เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:22:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ลูกหลานเรียนอะไร ทำงานอะไร จึงจะมีคุณภาพชีวิตที่ดีครับ  (อ่าน 3848 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 10:44:56 AM »

พศ.นี้ ถ้ามีลูกมีหลานอยากให้พวกเขาเรียนอะไร หรือทำงานอะไรครับจึงจะมีคุณภาพชีวิตที่ดี(ถ้าได้เงินแยะ ๆ  ด้วยก็แจ๋ว แต่ไม่ได้หมายถึงว่าเป็นพวกบูชาเงินนะครับ) หรือจะให้ลูกหลานเดินตามรอยเท้าเรา
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 11:08:04 AM »

เคยเห็นนักกฏหมายจน ๆ บ้างไหมครับ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 11:18:16 AM »

ไม่ทราบครับ
ผมไม่มีลูก  แต่ถ้ามีลูก
ผมคิดว่าตามที่เขาชอบ
        ล่าสุดเมื่อวานนี้เอง
หลานสาว คนแรกของตระกูล
เริ่มชีวิตราชการวันแรกในอาชีพ ทันตแพทย์
ก็คิดว่าไม่เลว  ตังค์ดีและที่สำคัญมีเวลาได้ใช้ตังค์
ครั้งแรกเขาเกือบจะถูกบังคับให้เรียนแพทย์  ดีที่เขาสละสิทธิ์
และเลือกเรียนตามที่เขาอยากจะเรียน
        ถ้ามุ่งเน้นรายได้เป็นกอบเป็นกำ
คงไม่มีอะไรสู้ธุรกิจของตัวเองแล้วประสบความสำเร็จ
มีเพื่อนข้าราชการด้วยกัน  เขาทำธุรกิจไฟแนนซ์ตั้งแต่แรก ๆ
ตอนนี้มีตังค์เป็น 10 กว่าล้าน  ราชการกลายเป็นอาชีพเสริม

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 11:24:02 AM »

เมื่อสมัยผมเด็กๆ จำๆได้ว่าในสมัยนั้นหลายๆคนมีความคิดว่าอาชีพแพทย์-พยาบาล เป็นอาชีพที่
สร้างรายได้ต่อเดือนสูงมาก แต่เมื่อดูจากต้นทุนที่ใช้ในการศึกษากับฐานะทางครอบครัว เลยทำได้
แค่บวชเณรเรียนนักธรรม-บาลี
    และเมื่อโอกาสอำนวยจึงขยับขยายออกมาหางานทำและเรียนภาคค่ำจนจบระดับอุดมศึกษา แต่คง
ไม่มีโอกาสไปตามความฝันของตัวเองได้
    และด้วยความที่ชอบอาชีพใส่ชุดขาวเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว เลยมีแฟนเป็นพยาบาลซะในตอนนั้น แต่
น่าเสียดายที่ไม่ได้ทำบุญร่วมชาติกันมาก่อน เลยต้องพลัดพรากจากกันชั่วนิรันดร์

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 11:31:02 AM »

แฟนเก่าผม
ก็พยาบาลครับ มหาฯ
มีอันต้องแยกจากกันเช่นกัน ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 11:40:42 AM »

เรียนในสิ่ง/สาขาที่ชอบ...

ทำงานในด้าน/สายงานที่ชอบ..

ผลตอบแทนเป็นแค่สิ่งประกอบส่วนหนึ่งของชีวิต

ที่สำคัญ คือ มีความสุขในการทำงาน และ ดำรงชีวิตมากกว่า

ผมกล่าวเช่นนี้เพราะ ยังเชื่อในคำพังเพยที่ว่า 

"รู้อะไรรู้กระจ่างแต่อย่างเดียว แต่ให้เชี่ยวชาญเถิดจะเกิดผล"

ให้ลูก/หลานค้นหาตัวเองให้เจอก่อนครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #6 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 11:48:03 AM »

เคยเห็นนักกฏหมายจน ๆ บ้างไหมครับ

ราคาเริ่มต้นที่หมื่นบาท... เศร้า เศร้า เศร้า

ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #7 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 11:50:33 AM »

ให้เขาเรียนในสิ่งที่เขาชอบและถนัดครับ...
 เยี่ยม

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 11:52:27 AM »

