เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 08:18:51 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ลูกหลานเรียนอะไร ทำงานอะไร จึงจะมีคุณภาพชีวิตที่ดีครับ  (อ่าน 3835 ครั้ง)
sig_surath7171
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 09:08:00 AM »

ใกล้ 4 ขวบแล้ว ครับ อยากให้เขาเป็นทหาร (เป็นทหารจริงครับ ไม่ไช่ทหารแตงโม ครับ Smiley ครับ) อยากให้เขาได้ใช้ชีวิตแบบคลุกดินคลุกฝุ่น รู้บุญคุณของแผ่นดิน มีความอดทน รักศักดิ์ศรี รักเพื่อนพ้อง มีระเบียบวินัย เรื่องเงิน รายได้เป็นเรื่องรองลงไป
ส่วนทีเขาจะไปได้ใกลแค่ไหน อยู่ที่ความมานะพยายามของเขาเอง ผมคงได้แต่สนับสนุนเท่านั้น

ทั้งนี้จะไม่ปิดกั้น หรือบังคับ ในสิ่งที่เขาชอบ อยากเรียน หรือ อยากเป็น
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #31 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 09:15:00 AM »

ใกล้ 4 ขวบแล้ว ครับ อยากให้เขาเป็นทหาร (เป็นทหารจริงครับ ไม่ไช่ทหารแตงโม ครับ Smiley ครับ) อยากให้เขาได้ใช้ชีวิตแบบคลุกดินคลุกฝุ่น รู้บุญคุณของแผ่นดิน มีความอดทน รักศักดิ์ศรี รักเพื่อนพ้อง มีระเบียบวินัย เรื่องเงิน รายได้เป็นเรื่องรองลงไป
ส่วนทีเขาจะไปได้ใกลแค่ไหน อยู่ที่ความมานะพยายามของเขาเอง ผมคงได้แต่สนับสนุนเท่านั้น

ทั้งนี้จะไม่ปิดกั้น หรือบังคับ ในสิ่งที่เขาชอบ อยากเรียน หรือ อยากเป็น

วัยเด็ก เด็กๆส่วนใหญ่ ครู หมอ ตำรวจ ทหาร เท่านั้นครับ  หรืออาจนักบิน อะไรประมาณนี้

โตขึ้นเรียน ม.ปลาย ให้เรียน ร.ด. ดูครับ น้าซิก

ลูกชายผมก็แบบนี้แหละ จบม.ปลาย ต่อมหาวิทยาลัยบอกให้ต่อ ร.ด.อีก ๒ ปี ไม่เอาแหล่ว ..... อิอิ  ได้แค่ ว่าที่สิบเอก แทนร้อยตรี

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #32 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 09:19:11 AM »

น้าซับค่อนข้างสนใจและเข้ามาหาความรู้จากคนที่มีประสบการณ์จริงอย่างมาก ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

มีแต่ข้อมูลนะครับ ยังไม่มีเป็นตัวเป็นตนเลยครับ

แล้วไงยะ....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #33 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 09:27:23 AM »

ตกใจ    เย็นไว้จ้ะ ... ป้าซับ    คิก คิก

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #34 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 09:41:10 AM »

น้าซับค่อนข้างสนใจและเข้ามาหาความรู้จากคนที่มีประสบการณ์จริงอย่างมาก ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

มีแต่ข้อมูลนะครับ ยังไม่มีเป็นตัวเป็นตนเลยครับ

เป็นแต่ทฤษฎี ภาคปฏิบัติไม่มีครับ 

ยังไงๆพี่ก็ไม่ทันผมหรอกครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #35 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 09:56:05 AM »

