เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 04:35:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับการซื้อเลนส์ เพิ่มค่ะ  (อ่าน 10547 ครั้ง)
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2010, 04:57:46 PM »

75-300 ลองหาโอกาศลองก่อนครับ แล้วค่อยตัดสินใจ  เศร้า หัวเราะร่าน้ำตาริน

ลองไปที่ร้าน Fotofile เอากล้องไปด้วย ลองถ่ายดูก่อนครับ  เยี่ยม

ส้มมี 18-55 จำเป็นไหมค่ะ ที่ต้อง ซื้อช่วงที่ต่อเลสน์เดิมทีเรามีอ่ะค่ะ  Embarrassed

ทุกวันนี้ที่ถ่ายๆอยู่เคยมีกรณีที่อยากได้ภาพที่มุมแคบๆ แต่เดินเข้าไปสุดก็ยังแคบไม่พอ มั้ยครับ  เช่น  อยากถ่ายเรือที่ลอยลำอยู่กลางทะเล  เดินไปจนริมหาดหรือจะตกหน้าผาแล้วก็ได้รูปเรือเล็กไม่สะใจ  หรืออยากจะแอบถ่ายหนุ่มบ้านตรงข้าม แต่เลนส์ที่มียังดึงภาพใบหน้าหล่อๆเข้ามาได้ไม่ชัดไม่ได้ขนาดที่จะชื่นใจ  อย่างนี้ก็ต้องมีช่วงต่อที่ยาวออกไปแล้วครับ  ความยาวในระดับต้นๆก็คือไปถึง 200 mm  ที่ 300 mm นี่ก็เริ่มยาวออกไปอีก   ยาวกว่านี้ก็ 400 mm  500 mm และมีไปถึง 1200 mm  ซึ่งใช้ในกรณีที่ความต้องการอย่างที่ว่านั้นแรงกว่า  เช่น  ถ่ายนักฟุตบอลจากขอบสนาม  หรือ Paparazzi ไงครับ  ว่าแต่คุณส้มใช้ขนาดนี้หรือเปล่าล่ะครับ   Cheesy

อีกกรณีที่แม้จะเดินเข้าใกล้ได้มุมแคบพอ แต่นักถ่ายภาพก็ต้องใช้เลนส์มุมแคบคือการถ่าย Portrait   

อ่านคำอธิบายเพิ่มเติมที่กระทู้นี้ได้ครับ   http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=83815.0

กรณีของคุณส้มที่มี 18-55 mm อยู่แล้ว  แนะนำเป็น 55-250 mm. ครับ  เพราะไม่มีขาดช่วง  ถ้าใช้ 75-300 mm จะขาดช่วง 55-75 ไปครับ  แต่ถ้าให้ความสำคัญกับช่วงซูมที่ไปถึง 300 mm มากกว่าก็อาจจะเป็น 75-300 mm ได้ครับ  อย่าลืมนะครับว่า 75-300 mm ไม่มี IS ถามตัวเองด้วยว่าต้องการมันมั้ย

ส่วนเรื่องเลนส์มุมกว้าง หากต้องการเพิ่มช่วงมุมกว้างออกไปถึง 10 mm  ก็คล้ายๆกับข้างต้น แต่กลับกัน  คือ เคยมีกรณีบ้างมั้ย ที่เดินถอยหลังจนสุด จนหลังชนฝา(แต่ไม่ต้องสู้กับใคร)แล้วก็ยังเก็บภาพไม่หมด ขาดคนริม เก็บเฟอร์นิเจอร์ไม่ครบ เก็บภูเขาไม่หมดทั้งลูก อะไรทำนองนี้  ถ้ามีก็ต้องมีอีกตัว เสียตังค์เข้าไปอีกครับ

