เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:28:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ลูกหลานเรียนอะไร ทำงานอะไร จึงจะมีคุณภาพชีวิตที่ดีครับ  (อ่าน 3857 ครั้ง)
chonthai-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 353

4152

« ตอบ #15 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 02:57:11 PM »

ตอนนี้ลูกหลานอายุเท่าไหร่ครับ หากยังโตไม่พอที่จะคิดได้เองก็วางรากฐานโดยทั่วๆไปก่อน ซึ่งถ้าเราสังเกตุเขาจะเริ่มเห็นแววว่า เขาชอบอะไร ไม่ถนัดอะไร
เมื่อถึงทางแยกให้เขาตัดสินใจเอง แต่เราจะต้องคอยบอกข้อดี ข้อเสียในสิ่งที่เขาเลือกให้มากที่สุด ซึ่งเขาจะเลือกได้เอง ที่สำคัญคือ "ต้องเป็นคนดีของสังคม" ครับ
somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 974

เรามาเยือนโลกใบนี้แค่เพียงชั่วคราว...แล้วก็จะจากไป

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 27, 2010, 03:27:26 PM »

ใช่ครับ.....ขอให้เขาเป็นคนดี และคณะที่เขาควรเรียนก็ควรเป็นคณะที่เขาชอบ เพราะเขาจะอยู่กับอาชีพนั้นไปจนชั่วชีวิตของเขา เขาจึงควรมีส่วนได้ออกแบบ และกำหนดทิศทางของเขาเองได้ ถ้าหากเขาเป็นคนดี มีคุณธรรม ดำรงชีวิตด้วยความรับผิดชอบต่อส่วนรวมแล้ว แม้เขาจะเรียนไม่เก่ง เข้าคณะที่ดีๆไม่ได้ เขาก็ยังจะมีความสุขกับชีวิตได้อยู่ ถ้าเขามีความสุข เราที่เป็นผู้ปกครองก็จะพลอยเป็นสุขด้วย
             เรื่องวุ่นวายทุกวันนี้ ล้วนเกิดจากพวกเรียนเก่งอย่างเดียว แต่สอบตกเรื่องคุณธรรม ครับ.............

โลกมีทรัพยากรให้ทุกคนใช้ในการดำรงชีวิตได้อย่างเพียงพอ...แต่ไม่เพียงพอสำหรับคนโลภเพียงคนเดียว : มหาตะมะ คานธี
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 10:00:46 AM »

ตอนเด็กๆ ในอยากเป็นนักบินขับไล่ โตมาหน่อยอยากเป็น ทหาร เลยเลือกเรียนสายวิทย์ เรียนไปเรียนมารู้สึกว่าไม่ชอบการอ่านท่องจำสูตรเคมี สูตรชีวะ และฟิสิกส์  เลยเสียเวลากับ ม.ปลาย 1 ปี สุดท้ายเรียนสาย อาชีวศึกษา ยาวจนจบ ป.ตรี อุดมศึกษา สรุป แล้วแต่ความชอบและความถนัดครับ แต่ปูพิ้นฐานและสนับสนุนสิ่งที่เด็กชอบ ใว้แต่เนิ่นๆ เป็นสิ่งที่ดีครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 12:03:28 PM »

เรียนรู้ใจตัวเองครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
MR.BEEN รักในหลวง
"ประชานิยม (มากไป)สังคมล่มจม"
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 12:49:49 PM »

Grin ลูกสาวผมพึ่ง 10 เดือน อีกนาน  แต่คงไม่ให้เรียน วิศวกรรมโยธา เหมือนผม
  เมื่อก่อนเห็นเขาจบมาทำงานได้ตังค์กันเยอะๆ เดี๋ยวนี้กว่าจะได้งาน
  ต้องลดแรกแจกแถม เจ้าของงานก็เขี้ยวลากดินทั้งนั้น เวลาไปยื่นแบบขออนุญาต
  ตามเขต..เทศบาล อบต. โดนอีกดอก  บางครั้งบาดเจ็บถึงสาหัส
  วิศวกรก็เยอะ เผลอตัดราคากันอีก  ยังดีมีงานประจำ หลวงเขาจ่ายทุกเดือน
   ไม่งั้นคงต้องขับวินมอเตอร์ไซด์เป็นอาชีพเสริม
  คิก คิก

htthttp://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=7742225p://www.gunauction.com/search/displayitem.cfm?itemnum=9457792
http://zplus.exteen.com/category/Music
http://www.gimyong.com/board53/index.php?topic=2144.0
Ordnance..รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 01:05:40 PM »