ยอมรับเลยครับว่าสมัยนี้ปัจจัยสำคัญคือเงิน

หาตัวเองให้เจอเสียแต่เนิ่นๆ วางแผนตั้งแต่ยังไม่ถึงเวลา

อย่าปล่อยให้ถึงเวลาแล้วค่อยเลือก ค่อยตัดสินใจ

แต่ถ้าได้งานที่รายได้ดีๆแล้ว  อย่าลืมแบ่งปันและช่วยเหลือผู้ที่ด้อยกว่านะครับ

อิ่มตัวแล้ว จะได้อิ่มใจ ........ ขอให้สมหวังครับ

ไร้คำกล่าว............................................
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #36 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 11:42:24 AM »

เคยเห็นคนที่ทำงานมีเงินเดือนเยอะ ตำแหน่งหน้าที่การงานดี แต่ไม่มีความสุขไหมครับ  Embarrassed

เพื่อนผมลาออกจากการเป็นผู้พิพากษา เพราะพอเข้าไปทำงานในวงการนี้แล้วไม่มีความสุขเลย ไม่ใช่ตัวมันเลยสักนิด ทุกวันนี้เป็นทนายความสบายใจกว่ากันเยอะเลย  ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #37 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 01:56:11 PM »

พศ.นี้ ถ้ามีลูกมีหลานอยากให้พวกเขาเรียนอะไร หรือทำงานอะไรครับจึงจะมีคุณภาพชีวิตที่ดี(ถ้าได้เงินแยะ ๆ  ด้วยก็แจ๋ว แต่ไม่ได้หมายถึงว่าเป็นพวกบูชาเงินนะครับ) หรือจะให้ลูกหลานเดินตามรอยเท้าเรา

ผมคาดหวังว่าตัวเองจะสามารถมีทรัพย์พอให้ลูกได้รักษาสถานะในสังคม
คือมีบ้านไว้พักอาศัย มีสิ่งอำนวยความสะดวกตามสมควร
มีเงินพอให้อยากซื้อให้ได้ซื้อ อยากมีให้ได้มี ในสิ่งอันควร โดยไม่ต้องปันรายได้ไปเป็นค่าดอกเบี้ยนายเงิน

ให้เขาเรียนในสิ่งที่อยากเรียน ให้ได้ทำในสิ่งที่อยากทำ ทำสิ่งดีๆ ทำสิ่งที่รักที่ชอบ เป็นศักดิ์ เป็นศรี
ไม่ต้องทำเพียงเพื่อเลี้ยงชีวิต ได้ใช้ผลตอบแทนที่ได้จากการทำงานแบบเต็มๆ ถ้าเหลือก็คืนให้สังคมบ้าง  Smiley

SW GLOCK 19
Guns don't kill people. Drivers with cellphone do.
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #38 เมื่อ: เมษายน 30, 2010, 04:21:47 PM »

ผมได้ดิบได้ดีทุกวันนี้เพราะกินเหล้าแทบทุกคืนกับคนหมู่มาก จึงรู้จักคนเยอะ มีเพื่อนหลายอาชีพ หลายเชื้อชาติ ตั้งแต่คนสวนยันนายพล
ผมจึงพรำสอนไอ้หนูของผมว่า เอ็งไม่ต้องเรียนหนังสือให้เก่งหรอก แค่เป็นคนดี ไม่โกงใคร และมีเพื่อนดีๆพอแล้ว หัดตีกอฟล์ให้เป็น
และห้ามเล่นการพนัน กับยาเสพติด นอกนั้นลุยเลยลูก ไหว้ ไหว้ ไหว้
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 12:37:29 AM »