เลนส์มุมกว้างมากๆแม้จะมีแบบมุมกว้างธรรมดาและ Fish eye ครับ  มุมกว้างธรรมดาความโค้งของภาพจะน้อย แต่ Fish Eye เค้าตั้งใจทำให้โค้งมากๆให้ดูเป็นอีกอารมณ์นึง ถ้าไม่แน่ใจว่าชอบ หรือ จะถ่ายภาพด้วย Fish eye ให้ดีให้สวยได้ ใช้มุมกว้างธรรมดาไว้ก่อนครับ แน่นอนและใช้งานได้หลากหลายกว่าครับ ดูตัวอย่างครับ ภาพบนเป็นมุมกว้างธรรมดา ภาพล่างเป็น Fish eye ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 08, 2010, 05:01:20 PM โดย ENOLA GAY » บันทึกการเข้า
seuhaha+Love The King
Naughty girl
Jr. Member
**

คะแนน 3

เรื่อยๆแต่ไ่ม่เฉื่อย เฉยๆแต่ไม่เย็นชา

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 10:52:38 AM »

ทุกวันนี้ที่ถ่ายๆอยู่เคยมีกรณีที่อยากได้ภาพที่มุมแคบๆ แต่เดินเข้าไปสุดก็ยังแคบไม่พอ มั้ยครับ  เช่น  อยากถ่ายเรือที่ลอยลำอยู่กลางทะเล  เดินไปจนริมหาดหรือจะตกหน้าผาแล้วก็ได้รูปเรือเล็กไม่สะใจ  หรืออยากจะแอบถ่ายหนุ่มบ้านตรงข้าม แต่เลนส์ที่มียังดึงภาพใบหน้าหล่อๆเข้ามาได้ไม่ชัดไม่ได้ขนาดที่จะชื่นใจ  อย่างนี้ก็ต้องมีช่วงต่อที่ยาวออกไปแล้วครับ  ความยาวในระดับต้นๆก็คือไปถึง 200 mm  ที่ 300 mm นี่ก็เริ่มยาวออกไปอีก   ยาวกว่านี้ก็ 400 mm  500 mm และมีไปถึง 1200 mm  ซึ่งใช้ในกรณีที่ความต้องการอย่างที่ว่านั้นแรงกว่า  เช่น  ถ่ายนักฟุตบอลจากขอบสนาม  หรือ Paparazzi ไงครับ  ว่าแต่คุณส้มใช้ขนาดนี้หรือเปล่าล่ะครับ   Cheesy

อยากแค่ได้ภาพพระจันทร์เต็มดวง ดวงโตๆและพระอาทิตย์ดวงเต็มๆ กำลังตกดินค่ะ..อิอิ...
อีกกรณีที่แม้จะเดินเข้าใกล้ได้มุมแคบพอ แต่นักถ่ายภาพก็ต้องใช้เลนส์มุมแคบคือการถ่าย Portrait   

อ่านคำอธิบายเพิ่มเติมที่กระทู้นี้ได้ครับ   http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=83815.0

กรณีของคุณส้มที่มี 18-55 mm อยู่แล้ว  แนะนำเป็น 55-250 mm. ครับ  เพราะไม่มีขาดช่วง  ถ้าใช้ 75-300 mm จะขาดช่วง 55-75 ไปครับ  แต่ถ้าให้ความสำคัญกับช่วงซูมที่ไปถึง 300 mm มากกว่าก็อาจจะเป็น 75-300 mm ได้ครับ  อย่าลืมนะครับว่า 75-300 mm ไม่มี IS ถามตัวเองด้วยว่าต้องการมันมั้ย

ส่วนเรื่องเลนส์มุมกว้าง หากต้องการเพิ่มช่วงมุมกว้างออกไปถึง 10 mm  ก็คล้ายๆกับข้างต้น แต่กลับกัน  คือ เคยมีกรณีบ้างมั้ย ที่เดินถอยหลังจนสุด จนหลังชนฝา(แต่ไม่ต้องสู้กับใคร)แล้วก็ยังเก็บภาพไม่หมด ขาดคนริม เก็บเฟอร์นิเจอร์ไม่ครบ เก็บภูเขาไม่หมดทั้งลูก อะไรทำนองนี้  ถ้ามีก็ต้องมีอีกตัว เสียตังค์เข้าไปอีกครับ

