เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 09:22:44 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ ข้อดี-ข้อเสีย การถ่างโครงปืน 1911  (อ่าน 4616 ครั้ง)
chaiwat_colt.45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 10:07:08 PM »

ถ่างโครง ในความคิดผม  เพื่อให้ปืนฟิตแน่นขึ้น
ปืนสามารถ ถ่างโครงได้กี่ครั้ง
ขอความรู้เพิ่มเติมครับจากพี่ๆในเวปทุกท่าน ไหว้
 ไหว้ขอบคุณร่วงหน้าครับ ไหว้

11 มม.
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 11:09:21 PM »

แล้วไม่คิดเหรอครับว่า ของเดิมมันหลวม ถ้าเรามาทำฟิตมากๆเข้า จะไม่ทำให้มันติดขัด หรือต้องตามไปแต่งอะไรต่ออะไรเข้าไปอีกเยอะกว่าจะเข้าที่

ถ่างแล้ว ถ้าช่างไม่ชำนาญ โครงปืนเอียงครับ
ถ้าวัสดุไม่แข็งพอ ใช้ไปสักพัก ก็สึกเหมือนเดิม  รวมถึงเสี่ยงรางปืนปริร้าว

....ตามล่า...อีตอแหล
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 11:19:44 PM »

แล้วไม่คิดเหรอครับว่า ของเดิมมันหลวม ถ้าเรามาทำฟิตมากๆเข้า จะไม่ทำให้มันติดขัด หรือต้องตามไปแต่งอะไรต่ออะไรเข้าไปอีกเยอะกว่าจะเข้าที่

ถ่างแล้ว ถ้าช่างไม่ชำนาญ โครงปืนเอียงครับ
ถ้าวัสดุไม่แข็งพอ ใช้ไปสักพัก ก็สึกเหมือนเดิม  รวมถึงเสี่ยงรางปืนปริร้าว

ขออนุญาต เจ้าของกะทู้ ครับ   
ขอถามท่านพี่โทน73 -รักในหลวง-  ต่อ เลยนะครับ   ถ้าถ่างโครงไม่ได้  แต่ถ้าเรา บีบสไลค์ ให้แคบลง ล่ะ ครับ
จะส่งผล  ยังไง ครับ  หรือ ว่าเหมือนกัน ครับ
               จริงๆผมก็คิดอยู่เหมือนกันครับ แต่ไม่ได้ถามใครครับ เจ้าของกระทู้ ตั้งคำถาม ตรงใจผมพอดีครับ 
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 11:28:36 PM »

บีบสไลด์ ก็มีทำกันอยู่ครับ  แต่ช่างจะบีบแค่บางช่วงของสไลด์เท่านั้น 
ส่วนความเห็นก็มีเหมือน ข้างต้น ครับ

ปืนหลวมๆ ยิงแม่น ก็มีเยอะนะครับ  องค์ประกอบยังมีอีกหลายส่วนเช่น  ระบบขัดกลอน ก็สำคัญ

ส่วนตัวแล้วผมมองว่าเป็นฝีมือและความพยายามของช่างในยุคเก่าที่จะฟื้นฟูของพื้นๆให้ดี เพราะไม่มี 1911 แบบอื่นเป็นตัวเลือกให้มากนัก
มายุคนี้มองว่า  ซื้อปืนอีกประเภท  ไปใช้ดีกว่า  ...  เพราะค่าแรงก็ไม่ถูก  อะไหล่ก็แพงหาซื้อยาก  หาคนทำดีๆได้ยาก ฯลฯ

....ตามล่า...อีตอแหล
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2010, 11:31:50 PM »

บีบสไลด์ ก็มีทำกันอยู่ครับ  แต่ช่างจะบีบแค่บางช่วงของสไลด์เท่านั้น 
ส่วนความเห็นก็มีเหมือน ข้างต้น ครับ

ปืนหลวมๆ ยิงแม่น ก็มีเยอะนะครับ  องค์ประกอบยังมีอีกหลายส่วนเช่น  ระบบขัดกลอน ก็สำคัญ

ส่วนตัวแล้วผมมองว่าเป็นฝีมือและความพยายามของช่างในยุคเก่าที่จะฟื้นฟูของพื้นๆให้ดี เพราะไม่มี 1911 แบบอื่นเป็นตัวเลือกให้มากนัก
มายุคนี้มองว่า  ซื้อปืนอีกประเภท  ไปใช้ดีกว่า  ...  เพราะค่าแรงก็ไม่ถูก  อะไหล่ก็แพงหาซื้อยาก  หาคนทำดีๆได้ยาก ฯลฯ

ขอบคุณครับ ท่านพี่ โทน73 ความรู้ ให้ น้องๆ ครับ ไหว้ ไหว้
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 12:11:56 AM »