ผมอ่านทุกท่านที่แสดงความคิดเห็น หรือเล่าเรื่องประสพการณ์   มีหลายท่านตรงใจผม ....
ผมขอเล่าแนวทางของผมให้ฝังบ้าง  เพราะคิดว่าอาจเป็นประโยชน์กับท่านที่ลูกยังเรียนในระดับประถม  (ม.ต้นก็ยังทันครับ)
- ผมเตรียมความพร้อมเรื่องเรียนของลูกตอนแกอยู่ ป3 และ ป2 (ชายทั้งสองคน)  หลังจากครูประจำชั้นเรียกให้พ่อไปพบเพราะการเรียนไม่ดีทั้งคู่
- ผมรับปากครูแล้วเริ่มดูแลเรื่องเรียน การบ้าน ฯลฯ ....ผลการเรียนลูกดีขึ้นต่อเนื่องจนระดับตั้นๆของสายชั้น (ไม่เกินที่ 5) ทั้งสองคน
- ระดับมัธยมให้ความสำคัญกับวิชาหลักที่จะต้องใช้เอ็นเข้ามหาวิทยาลัยฯ ทุกวิชา  ..โดยบอกกับแกว่าจะเรียนเป็นอะไรก็ได้แต่ตอนนี้ต้องเรียนให้ดีก่อนเดี๋ยวสอบไม่ติด
- ผลการเรียนเกตรเฉลี่ย ม.1 - ม.6  คนโตได้ 3.8 กว่า ๆ ส่วน คนเล็ก 4.00   และ สอบเข้ามหาวิทยาลัยฯได้คณะที่เขาต้องการ 3 สถาบัน  และเลือกเรียนที่ มช. ทั้งสองคน (คงยากได้น้องล่ามาให้พ่อ/แม่  Grin)
- ตอนนี้อยู่ปี 3   ผมทนลำบากเรื่องรายจ่ายหน่อยอีกไม่กี่ปีเขาก็ออกมารับใช้สังคม (ถึงตอนนั้นจะซื้อปืนระดับเทพให้พ่อบ้างหรือเปล่านะ)

ผมไม่ได้เจตนาจะคุยว่าลูกการเรียนดี.  ไหว้  ...แต่ยากให้เตรียมความพร้อมลูกตั้งแต่เล็ก  ต่อเนื่อง อย่าใกล้ชิด  และพร้อมที่แก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นกับลูกทั้งเรื่องการเรียน และสังคม
และเห็นด้วยอย่างมาก ๆ ที่ให้ลูกตัดสินใจเรียนคณะที่เขารักเขาชอบ
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 10:01:46 AM »

ช่วยพิสูจน์อักษรครับ  ไหว้ ... นึกถึงโฆษณา "กระดาษดับเบิ้ลเอ" เมื่อหลายปีก่อน  คิก คิก

ที่ผู้ใหญ่ขึ้นอวยพรบ่าว-สาวในงานแต่งงาน ..............

บางครั้ง ผิด/ตก อักษรเพียงตัวเดียว ความหมายที่สื่อก็เปลี่ยนเลยนะครับ  จูบบบบ

ผมอ่านทุกท่านที่แสดงความคิดเห็น หรือเล่าเรื่องประสพการณ์   มีหลายท่านตรงใจผม ....
ผมขอเล่าแนวทางของผมให้ฝังบ้าง  เพราะคิดว่าอาจเป็นประโยชน์กับท่านที่ลูกยังเรียนในระดับประถม  (ม.ต้นก็ยังทันครับ)
- ผมเตรียมความพร้อมเรื่องเรียนของลูกตอนแกอยู่ ป3 และ ป2 (ชายทั้งสองคน)  หลังจากครูประจำชั้นเรียกให้พ่อไปพบเพราะการเรียนไม่ดีทั้งคู่
- ผมรับปากครูแล้วเริ่มดูแลเรื่องเรียน การบ้าน ฯลฯ ....ผลการเรียนลูกดีขึ้นต่อเนื่องจนระดับตั้นๆของสายชั้น (ไม่เกินที่ 5) ทั้งสองคน
- ระดับมัธยมให้ความสำคัญกับวิชาหลักที่จะต้องใช้เอ็นเข้ามหาวิทยาลัยฯ ทุกวิชา  ..โดยบอกกับแกว่าจะเรียนเป็นอะไรก็ได้แต่ตอนนี้ต้องเรียนให้ดีก่อนเดี๋ยวสอบไม่ติด
- ผลการเรียนเกตรเฉลี่ย ม.1 - ม.6  คนโตได้ 3.8 กว่า ๆ ส่วน คนเล็ก 4.00   และ สอบเข้ามหาวิทยาลัยฯได้คณะที่เขาต้องการ 3 สถาบัน  และเลือกเรียนที่ มช. ทั้งสองคน (คงอยากได้น้องหล่าหรือหล้ามาให้พ่อ/แม่  Grin)
- ตอนนี้อยู่ปี 3   ผมทนลำบากเรื่องรายจ่ายหน่อยอีกไม่กี่ปีเขาก็ออกมารับใช้สังคม (ถึงตอนนั้นจะซื้อปืนระดับเทพให้พ่อบ้างหรือเปล่านะ)

