เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 07:35:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝากพี่ๆสมช.ไว้เป็นอุทาหรณ์  (อ่าน 5539 ครั้ง)
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2010, 06:27:07 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

ผมคิดเหมือนพี่ท่านนึงถ้ามีเสื้อเกราะน่าจะเซฟได้มากกว่านี้

ยุทธวิธีในการตรวจค้นจับกุมด้วยครับ

Long Live The King

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 03:52:53 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  ไหว้   สมมุตฺินะครับว่าถ้าคนร้ายเป็นผมที่กำลังขนทองเก่าไปขาย(ผมเป็นร้านค้าทองครับ) แล้วจู่ๆมีคนมากระชากประตูเปิดพร้อมปืนพกในมือ ตกใจหน้าซีด ไอ้เราซึ่งเกร็งๆอยู่
เกิดมือมันไปก่อนความคิดแล้วนี่จะทำอย่างไรครับ   คือผมเห็นในรายการเรื่องจริงผ่านจอมาหลายครั้งในการปฎิบัติงานของ จนท.  ส่วนใหญ่เป็นการเข้าชาร์ทแทบทั้งสิ้น  ถ้าเกิดการข่าวผิดพลาดแล้วจะเกิดอะไรขึ้นครับ  น่าที่จะมีการใช้รถของตำรวจประกาศให้คนร้ายยอมจำนนก่อน   จะดีไหมครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
นายบุญ.๙
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 05:02:34 PM »

เสียใจครับ... ไหว้
spoonless
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 05:16:33 PM »

ขอแสดงเสียใจกับครอบครัว ตร.ทั้ง2นายที่เสียชีวิตนะครับ  ผมว่าทางกรมตร.น่าจะมีวิธีการในการตรวจค้นจับกุมที่มีมาตราฐานความปลอดภัยของเจ้าหน้าที่ให้มากกว่านี้นะคับ อย่างเช่นต้องใส่เสื้อเกราะ-มีคู่หูคอยระวังให้-ติดบัตรเจ้าหน้าที่ให้ชัดเจน เป็นต้น
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 07:51:47 PM »

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  ไหว้   สมมุตฺินะครับว่าถ้าคนร้ายเป็นผมที่กำลังขนทองเก่าไปขาย(ผมเป็นร้านค้าทองครับ) แล้วจู่ๆมีคนมากระชากประตูเปิดพร้อมปืนพกในมือ ตกใจหน้าซีด ไอ้เราซึ่งเกร็งๆอยู่
เกิดมือมันไปก่อนความคิดแล้วนี่จะทำอย่างไรครับ   คือผมเห็นในรายการเรื่องจริงผ่านจอมาหลายครั้งในการปฎิบัติงานของ จนท.  ส่วนใหญ่เป็นการเข้าชาร์ทแทบทั้งสิ้น  ถ้าเกิดการข่าวผิดพลาดแล้วจะเกิดอะไรขึ้นครับ  น่าที่จะมีการใช้รถของตำรวจประกาศให้คนร้ายยอมจำนนก่อน   จะดีไหมครับ

เป็นประเด็นน่าคิดมากๆครับ

... เหนื่อยใจกับวิธีทำงานของเจ้าหน้าที่จัง

คราวที่แล้วที่บางนา ก็ไปรุมทุบรถ แถมยังไปตบหน้าผู้หญิงเค้าอีก

... เฮ้อ !!!!!  ยี๊

ไร้คำกล่าว............................................
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 08:25:46 PM »

ขอแสดงความเสียใจในเหตุการณ์ครั้งนี้ด้วยครับ นับเป็นแบบอย่างในการเสียสละ
ของเจ้าหน้าที่เพื่อปกป้องบ้านเมือง น่านับถือมากครับ  ไหว้
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 03:57:06 AM »

เมื่อไหรเสื่อเกราะจะเป็นข้อบังคับที่จนทต้องมีใส่ทุกคน.. ไหว้
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 07:33:04 AM »

เศร้า..ขอแสดงความเสียใจ.กับครอบครัวทั้งสองท่านด้วยครับ... ไหว้

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
safety not compromise - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 10:38:40 AM »

