เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 04:20:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามอะไรพี่ๆหน่อยครับ  (อ่าน 1385 ครั้ง)
เสธ.ดำ
Newbie
*

คะแนน 5

« เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2010, 09:26:04 PM »

เราจะยิงเพื่อปกป้องทรัพย์สินเราได้หรือไม่ครับ
ยกตัวอย่างเช่น โจรได้ขโมยรถมอเตอไซด์ไปต่อหน้าต่อตาจากในบ้านของเรา  เราจะยิงได้หรือไม่ครับ หรือถ้าจะยิง ต้องยิงแบบไหนเพื่อให้สมควรแก่เหตุ ไหว้
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 07:49:02 AM »

ยิงได้ แต่ต้องสมควรแก่เหตุ หากเราสามารถมองเห็นโจรได้ชัดเจนและโจรก็เพียงประสงค์ต่อทรัพย์สิน
แต่ไม่มีอาวุธหรือมีเพียงอาวุธมีดหรือไขควงโอกาสที่ท่านจะเป็นผู้ต้องหาฆ่าคนตายหรือพยายามฆ่าก็เป็น
ไปได้สูงครับแต่หากโจรมีอาวุธมีดหรือปืน และมีท่าทีคุกคาม ท่านย่อมมีสิทธิ์ป้องกันตัวและทรัพย์ของท่าน
โดยชอบอยู่แล้ว
     ในกรณีแรกเราควรแสดงตัวด้วยเสียง ยิงขึ้นฟ้าให้โจรตกใจและหนีไปดีกว่า ในกรณีหลัง หากโจรหลบหนี
ท่านใช้อาวุธปืนยิงตามหลัง กฏหมายไม่ถือเป็นป้องกันตัวหรือทรัพย์สินนะครับ เพราะถือว่าอันตรายพ้นตัวไป
แล้ว
    การยิงปืนใส่คนในวินาทีฉุกเฉิน ร่างกายไม่สามารถควบคุมได้เท่ากับการเล็งเป้ากระดาษ จึงไม่สามารถกำ
หนดได้ว่าให้บาดเจ็บเล็กน้อย ปานกลางหรือสาหัส และกฏหมายกำหนดว่าปืนทุกชนิดคืออาวุธร้ายแรง การยิง
ผู้อื่นจึงย่ิอมเสียเปรียบในทางกฏหมายมากกว่าใช้อาวุธชนิดอื่นที่พอหาได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2010, 02:53:30 PM โดย Theruk » บันทึกการเข้า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 10:59:56 AM »

ควา่มรู้ ครับ
+1ให้ พี่ที่รัก เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 01:19:46 PM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=32218.0

Grin Grin Grin มีคนตอบไว้เยอะเลยครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 02:59:01 PM »

แหะ แหะ เจ้าของกระทู้ เอ้อ...เปลี่ยนชื่อเถอะครับ ผมขอร้อง.....

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 03:31:24 PM »

แหะ แหะ เจ้าของกระทู้ เอ้อ...เปลี่ยนชื่อเถอะครับ ผมขอร้อง.....

รีบเปิดกระทู้เข้ามา
เพื่อที่จะพิมพ์  แต่ไม่ทันท่านซับ
แต่  ท่านซับ  ไม่เคยหล............ ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 04:41:53 PM »

ยิงได้ แต่ต้องสมควรแก่เหตุ หากเราสามารถมองเห็นโจรได้ชัดเจนและโจรก็เพียงประสงค์ต่อทรัพย์สิน
แต่ไม่มีอาวุธหรือมีเพียงอาวุธมีดหรือไขควงโอกาสที่ท่านจะเป็นผู้ต้องหาฆ่าคนตายหรือพยายามฆ่าก็เป็น
ไปได้สูงครับแต่หากโจรมีอาวุธมีดหรือปืน และมีท่าทีคุกคาม ท่านย่อมมีสิทธิ์ป้องกันตัวและทรัพย์ของท่าน
     ในกรณีแรกเราควรแสดงตัวด้วยเสียง ยิงขึ้นฟ้าให้โจรตกใจและหนีไปดีกว่า ในกรณีหลัง หากโจรหลบหนี
ท่านใช้อาวุธปืนยิงตามหลัง กฏหมายไม่ถือเป็นป้องกันตัวหรือทรัพย์สินนะครับ เพราะถือว่าอันตรายพ้นตัวไป
แล้ว
    การยิงปืนใส่คนในวินาทีฉุกเฉิน ร่างกายไม่สามารถควบคุมได้เท่ากับการเล็งเป้ากระดาษ จึงไม่สามารถกำ
หนดได้ว่าให้บาดเจ็บเล็กน้อย ปานกลางหรือสาหัส และกฏหมายกำหนดว่าปืนทุกชนิดคืออาวุธร้ายแรง การยิง
ผู้อื่นจึงย่ิอมเสียเปรียบในทางกฏหมายมากกว่าใช้อาวุธชนิดอื่นที่พอหาได้

ตามพี่ Theruk เลยครับ +1 ขอบคุณครับ ไหว้
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 06:03:55 PM »

แล้ว
ขอแก้นิดนะครับพี่
ถ้าจะยิงขู่หรือยิงเพื่อให้มันรู้ว่าเรามีปืน
แนะนำให้ยิงไปที่ที่มีหลักฐานทิ้งไว้ เช่น ยิงขึ้นหลังคา หรือยิงใส่กำแพงที่ห่างจากตัวคนร้ายมากๆ
เพราะจะมีหลักฐานว่าเราต้องการแค่ยิงขู่เท่านั้น แต่ถ้ายิงไปแล้ว มันยังคิดสู้หล่ะก็ ต่อไปก็จัดการได้เลยครับ
ปล. สถานะการในแต่ละครั้ง มันไม่เหมือนกันนะครับ ในข้อกฎหมาย มีองค์ประกอบอีกเยอะ
อยากให้เจ้าของกระทู้ ลองศึกษาดูให้ดี เพื่อประโยชน์ของตัวเองนะครับ
ศึกษาในเว็บนี้แหละ แหล่งความรู้ชั้นดีเลย
ม้าป่า - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 06:10:37 PM »

ถ้าโจร1.มีอาวุธ
         2.จะทำร้ายเรา
         3.ยิงเลย
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 09:09:19 PM »

ถ้าโจร1.มีอาวุธ
         2.จะทำร้ายเรา
         3.ยิงเลย
  เอาจริงหรือครับ ท่านมดแดง
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 09:25:59 PM »

เรามาดูตัวอย่างเหตุการ์รจริงจากวีดีโอกันดีกว่าครับ

Robber Gets Shot By Clerk

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 09:37:41 PM »

Brave store clerk shoots back

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2010, 09:39:12 PM »

Worlds Most Amazing Videos-Store Robbery

จริงๆมีมากกว่านี้นะครับ   ที่นำมาโฟสให้ดูจะได้ศึกษาจากเหตุการ์ณจริงว่าเวลาเค้ายิงต่อสู้กันจริงๆๆเค้ายิงกันยังไงนะครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 02, 2010, 09:41:43 PM โดย ขุนช้างตกมันส์ (animal) » บันทึกการเข้า

หน้า: [1]
  พิมพ์