Grin

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 12:33:23 AM »

อยากฟิตปืนโดยไม่ต้องถ่างโครงบีบสไลด์ ลองวิธี accu rail ครับ

แต่ผมไม่ทราบว่าช่างที่บ้านเราเจ้าไหนรับทำนะครับคงต้องลองสอบถามพี่ๆท่านอื่น   ไหว้ ไหว้

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=73641.30
โอ_อุดร - รักในหลวง
อยากสูงให้เขย่ง อยากเก่งให้ขยัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

มีปืน ต้องมีสติ

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 02:21:14 AM »

อยากฟิตปืนโดยไม่ต้องถ่างโครงบีบสไลด์ ลองวิธี accu rail ครับ

แต่ผมไม่ทราบว่าช่างที่บ้านเราเจ้าไหนรับทำนะครับคงต้องลองสอบถามพี่ๆท่านอื่น   ไหว้ ไหว้

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=73641.30

วิธีการนี้น่าจะคล้าย ๆ กับเสริมโครงนะครับ แต่คิดว่าน่าจะเหมาะกับปืนที่หลวมมาก ๆ จริง ๆ ครับ

จงเชื่อในสิ่งที่ทำ      และจงทำในสิ่งที่เชื่อ

คนชั่วได้พบกับชัยชนะ    ก็เพราะคนดีนิ่งเฉย
white63
เราเบิก บานใจ เมื่ออยู่ เคียงกัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 44

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 02:55:28 AM »

ขออนุญาตนะครับ ผมเคยนำปืนทรง1911ไปให้ช่างแถวหลังวังปรับแต่งให้ เนื่องจากได้มาในสภาพที่โทรมพอดู และระหว่างโครงกับสไลด์หลวมมาก ช่างทำการปรับแต่งจนทุกวันนี้ใช้การได้ดี สไลด์และโครงก็แน่นดีครับ ไม่หลวมโครกเครก สอบถามช่างที่ทำให้แกว่า ทำการเชื่อมพอกที่โครงปืน แล้วค่อยๆขัดแต่งด้วยมือจนพอดี แกว่าอย่างงั้นครับ Cheesy

BLUE ZONE 63  เก็บอดออมทำงานไม่รั้งรอ พ่อก็ไม่รวยสักที กีฬาเล่น เป็นแต่ไม่ดี กล้ามฉันไม่ค่อยมี
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 08:51:58 AM »

จากที่เคยสัมผัสมา..ฟิต..แน่น..แม่น.. อยู่ที่ฝีมือช่างครับว่าจะทำได้ดีขนาดไหนแต่ช่างบ้านเราเก่งๆเยอะครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2010, 07:07:13 PM »

ขอบคุณทุกข้อมูล +1 ทุกท่านครับ

11 มม.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 09:59:30 PM »

ขอข้อมูลอีกครับท่านๆ ไหว้

11 มม.
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 11:04:46 AM »

สไลด์กับโครงล่างหลวมนิดก็ดีแล้วลดโอกาศติดขัด มันไม่เห็นเกี่ยวกัยแม่นไม่แม่นเลยตราบที่ลำกล้องกับสไลด์ล๊อคกันสนิทในตำแหน่งสไลด์ปิดเพราะศุนยที่ใช้เล็งอยู่บนสไลด์ จริงไหนท่านๆทั้งหลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 02:54:17 PM »

ไหว้

11 มม.
AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 06:46:41 PM »

ข้อดีคือ ปืนจะฟิตมากขึ้นแน่นขึ้น และอาจจะยิงแม่นยำมากขึ้น.... ยิ้มีเลศนัย
ข้อเสียคือ ปืนจะมีโอกาสติดขัดมากขึ้น และถ้าถ่างโครงหรือบีบสไลต์ไม่ดี หรือช่างไม่ชำนาญ ปืนมีโอกาสเสียหายค่อนข้างสูง.... เศร้า
ขอแนะนำว่าอย่าทำเลยครับ...สำหรับการถ่างโครงปืนหรือบีบสไลต์ ถ้าปืนกระบอกนั้นเน้นเพื่อใช้งานป้องกันตัว ปืนยิ่งฟิต ยิ่งแน่น ยิงแม่นขึ้นแน่นอนครับ แต่ ว่าก็เสี่ยงกับการติดขัด ลองสังเกตุปืนใช้งานของ COLT ทั่วๆไปทั้งหลวมทั้งคลอน ระยะ 15 เมตร ยิงไม่หลุดวงดำไม่ต้องเต็ม 100 แต้ม ผมก็ถือว่าใช้ได้เเล้วครับ..... เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2010, 06:51:11 PM โดย AEY@1911- รักในหลวง » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์