ไม่โทษคนครับ
โทษที่ระบบ ใหญ่ ที่ให้ความสำคัญกับยุทธวิธีตรวจค้นจับกุมน้อย
ทำให้ผู้ปฎิบัติทำงานตามความเคยชินแบบวัดดวง
สน.ไหนหัวหน้าทีมที่ห้าวหน่อยบู๊ดุเดือดถึงลูกถึงคน
ลูกทีมก็จะมีลักษณะนั้น  สน.ไหนหัวหน้าทีมละเอียดรอบคอบให้ความสำคัญ
กับความปลอดภัยลูกทีมก็จะให้ความสำคัญกับวิธีการที่ปลอดภัยไว้ก่อน
ก่อนเหตุการณ์นี้เมื่อไม่กี่เดือนก่อนก็ที่  ชลบุรี  ยังไงครับ
ลักษณะเหมือนกันเลยจนท.ชาร์จรถคนร้ายถูกยิงตายข้างรถเหมือนกัน
ชาร์จเข้าไปทั้งที่ไม่รู้ว่าคนร้ายมีอาวุธหรือไม่
ถ้าระบบให้ความสำคัญกับวิธีการตรวจค้นจับกุมและจนท.ต้องปฎิบัติ
ตามอย่างเคร่งครัด  มีการเรียกกำลังพลเข้ามาซักซ้อมทำความเข้าใจ
กรณีศึกษาอยู่เสมอ  ก็จะลดโอกาสสูญเสียได้มากครับ

WE  DO  BAD  THINGS
TO  BAD  PEOPLE    Cool

สรรพสิ่ง  ทั้งหลายในโลก  ล้วนมีวาระของมันเอง
กุหลาบ  จะเบ่งบานแย้มกลีบก็เมื่อถึงวาระที่พร้อมแล้วเท่านั้น

ผู้รู้ย่อมเห็นเอง

UNSUNG HEROES

We  Support  Our Troops
KGB-7-รักในหลวง
ชีวิต ความหวัง กิเลส
Full Member

คะแนน 17

เปรี้ยง!!!

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 01:22:04 PM »

ขอแสดงความเสียใจกับตำรวจทั้ง 2 ท่านด้วยครับ
ขอแสดงความเสียใจกับญาติของเจ้าหน้าที่ทั้งสองนายด้วยครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้
และขอถามเป็นความคิดเห็นส่วนตัว
ถ้าเกิดกรณีแบบนี้ เป็นเหตุซึ่งหน้าถึงชีวิต เกิดมีประชาชนคนธรรมดาไม่ใช่ จนท.  ได้นำพา อวป.ติดตัวไปด้วยและใช้ยิงผู้ร้ายเพื่อช่วย จนท. ยิงต่อสู้กับคนร้าย(ยิงโดนผู้ร้ายเสียชีวิต หรือบาดเจ็บจนจับกุมได้ ) ประชาชนผู้นั้นจะมีความผิดนอกเหนือจาก นำพา อวป.ติดตัวไปในเมืองโดยไม่ได้รับอนุญาต และทำให้ผู้อื่นบาดเจ็บหรือเสียชีวิต อย่างไรบ้าง รบกวนท่านผู้รู้โปรดชี้แนะเพื่อเป็นแนวทางวิธีปฎิบัติอย่างถูกต้อง
ขอบคุณครับ  ไหว้

ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าถ้าเราช่วยแล้วจะเป็นอย่างไร   "ฮีโร่หรือฆาตกร"

ชีวิตนี้เพื่อ...
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 01:29:20 PM »

ตร. ไทยใจกล้าครับ  แต่การเข้าขอตรวจค้นคนร้ายแบบนี้  น่าจะมีคนถึงปืนช่วยคุมก่อนเข้าทำการจับกุมครับ  ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัว ตร. ทั้ง 2 ท่านที่เสียชีวิตในหน้าที่ครับ
P1911- รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 44

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 01:39:29 PM »

เขาสอนให้หมดแล้วยุทธวิธีการตรวจค้น แต่ไม่นำมาปฎิบัติเจอของจริง ก็เป็นอย่างนี้แหละครับ รักษาความไม่ประมาทเสมอชีวิต

จะอยู่อย่างจงรัก  ตายอย่างภักดี
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 01:51:26 AM »

ฝากไว้เป็นอุทาหรณ์ในการเข้าตรวจค้น หรือเข้าจับกุมบุคคลต้องสงสัย  ไหว้

คนร้ายยาเสพติดยิงตำรวจเสียชีวิต 2 นายที่แยกเขางู ราชบุรี 2 05 53

ข่าวจากคลิบด้านบน

ที่มา : http://breakingnews.nationchannel.com/read.php?newsid=446091

2 พค. 2553 20:00 น.

