เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 12:32:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โรคน้ำในหูไม่เท่ากัน  (อ่าน 3241 ครั้ง)
patpong1911-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 82

« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 10:49:28 AM »

ขอความกรุณาหน่อยครับท่านใดเคยเป็นแล้วรักษาหายขาดช่วยบอกวิธีด้วยครับ ผมเป็นแล้วทรมานมากเวียนหัวอยู่เกือบ 5วัน ขอบคุณครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 10:55:09 AM »

ขอความกรุณาหน่อยครับท่านใดเคยเป็นแล้วรักษาหายขาดช่วยบอกวิธีด้วยครับ ผมเป็นแล้วทรมานมากเวียนหัวอยู่เกือบ 5วัน ขอบคุณครับ

พบแพทย์เฉพาะทางครับ .... ผมเคยหูอื้อ รักษาอยู่เกือบเดือนครับจึงหายด้วยการทานยา

น่อย พีที99-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 606

ดื่มเหล้ากับคนรู้ใจพันจอกไม่เมา

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 11:32:53 AM »

...ภรรยาของผมเคยเป็นครับประมาณ 20 ปีที่แล้ว 

พอนอนหลับตาเหมือนบ้านหมุน    ไปรักษาที่ร.พ.เพรชเวช

จนกระทั่งทุกวันนี้ไม่มีอาการแล้วครับ

คุณหมอบอกว่าอาจเป็นได้อีก ในคนที่เป็นหวัดบ่อยๆครับ เยี่ยม

Full Member

คะแนน 82

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 12:07:51 PM »

ขอบพระคุณทุกท่านเป็นอยางสูงครับที่กรุณาข้อมูล
Full Member

คะแนน 82

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 12:12:42 PM »

รบกวนคุณ NOY2505 ร.พ.เพรชเวช อยู่บริเวณใหนครับ

rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 12:19:16 PM »

ไม่ทราบว่าท่านจขกท.ได้รับการรักษาและวินิจฉัยที่ใดครับ...

หากยังไม่ได้รับการตรวจจากแพทย์โดยตรง...

ผมขออนุญาตแนะนำให้ไปตรวจกับแพทย์ด้านหูคอจมูกใกล้บ้านก่อนครับ...

แต่หากได้รับการรักษาจากแพทย์แล้วยังไม่ทุเลา...

ขอทราบว่าอาศัยอยู่ละแวกไหนครับ...

จะได้แนะนำสถานพยาบาลให้ไปตรวจรักษาถูกครับ... Cheesy
Full Member

คะแนน 82

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 01:06:35 PM »

เรียน หมอrute ในเบื้องต้นผมเข้ารับการตรวจ จากร.พ เอกชน ใน จ.สมุทรปราการครับ หมออายุรเวชตรวจเลือดแจ้งผลการตรวจปกติ ผมบอกหมอว่าหูอื้อร่วมด้วยหมอจึงส่งตัวไปตรวจที่แผนก หุ คอ จมูก หมอสอ่งดูที่หู แล้วให้ยา มา3 ชนิด 1 แก้วิงเวียน-มึนงง -รักษาภาวะการใด้ยินบกพร่อง 2ยากล่อมประสาท 3วิตามินรักษาอาการปลายประสาทชา แล้วนัดตรวจหูวันนี้ครับ ส่วนอาการโรคน้ำในหูไม่เท่ากัน ผมหาดูในอินเตอร์เนตครับ
Hero Member

คะแนน 606

ดื่มเหล้ากับคนรู้ใจพันจอกไม่เมา

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 01:16:30 PM »

รบกวนคุณ NOY2505 ร.พ.เพรชเวช อยู่บริเวณใหนครับ

...อยู่ถนนเพชรบุรี กทม.ครับ  นานมาแล้ววครับผมเกรงว่าคุณหมอที่รักษา

จะยังอยู่หรือเปล่าครับ ไหว้

คุณpatpong1911 ตามที่คุณหมอรุทแนะนำเลยครับ เยี่ยม

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 01:35:30 PM »

ตอนผมหูอื้อ ..... แพทย์วินิจฉัยว่า "น้ำมูกขึ้นจมูก" ผมก็เพิ่งเคยได้ยินนี่แหละ

หูอื้อ กับ น้ำในหูไม่เท่ากันนี่ คนละเรื่องเลยนะครับ

วันแรกที่ไป รพ. ไม่เจอแพทย์เฉพาะ พบแพทย์อายุรกรรม ท่านให้ยากินกับยาหยอดหูมา

แต่พอเจอแพทย์เฉพาะท่านบอกว่ารักษาผิดทางครับ สั่งระงับยาหยอดทันที พร้อมเปลี่ยนยากิน   เยี่ยม

แล้วส่งตัวไปทดสอบสมรรถนะการได้รับฟังด้วยเครื่องมือพิเศษอีกด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2010, 01:38:22 PM โดย PU45™ » บันทึกการเข้า

Hero Member

คะแนน 606

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 01:45:05 PM »

ตอนผมหูอื้อ ..... แพทย์วินิจฉัยว่า "น้ำมูกขึ้นจมูก" ผมก็เพิ่งเคยได้ยินนี่แหละ

หูอื้อ กับ น้ำในหูไม่เท่ากันนี่ คนละเรื่องเลยนะครับ

วันแรกที่ไป รพ. ไม่เจอแพทย์เฉพาะ พบแพทย์อายุรกรรม ท่านให้ยากินกับยาหยอดหูมา

แต่พอเจอแพทย์เฉพาะท่านบอกว่ารักษาผิดทางครับ สั่งระงับยาหยอดทันที พร้อมเปลี่ยนยากิน   เยี่ยม