เลนส์มุมกว้างมากๆแม้จะมีแบบมุมกว้างธรรมดาและ Fish eye ครับ  มุมกว้างธรรมดาความโค้งของภาพจะน้อย แต่ Fish Eye เค้าตั้งใจทำให้โค้งมากๆให้ดูเป็นอีกอารมณ์นึง ถ้าไม่แน่ใจว่าชอบ หรือ จะถ่ายภาพด้วย Fish eye ให้ดีให้สวยได้ ใช้มุมกว้างธรรมดาไว้ก่อนครับ แน่นอนและใช้งานได้หลากหลายกว่าครับ ดูตัวอย่างครับ ภาพบนเป็นมุมกว้างธรรมดา ภาพล่างเป็น Fish eye ครับ

เลนส์ Fish eye นี่ สร้างภาพงานชิ้นเอกได้เลยอ่ะ เห็นภาพจากนิตยสารที่ถ่ายด้วยเลนส์แบบนี้ แล้ว ก้อทำให้อยากมีเลนส์นี้ไว้เหมอืนกันอ่ะค่ะ เยาะเย้ย

ชีวิตที่เราลิขิตเอง
sig 40
Newbie
*

คะแนน 5

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 11:34:01 PM »

ระวังเรื่อง เลนส์ IS นะครับ

ถ้าใช้ขาตั้งกล้อง ต้องปิด is  ไม่เช่นนั้น เลนส์ จะพัง ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2010, 11:35:46 PM โดย sig 40 » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 12:11:18 AM »

ถ้าใช้ขาตั้งกล้อง ต้องปิด is  ไม่เช่นนั้น เลนส์ จะพัง ได้ครับ

ตกใจ  เพราะอะไรถึงจะพังครับ
FABBRI
มาเป็นเหยื่อเสียดีๆๆ
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 09:20:13 AM »

บังเอิญ ผมเคยได้ยินช่างภาพ หลายคนและได้เห็น เลนส์  พวก VR  IS  โดยเฉพาะ เลนส์ ที่มี tripod mount ( เรียกว่า คอร์ร่า หรือ ป่าว)  พังแล้วเอาไปซ่อมหลายตัว 

จากการสอบถาม ปรากฏว่า เมื่อใช้ขาตั้งติดกับ ตัวเลนส์ แล้วขันให้แน่น เมื่อเราเปิด VR หรือ IS ทิ้งไว้

พอเรากดชัตเตอร์ มอเตอร์ ในเลนส์ จะทำงาน สั่นแต่ ตัวเลนส์ ถูกบังคับให้นิ่ง เป็นการขัดกัน เมื่อทำเช่นนี้บ่อยๆ (บางครั้ง กด ต่อเนื่อง หลายร้อยครั้ง) ทำให้มอเตอร์ภายในกล้องเสียหายได้

และเมื่อเราใช้ขาตั้งกล้องแล้วก็ไม่จำเป็นที่จะต้องเปิด VR  IS

เข้าใจว่าที่ท่าน Sig 40 บอก หมายถึง แบบนี้หรือ ป่าว ครับ

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
FABBRI
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 09:29:52 AM »

เมื่อ เรามี เลนส์ ระยะกลาง ( 24-70)  แล้ว  ก็อยากจะมี เลนส์ ยาวๆๆ 70-200  100-400   500

พอมียาวๆๆ ก็จะหาสั้นๆ 16-35 

พอมีสั้นๆๆ  ก็จะหากุดๆ  15 ตาปลา  10  8

เมื่อมีหมดแล้ว ก็หาพวกประหลาดๆๆ

9029

9032

หลงรัก  สินค้าต่างๆที่กระผมเสียเงินเสียเวลาเสียพลังงานนำเข้ามานั้นเพื่อเป็นพยานหลักฐานอันเป็นที่แน่ชัดในการคุยโม้คุยโตประกอบการคุยฟุ้งทั่วเวป มิได้แอบแฝงขายสินค้าแต่อย่างไร และไม่รับสั่งหรือช่วยนำเข้าแต่อย่างใด โปรดเข้าใจ  งอน
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 10:01:51 AM »

WOW ...