เจ้าหน้าที่ตำรวจสภ.ทุ่งหลวง อ.ปากท่อ จ.ราชบุรี รับแจ้งจากชาวบ้านว่ามีรถต้องสงสัยมาขับวนเวียนที่บริเวณถนนสายบ้านหนองโก-ทุ่งหลวง อ.ปากท่อ เมื่อเจ้าหน้าที่ไปถึงพบรถคันดังกล่าวจึงได้เรียกให้จอดเพื่อขอตรวจสอบ แต่รถคันดังกล่าวนั้นกลับขับหลบหนีไปและจอดรถทิ้งไว้ข้างป่าละเมาะข้างทาง พร้อมกับวิ่งหลบหนีไปเข้าไปในป่า เจ้าหน้าที่จึงได้ติดตามตัวไปพบนางสาววริษา ทรัพย์สมบูรณ์ อายุ 20 ปี กำลังหลบหนีอยู่พร้อมกับสะพายกระเป๋าเป้สีดำไปด้วย เจ้าหน้าที่จึงได้นำตัวมาสอบสวนที่สภ.ทุ่งหลวง พบว่าในกระเป๋าสะพายนั้นมียาเสพติดชนิดเม็ด 10,875 เม็ด และยาไอซ์จำนวน 160 กรัม ส่วนในรถนั้นพบอาวุธปืนขนาด .22 แบบยาว 3 กระบอก กระสุนปืนขนาด 9 มม.จำนวน 29 นัด ขนาด.22 (ไรเฟิล) 211 นัด อุปกรณ์การเสพอีกจำนวนมาก เงินสด 6,000 บาท โทรศัพท์ 4 เครื่อง ส่วนผู้ที่หลบหนีไปทราบชื่อว่านายตี๋ ไม่ทราบนามสกุล เจ้าหน้าที่ตำรวจได้ทำการปิดล้อมไว้

จากการสอบสวนนางสาววริษา ผู้ต้องหาที่ถูกจับกุมได้ทราบว่านายตี๋ ที่หลบหนีไปนั้นอยู่ในเครือข่ายแก๊งค้ายาบ้ารายใหญ่ของจ.ราชบุรี และมีเพื่อนที่ร่วมแก๊งมีบ้านอยู่บริเวณชุมชนหลังวัดเขาเหลือ เขตเทศบาลเมืองราชบุรี เจ้าหน้าที่ตำรวจจึงได้ทำการขยายผลไปตรวจค้น ขณะจะเข้าทำการตรวจค้นเจ้าหน้าที่ตำรวจได้พบรถเก๋งยี่ห้อฮอนด้า สีบรอนซ์ทอง หมายเลขทะเบียน พย-2256 กทม. ซึ่งเป็นรถต้องสงสัยตรงตามที่สายรายงานว่าเป็นหนึ่งในแก๊งค้ายาบ้าของนายตี๋ที่หลบหนีไป เจ้าหน้าที่ตำรวจจึงได้ขับรถติดตามไป

เมื่อถึงบริเวณที่เกิดเหตุ ซึ่งเป็นสี่แยกไฟแดงเขางู ส.ต.อ.สมฤกษ์ อุทัยฤกษ์ เจ้าหน้าที่ชุดกลุ่มงานสืบสวนตำรวจภูธรจ.ราชบุรี ซึ่งไปกับด.ต.ธานี บัวผัน ผบ.หมู่กลุ่มงานสืบสวนตำรวจภูธรจ.ราชบุรี ได้ลงรถไปเปิดประตูรถต้องสงสัยที่จอดติดไฟแดงคู่กันอยู่ คนร้ายซึ่งเป็นชายขับรถมาคนเดียวได้เปิดฉากยิงใส่ ส.ต.อ.สมฤกษ์ จนเสียชีวิต ส่วน ด.ต.ธานี ซึ่งเป็นคนขับรถได้วิ่งอ้อมด้านหน้ารถ แต่ก็ถูกคนร้ายยิงใส่จนเสียชีวิตอีกนาย จากนั้นคนร้ายได้วิ่งหนีไปซึ่งเจ้าหน้าที่ตำรวจที่ตามหลังมาได้วิ่งไล่ตามไป แต่ยังไม่สามารถจับกุมตัวได้ ซึ่งเจ้าหน้าที่ตำรวจจะได้ติดตามตัวคนร้ายมาดำเนินคดีต่อไป