ลองหาความรู้เรื่อง "เงิน 4 ด้าน-งาน 4 แบบ" จากหนังสือพ่อรวยสอนลูก
หรือ จากหลายๆ เวบไซด์ที่เผยแพร่เรื่องราวเหล่านี้ ดูนะครับ

คำตอบที่ได้อาจทำให้ลูกหลาน มีคุณภาพชีวิตดีที่สุดไปตลอดอายุขัย Wink

safety not compromise - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 01:34:08 PM »

ชีวิตของเขาให้เขาเลือกเองครับ
ทำแค่อยู่เคียงข้างเขาเป็นกำลังใจให้เขา
เราคงแนะนำเขาไม่ได้ในทุกเรื่อง
ส่วนเรื่องคุณภาพชีวิตที่ดีนั้นแค่ไหนคือดีผมก็ตอบไม่ได้
อยู่ที่ว่าลูกพอใจแค่ไหนถ้าเขาพอใจแล้วมีความสุขแล้วจะไปคาดคั้นคาดหวัง
ว่าแค่นี้ยังไม่พอผมไม่ทำครับ Cheesy Cheesy Cheesy 

WE  DO  BAD  THINGS
TO  BAD  PEOPLE    Cool

สรรพสิ่ง  ทั้งหลายในโลก  ล้วนมีวาระของมันเอง
กุหลาบ  จะเบ่งบานแย้มกลีบก็เมื่อถึงวาระที่พร้อมแล้วเท่านั้น

ผู้รู้ย่อมเห็นเอง

UNSUNG HEROES

We  Support  Our Troops
uncle_oud-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 37

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 02:04:05 PM »

ทำได้แค่คอยแนะนำและส่งเสริมเพราะต้องให้เขาเลือกเส้นทางของเขาเอง
ไม่ควรใช้ความอยากไปบังคับให้เขาเรียนแต่ถ้าเห็นว่าเขาเริ่มออกนอกเส้นทาง
ก็คอยชี้แนะและเป็นที่ปรึกษาให้เขาได้เท่านั้นเพราะชีวิตเป็นของเขาให้เขา
เป็นคนเลือกจะเหมาะกว่าครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #23 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 02:43:55 PM »

พศ.นี้ ถ้ามีลูกมีหลานอยากให้พวกเขาเรียนอะไร หรือทำงานอะไรครับจึงจะมีคุณภาพชีวิตที่ดี(ถ้าได้เงินแยะ ๆ  ด้วยก็แจ๋ว แต่ไม่ได้หมายถึงว่าเป็นพวกบูชาเงินนะครับ) หรือจะให้ลูกหลานเดินตามรอยเท้าเรา

เพื่อคุณภาพชีวิตจริงๆ เรียนเกี่ยวกับสิ่งแวดล้อม / การบำบัดของเสีย น้ำเสีย / เกษตรอินทรีย์ หรือเรียนจบ มาอบรมเป็น จป. (เจ้าหน้าที่ความปลอดภัย)

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #24 เมื่อ: เมษายน 28, 2010, 02:54:17 PM »

จริงๆ ผมคิดเหมือนเพื่อนว่ากึ่งหนึ่ง
เรื่องที่ให้เด็กเลือกเอง

สุดท้าย พ่อแม่ก็ต้องไกด์ ชี้นำเพาะบ่มให้ไปในทางที่ถูกที่ควรอยู่แล้ว
พอถึงจุดเด็กตัดสินใจ ก็ต้องดูต้นทุนที่เขามี

มีเพื่อนรุ่นพี่ เปิด บ.ทัวร์ที่ ตจว. คู่นี้ (สามี-ภรรยา) เคยเป็นไกด์มาก่อน

พอมีลูก ก็เอาลูกไป บ.ทัวร์ด้วย ไม่ทุกวันนะ เป็นวันๆไป
พอเข้าโรงเรียน ช่วงวันหยุด เสาร์ อาทิตย์ ก็เอาลูกไป บ.