แล้วส่งตัวไปทดสอบสมรรถนะการได้รับฟังด้วยเครื่องมือพิเศษอีกด้วย

...พี่ปูครับ  ผมเดาว่าคุณหมอท่านคงคำนวนจากอายุพี่ปู(สว.)แล้วให้ยา คิก คิก      ไหว้   แว๊ปปปปปป
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 03:46:15 PM »

เรียน หมอrute ในเบื้องต้นผมเข้ารับการตรวจ จากร.พ เอกชน ใน จ.สมุทรปราการครับ หมออายุรเวชตรวจเลือดแจ้งผลการตรวจปกติ ผมบอกหมอว่าหูอื้อร่วมด้วยหมอจึงส่งตัวไปตรวจที่แผนก หุ คอ จมูก หมอสอ่งดูที่หู แล้วให้ยา มา3 ชนิด 1 แก้วิงเวียน-มึนงง -รักษาภาวะการใด้ยินบกพร่อง 2ยากล่อมประสาท 3วิตามินรักษาอาการปลายประสาทชา แล้วนัดตรวจหูวันนี้ครับ ส่วนอาการโรคน้ำในหูไม่เท่ากัน ผมหาดูในอินเตอร์เนตครับ

กรณีที่ได้รับการตรวจรักษาจากแพทย์เฉพาะทางแล้ว...

ผมแนะนำให้รักษาไปก่อนสักระยะครับ...

โรคพวกนี้ต้องใช้เวลาในการรักษานานพอสมควรครับ... Cheesy
Full Member

คะแนน 82

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2010, 03:58:31 PM »

ขอบพระคุณสำหรับคำแนะนำที่ดีๆจากทุกท่านครับโดยเฉพาะพี่หมอruteครับ
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 08:54:42 PM »

...พี่ปูครับ  ผมเดาว่าคุณหมอท่านคงคำนวนจากอายุพี่ปู(สว.)แล้วให้ยา คิก คิก      ไหว้   แว๊ปปปปปป
        สาเหตุที่หูอื้อที่เกิดจากโดนอะไรไปกระทบรึเปล่า ครับลุงปู ตกใจ
ไปแระ........รีบเผ่น  ตามพี่น้อย ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 08:00:53 AM »

ผมเคยเป็นโรคนี้ขอแบ่งปันข้อมูลนะครับ
อาการคือตื่นนอนตอนเช้าแล้วเวียนหัวที่สำคัญคือเมื่อลุกนั่งปุ๊บ ต้องมีอาการบ้านหมุน ทำให้อยากนอนทั้งวัน  แต่ถ้าฝืนใจลุกนั่งได้ซักพักใหญ่ๆ  อาการจะดีขึ้นและหายไปเองในช่วงบ่าย  แต่พอเช้าวันรุ่งขึ้น เมื่อตื่นขึ้นมาก็จะเป็นเหมือนเดิมอีก
หมอวินิจฉัยหลายอย่าง ตรวจคลื่นหัวใจ ตรวจความดัน แสกนสมอง MRI ฯลฯ

ในที่สุดถูกส่งไปหมอ ตา หู คอ จมูก ENT ที่สินแพทย์  หมอจับนอนหงายคอพาดขอบเตียง ให้หงายศรีษะต่ำกว่าระดับเตียง อาการมาทันทีห้องหมุน ตากลอกเป็นวงกลม เพราะประสาทการทรงตัวทำงานผิดปรกติ
หมอจับนอนหงายหัวแบบเดิม แล้วค่อยให้พลิกตัวคะแคง จากนั้นหมอจะประคองบริเวณก้านคอให้ลูกนั่งโดยเร็ว  หายทันทีเลยครับ
สรุปว่าน้ำในหูชั้นในหรือชั้นกลาง จำไม่ได้ มีตะกอนหินปูนที่ทำหน้าที่ถ่วงเหมือนอับเฉาในเรือ มันหลุดออกมาจากชุดก้นหอย ทำให้การทรงตัวมีปัญหา
จากนั้นก็ทานยาแก้แพ้อากาศและหมอจะแนะนำวิธีการนอนศรีษะสูงประมาณหนึ่งสัปดาห์ รวมทั้งฝึกหงายศรษะ ก่อนตะแคงตัวและลูกนั่ง  ห้ามลูกนั่งจากท่านอนหงายทันที
ฝึกอยู่เป็นเดือนจนกลายเป็นสันดานไปแล้ว  ตอนนี้เวลาจะลุกจะลุกจากท่านอนตะแคงเสมอ  และจะต้องนั่งนับหนึ่งถึงสิบก่อนลุกยืนเสมอ

ทำได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2010, 08:13:18 AM โดย oil » บันทึกการเข้า

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
Full Member

คะแนน 82

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 10:11:19 AM »

หลังจากไปตรวจการใด้ยินและวิเคราะห์โรคจากแพทย์ด้าน หูคอจมูก มาอาการและวิธีการรักษาเหมือนกับที่คุณ oil พูดทุกอย่างเป๊ะเลยครับ ขอบคุณมากครับ เยี่ยม
หน้า: [1] 2
  พิมพ์