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวของส.ต.อ.สมฤกษ์ อุทัยฤกษ์ และ ด.ต.ธานี บัวผัน มา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ  ไหว้

ศาลประหารชีวิตฆ่าตร.2ศพ

เมื่อเวลา 09.00 น. วันที่ 18 ม.ค.54 นายวิสิษฐ์ พุ่มกำพล และนายนัฐวุฒิ มหาเจริญสิริ สองผู้พิพากษาได้ออกนั่งบัลลังก์ที่ 13 ศาลจังหวัดราชบุรี เพื่อพิจารณาคดีที่นายวิจัย หรือแป๊ะ นาควัน อายุ 34 ปี อยู่บ้านเลขที่ 36/1 เขตเทศบาลเมืองราชบุรี กระทำความผิดต่อชีวิต เจตนาพยายามฆ่า สืบเนื่องจาก เจ้าหน้าที่ตำรวจได้จับกุมตัวน.ส.วริษา ทรัพย์สมบูรณ์ อายุ 20 ปี อยู่บ้านเลขที่ 47 ถ.เขางู ต.หน้าเมือง อ.เมือง จ.ราชบุรี พร้อมของกลางยาบ้า ยาไอซ์ อาวุธปืนและเครื่องกระสุนปืน

คำฟ้องระบุว่าน.ส.วริษา รับยาบ้ามาจากนายวิจัย ส.ต.อ.สมฤกษ์ อุทัยฤกษ์ เจ้าหน้าที่กลุ่มงานสืบสวนภ.จว.ราชบุรี และด.ต.ธานี บัวผัน ผบ.หมู่ ขยายผลเข้าตรวจค้นที่บ้านนายวิจัย พบรถยนต์จอดติดไฟแดง ที่บริเวณสี่แยกเขางู ถนนเพชรเกษม เจ้าหน้าที่ตำรวจทั้งสองนาย จึงเข้าสกัดแต่ถูกยิงเสียชีวิตคาที่ทั้งสองนาย ก่อนจำเลยจะหลบหนีไป เหตุเกิดเมื่อวันที่ 2 พ.ค.53 และต่อมาวันที่ 4 พ.ค.53 จำเลยเข้ามอบตัวโดยมีพนักงานอัยการ จว.ราชบุรี นางอุษณีย์ บัวผัน ภรรยาด.ต.ธานี บัวผัน และนายคำพอง กันวงษ์ ถูกกระสุนปืนลูกหลงได้รับบาดเจ็บ ความผิดต่อชีวิต พยายามฆ่า ความผิดต่อ พ.ร.บ.อาวุธปืนฯลหุโทษ เรียกค่าสินไหมทดแทน

ศาลได้อ่านคำพิพากษาให้ประหารชีวิต พฤติการณ์แห่งคดีเป็นเรื่องร้ายแรงที่จำเลยให้การรับสารภาพขั้นจับกุมและชั้นสอบสวน เพราะมีการบันทึกภาพเคลื่อนไหวพฤติการณ์การกระทำความผิดชัดเจน จำนนต่อหลักฐาน เมื่อรวมโทษทุกกระทงแล้วจึงให้ประหารชีวิตจำเลยสถานเดียว รวมทั้งให้จำเลยชดใช้ค่าสินไหมทดแทนแก่โจกท์ พร้อมอัตราดอกเบี้ยร้อยละ 7.5 ต่อปี

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 20, 2011, 10:47:30 AM »

ประหาร 2 พวกนี้เกิดใหม่อีกเท่าไรหนอ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์