน้า: [1]
  พิมพ์