ผมไม่ได้เจตนาจะคุยว่าลูกการเรียนดี.  ไหว้  ...แต่อยากให้เตรียมความพร้อมลูกตั้งแต่เล็ก  ต่อเนื่อง อย่างใกล้ชิด  และพร้อมที่แก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นกับลูกทั้งเรื่องการเรียน และสังคม
และเห็นด้วยอย่างมาก ๆ ที่ให้ลูกตัดสินใจเรียนคณะที่เขารักเขาชอบ

ไร้คำกล่าว............................................
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 01:17:21 PM »

ช่วยพิสูจน์อักษรครับ  ไหว้ ... นึกถึงโฆษณา "กระดาษดับเบิ้ลเอ" เมื่อหลายปีก่อน  คิก คิก

ที่ผู้ใหญ่ขึ้นอวยพรบ่าว-สาวในงานแต่งงาน ..............

บางครั้ง ผิด/ตก อักษรเพียงตัวเดียว ความหมายที่สื่อก็เปลี่ยนเลยนะครับ  จูบบบบ

- ผลการเรียนเกตรเฉลี่ย ม.1 - ม.6  คนโตได้ 3.8 กว่า ๆ ส่วน คนเล็ก 4.00   และ สอบเข้ามหาวิทยาลัยฯได้คณะที่เขาต้องการ 3 สถาบัน  และเลือกเรียนที่ มช. ทั้งสองคน (คงอยากได้น้องหล่าหรือหล้ามาให้พ่อ/แม่  Grin)
- ตอนนี้อยู่ปี 3   ผมทนลำบากเรื่องรายจ่ายหน่อยอีกไม่กี่ปีเขาก็ออกมารับใช้สังคม (ถึงตอนนั้นจะซื้อปืนระดับเทพให้พ่อบ้างหรือเปล่านะ)

ผมไม่ได้เจตนาจะคุยว่าลูกการเรียนดี.  ไหว้  ...แต่อยากให้เตรียมความพร้อมลูกตั้งแต่เล็ก  ต่อเนื่อง อย่างใกล้ชิด  และพร้อมที่แก้ไขปัญหาที่เกิดขึ้นกับลูกทั้งเรื่องการเรียน และสังคม

ขอบคุณครับ  ไหว้
ผมผิดบ่อยมากคำพวกนี้ ทั้งๆที่ดูแล้วเขียนง่ายๆ
ถูกน้องๆที่ทำงานต่อว่าเป็นประจำ  ....ผมจะระวังให้มากขึ้น

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 02:14:36 PM »

เยี่ยม คุณsopon7
บางท่านถูกทักแล้ว โกรธ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 10:29:00 PM »

...........  ไหว้

hammer53
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 04:32:13 AM »

เรื่องอนาคตของลูก  ปล่อยให้เป็นไปตามความสนใจ  ความถนัด ความชอบของลูก
ไม่ควรไปกำหนดกฎเกณฑ์อะไรให้มาก การคาดหวังมากๆ  มักไม่เกิดผลดี...
           คุยเรื่องลูก..ปวดหัว...คุยเรื่องหวย...ดีกว่า ขำก๊าก
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์