โดนัทริง มาแย้ว......

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 12:01:50 PM »

เมื่อ เรามี เลนส์ ระยะกลาง ( 24-70)  แล้ว  ก็อยากจะมี เลนส์ ยาวๆๆ 70-200  100-400   500

พอมีสั้นๆๆ  ก็จะหากุดๆ  15 ตาปลา  10  8

เมื่อมีหมดแล้ว ก็หาพวกประหลาดๆๆ

9029

9032

น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
Jr. Member
**

คะแนน 3

เรื่อยๆแต่ไ่ม่เฉื่อย เฉยๆแต่ไม่เย็นชา

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 07:06:31 PM »

เมื่อ เรามี เลนส์ ระยะกลาง ( 24-70)  แล้ว  ก็อยากจะมี เลนส์ ยาวๆๆ 70-200  100-400   500

...... เยี่ยม.ไต่ลำดับเพื่อเป็นขั้นเทพ......  แต่กว่าจะเป็นเทพ..... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 07:12:49 PM »

บังเอิญ ผมเคยได้ยินช่างภาพ หลายคนและได้เห็น เลนส์  พวก VR  IS  โดยเฉพาะ เลนส์ ที่มี tripod mount ( เรียกว่า คอร์ร่า หรือ ป่าว)  พังแล้วเอาไปซ่อมหลายตัว 

จากการสอบถาม ปรากฏว่า เมื่อใช้ขาตั้งติดกับ ตัวเลนส์ แล้วขันให้แน่น เมื่อเราเปิด VR หรือ IS ทิ้งไว้

พอเรากดชัตเตอร์ มอเตอร์ ในเลนส์ จะทำงาน สั่นแต่ ตัวเลนส์ ถูกบังคับให้นิ่ง เป็นการขัดกัน เมื่อทำเช่นนี้บ่อยๆ (บางครั้ง กด ต่อเนื่อง หลายร้อยครั้ง) ทำให้มอเตอร์ภายในกล้องเสียหายได้

และเมื่อเราใช้ขาตั้งกล้องแล้วก็ไม่จำเป็นที่จะต้องเปิด VR  IS

เข้าใจว่าที่ท่าน Sig 40 บอก หมายถึง แบบนี้หรือ ป่าว ครับ

....... ตกใจ ตกใจถ้าเป็นอย่าง งั้น... ถ้าใช้ขาตั้งกล้อง ควร ปิด IS ใช่ป่าวค่ะ  เศร้า เศร้า

FABBRI
Sr. Member

คะแนน 249

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 10:03:47 PM »

....... ตกใจ ตกใจถ้าเป็นอย่าง งั้น... ถ้าใช้ขาตั้งกล้อง ควร ปิด IS ใช่ป่าวค่ะ  เศร้า เศร้า
[/quote]

ใช่ครับ  ควรปิด  สำหรับ ขาตั้ง 3 ขา

ส่วน ขาเดี่ยว ถ้าไม่ลืมก็ควรปิด

แต่ก็มี ขาเดี่ยว ที่ ทำขึ้นมาสำหรับ เลนส์ VR  IS

Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 04:28:15 PM »

ใช่ครับ  ควรปิด  สำหรับ ขาตั้ง 3 ขา

ส่วน ขาเดี่ยว ถ้าไม่ลืมก็ควรปิด

แต่ก็มี ขาเดี่ยว ที่ ทำขึ้นมาสำหรับ เลนส์ VR  IS
[/quote]

ส้มก้ออ่าน เรื่องเทคนิคกล้องมาเยอะนะ อ่านไม่เจอเรื่องนี้เลย ...........