อยู่ที่ตัวเด็กครับ  หากผู้ปกครองพยายามฝืนทางเดินเด็กมักไม่ค่อยประสบความสำเร็จหรอก

การเรียน ป.ตรีปัจจุบัน เรียนไปเถอะตามกฎเกณฑ์อะไรก็ได้  หลังจากนั้นเด็กจะเห็นตัวเองว่าควรเดินไปทางไหน

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 12:48:54 PM »

ผมยังไม่ได้คิดเลยครับ ว่าอยากให้ลูกเรียนอะไร เป็นอะไร มีแค่อะไรที่อยากให้ทำเป็น

โรงเรียนก็ให้เลือกเองตั้งแต่3ขวบ .... ที่สุดมันก็เลือกโรงเรียนที่สนามเด็กเล่น  ตกใจหน้าซีด
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 01:00:53 PM »

ค้าขาย ครับ
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #11 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 01:15:55 PM »

ราคาเริ่มต้นที่หมื่นบาท... เศร้า เศร้า เศร้า
        เห็นด้วย ครับ
เจอแต่ไอ้ที่แสบ ๆ มาเยอะ
สักตัวอย่าง ครับ
        ตอนโอนที่ดิน
เจ้าของเดิมดันทำสำเนาที่ศาลสั่ง
ให้เป็นผู้จัดการมรดก หาย  ทนายบอกที่เขามี
พอแฟนไปขอ  มันคิด 3,000 บาทถ้วน  ต้นทุน 25 สตางค์
เพราะตอนที่เขาดำเนินการให้  เขาก็เรียกจากผู้จัดการมรดกแล้ว แ ม่ แอ้ง มันกิน 2 ต่อ
ขออภัยเพื่อนทนายที่ดี ๆ ในเว็ปฯด้วย ครับ

birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #12 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 01:39:06 PM »

ตามใจเจ้าของชีวิตเถิดครับ

ยัยตัวเล็กอยากเป็นหมอ ผมอยากให้เป็นหมอฟันเพราะจะมีเวลาให้กับชีวิตตนเองมากกว่า

แต่เจ้าตัวยืนยันว่า ปีหน้าเลือกเข้าแพทย์ให้ได้  ก็ตามใจเขาครับ ส่วนจะได้หรือไม่ก็อีกเรื่องหนึ่ง

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
Hero Member

คะแนน 1830

« ตอบ #13 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 01:50:24 PM »

ตามใจเจ้าของชีวิตเถิดครับ

ยัยตัวเล็กอยากเป็นหมอ ผมอยากให้เป็นหมอฟันเพราะจะมีเวลาให้กับชีวิตตนเองมากกว่า

แต่เจ้าตัวยืนยันว่า ปีหน้าเลือกเข้าแพทย์ให้ได้  ก็ตามใจเขาครับ ส่วนจะได้หรือไม่ก็อีกเรื่องหนึ่ง
        อืม
ตรงกันข้ามกับหลานสาวผม
เอ็นฯตรงเขาติดแพทย์รามา
สละสิทธิ์สอบใหม่เอ็นฯรวมเขาเลือกทันตะฯ
สุดท้ายเขาเลือกไม่ผิดเลย  พรุ่งนี้เห็นเล่าให้ฟังว่า
มีเคส  ผ่าตัดฟันคุด  ว่างั้น

kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 02:47:46 PM »

เรียนในสิ่ง/สาขาที่ชอบ...

ทำงานในด้าน/สายงานที่ชอบ..

ผลตอบแทนเป็นแค่สิ่งประกอบส่วนหนึ่งของชีวิต

ที่สำคัญ คือ มีความสุขในการทำงาน และ ดำรงชีวิตมากกว่า

ผมกล่าวเช่นนี้เพราะ ยังเชื่อในคำพังเพยที่ว่า 

"รู้อะไรรู้กระจ่างแต่อย่างเดียว แต่ให้เชี่ยวชาญเถิดจะเกิดผล"

ให้ลูก/หลานค้นหาตัวเองให้เจอก่อนครับ

ตามพี่ Sting เลยครับ แล้วแต่ความถนัดความชอบ ขอให้สุจริตและมีความซื่อสัตย์อย่างเดียว
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์