เด็กปิดเทอม ก็เอางานมาให้ลูกช่วยทำงาน ให้ตังค์นะ

เด็กโตมากับการเรียน และคู่ขนานมากับ ช่วยจัดเรียงเอกสารของ บ.ของพ่อ แม่

ตอนนี้ เลือกเรียน การท่องเที่ยวและการโรงแรมไปเรียบร้อย ทั้งๆที่เป็นเด็กที่มี
ฮ้อบบี้คือการต่อโมเดลต่างๆ ซึ่งพ่อแม่แอบลุ้นว่า อาจไปเรียนทางช่างก็ได้

สุดท้าย ให้เด็กเลือกเอง เขาเลือกแบบที่ พ่อ แม่ บอกว่า คุ้มค่าที่พาไป บ.ทัวร์ตั้งแต่เล็กๆ  Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #25 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 10:50:48 PM »

น้าซับค่อนข้างสนใจและเข้ามาหาความรู้จากคนที่มีประสบการณ์จริงอย่างมาก ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #26 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 11:02:13 PM »

น้าซับค่อนข้างสนใจและเข้ามาหาความรู้จากคนที่มีประสบการณ์จริงอย่างมาก ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

มีแต่ข้อมูลนะครับ ยังไม่มีเป็นตัวเป็นตนเลยครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #27 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 11:09:43 PM »

ถ้าดูจากคนใหญ่โตตำแหน่งสูงๆของบริษัทเอกชน ที่เห็นบ่อยก็มี การตลาดกับบัญชี  แต่ถ้าจะเป็นเจ้าของบริษัทเอง ก็คงสายช่าง ส่วนตัวขออย่าเป็นนักการเมืองก็พอแล้ว

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #28 เมื่อ: เมษายน 29, 2010, 11:22:37 PM »

เด็กจะเติบโตเป็นคนดี มีความก้าวหน้าใอชีพการงาน...คงไม่สมารถมาระบุตั้งแต่ต้นว่าเรียนอะไรและไปทํางานอะไร...

อยู่ที่การเลี้ยงดู การปลูกฝังจากครอบครัวตั้งแต่วัยเยาว์.....เพื่อนฝูงที่คบหาก็มีส่วนสําคัญ....

ให้เขาเลือกสิ่งที่เขาชอบ....การทําอะไรที่ชอบ จะทําได้ดี......ตั้งใจ ใฝ่รู้...รู้จริงในสิ่งที่ตัวเองทํา...

หลังจากนั้น....สิ่งดีๆต่างๆจะตามมาเอง....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #29 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 06:26:48 AM »

เป็นอะไรก็ได้เรียนอะไรก็ได้ที่ตอบโจทย์ชีวิตเค้าได้ครับ   

อย่างน้องชายผม เล่นมายากลตั้งแต่อายุสิบขวบจนตอนนี้เป็นมืออาชีพอายุ๒๖ซื้อบ้านสองล้านกว่าด้วยตัวเอง  ซึ่งไม่มีหลักสูตรที่ไหนสอน  มีเพื่อนผมบางคนจบสายเพาะช่างตอนนี้เป็นแม่ค้ารายได้เค้าถือว่าสูงมาก     ทุกๆๆคนที่ผมเห็นว่าประสบความสำเร้จล้วนเลือกในสิ่งที่ต้นรักและมีความสุขกับมัน   ทุกคนรู้สึกว่าสนุกกับการทำงานไม่ใช่ทำรอเงินเดือนไปวันๆๆ   

ผมมองว่าสิ่งสำคัญที่สุดคือช่วยให้เค้าหาตัวเองให้เจอ และสนับสนุนเค้าครับ     ส่วนตัวผมพ่อแม่อยากให้จบบริหารมหาวิทยาลัยเอกชนชื่อดัง  อยากให้ทำงานบริษัทดีๆๆแต่ส่วนตัวผมไม่ชอบ พยายามดื้อดึงมาทำในสิ่งที่ตัวเองรักใช้เวลาสิบกว่าปี    สุดท้ายมาได้ปริญญาชีวิตจากวัดธาตุทองและตึกช้าง  ถึงผมจะมีเงินแค่พอเลี้ยงตัวไม่มากมายแต่ก็เป็นชีวิตที่มีความสุขกว่าหลายๆๆคนรอบตัวครับ  ได้ค้าขายได้ทำงานที่ชอบ ทุกๆวันที่ตื่นคือการได้ทำในสิ่งที่ตัวเองทำแล้วมีความสุขเท่ากับผมไม่ต้องตื่นมาฝืนใจตัวเองทำในสิ่งที่ไม่รักสุดท้ายงานที่ออกมาก็ดี สร้างชื่อเสียงให้ตัวเองได้และมีรายได้เข้ามาครับ  Wink Wink Wink

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์