ขอบคุณนะค่ะ  ได้ความรู้เพิ่มขึ้น  +1 ให้พี่ๆทุกคนค่ะ[/color]

NewShot
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 05:01:06 PM »

จริง สำหรับมือใหม่ครับ
สารพัดเลนส์ บางช่วงก็ซ้ำกัน
ประมาณว่า อีกนิด มีไว้ เผื่อได้ใช้
เพราะ ต้องการจะได้ภาพ อย่างที่เราต้องการ
แต่พอเล่นไปสักพัก จะรู้แนวตัวเอง
ว่าชอบในแบบใด
และก็จะใช้ เพียงไม่กี่ตัว
ไม่เป็นบ้าหอบฟาง

ยกตัวอย่าง สำหรับ ผมเอง นั้น
มีเลนส์ หลายช่วง
ทั้ง ๑๑-๑๖  ๑๐ -๒๒   ๕๐  ๘๕  ๑๐๐
๑๓๕   ๒๔ - ๗๐   ๗๐-๒๐๐   ๓๐๐  TC ๑.๔    ๒
ยังไม่รวมพวกมือหมุนอีกหลายตัว

ตัวที่ใช้บ่อย แต่ก่อน คือ ๗๐ -๒๐๐ กับ ๑๓๕
แต่ติดว่า กล้อง ดัน ISO ได้น้อย
จนต้องเปลี่ยนกล้องใหม่
และ เลนส์ ที่ติดกล้องประจำ กลายเป็น ๓๐๐ แทน

ที่บอกว่า ไว้เปลี่ยนเลนส์ สลับไปมา
โอกาสจะมาเปลี่ยนเลนส์ ในช่วงการถ่าย น้อยมากในการใช้งาน
หาบอดี้อีกตัว มาจับคู่เลนส์  จะง่ายกว่า

จริง ๆ นะ  จะบอกให้

หาจุดยืนของตัวเองก่อนครับ

สำคัญที่สุด คือ คนหลังกล้อง ครับ
คุณยอด ใช่คนเดียวกันกับคุณยอดที่อยู่ใน sony dslr หรือเปล่าครับ

รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ช่วยกันต้าน...
ENOLA GAY
Hope for the Best, Prepare for the Worst
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 140

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 11:52:58 PM »

เรื่อง ปิด IS เมื่อใช้ขาตั้งกล้อง ผมได้ลองเปิดคู่มือเลนส์ดูว่ามีข้อห้ามนี้มั้ย ปรากฎว่าไม่มีครับ  แต่ยังไม่มีโอกาสสอบถามจากทาง CANON หรือผู้รู้ท่านอื่นๆ  หากมีข้อมูลเพิ่มจะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

ข้อนี้ให้ปิด IS เมื่อใช้ Shutter speed ที่ B หรือ Bulb คือการเปิดชัตเตอร์ค้างไว้นานเท่าที่ต้องการ (แล้วค่อยปิดเมื่อครบเวลาที่ต้องการเปิดแล้ว)

ข้อนี้ให้ปิด IS แต่ไม่ใช่เพราะจะทำให้เลนส์เสียนะครับ  แต่เพื่อประหยัดไฟ

ข้อนี้เตือนว่า หลังจากปิด IS ไปแล้ว ระบบยังอาจทำงานอยู่ต่ออีก 2 วินาที จึงยังไม่ควรถอดเลนส์ออกจากกล้องโดยทันที  พูดง่ายๆคือ ปิดสวิชท์ IS แล้วรอซัก 2 วินาทีค่อยหมุนเลนส์ออกครับ

* ขออภัยที่ภาพไม่ค่อยชัดเพราะใช้มือถือถ่ายครับ

YOUPROM
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 02:13:29 PM »

ดีครับ อบอุ่นดี
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์