เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 01:31:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่องการซื้อที่ดินครับ  (อ่าน 12748 ครั้ง)
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 03:47:02 PM »

รบกวนถามต่อถึง ภบท5 ด้วยครับ ...

เห็นช่วงนี้มีออกมาขายกันมาก ...

จะเข้าข่ายผู้ซื้อเสียเปรียบเต็มประตูอีกหรือเปล่า ...  ไหว้
ภบท.5 ย่อมาจาก ภาษีบำรุงท้องที่ 5 เป็น แบบแสดงรายการที่ดิน ที่เจ้าของที่มีหน้าที่เสียภาษี ยื่นต่อ จนท. ( อบต.  กำนัน  ผญบ.)
เอกสารนี้ ไม่ใช่เอกสารแสดงกรรมสิทธิใดๆ  ถ้าซื้อขายกันด้วยใบนี้  เรียกว่าซื้อมือเปล่า  กฎหมาย  เจ้าหน้าที่ ไม่รับรอง

อยากทราบรายละเอียดมากกว่านี้หน่อยครับ

ข้อมูลข้างต้นคิดว่าหลายท่านคงทราบอยู่แล้ว

แต่เห็นมีการซื้อขายกันอยู่ โดยบางรายก็ไปทำการซื้อขายกันต่อหน้ากำนัน-ผู้ใหญ่บ้าน

ขนาดที่ สปก. ที่เค้าว่าห้ามเปลี่ยนมือ ... ก็ยังเห็นซื้อ-ขายกัน ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆซะด้วย

อย่างแถวอ.พระแสง อ.เคียนซา เท่าที่รู้ ที่สวนยางกรีดได้แล้ว ... ว่ากันไร่ละไม่ต่ำกว่า 2 แสน

.......... ที่ถามนี่ แหะๆ ........... เพราะสนใจอยู่เหมือนกันครับ  น้ำลายหก

ไร้คำกล่าว............................................
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 03:57:17 PM »

เรียนถามคุณทนายสิงห์ครับ

การตกลงซื้อขายกันเองโดยไม่ได้จดทะเบียนต่อพนักงานเจ้าหน้าที่ เป็นโมฆะ แม้ไม่บริบูรณ์ตามทรัพยสิทธิ   แต่สมบูรณ์ตามบุคลสิทธิ์ ใช้บังคับกับคู่กรณีและผู้สืบสันดานได้หรือไม่ครับ  และกรณีนี้  การได้มาซึ่งอสังหาฯมีค่าตอบแทน จากบุคคลภายนอก แต่สุจริตหรือไม่ครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้า

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 08:10:10 PM »

การได้มาซึ่งทรัพยสิทธิอันเกี่ยวกับอสังหาริมทรัพย์ นั้นต้องแยกออกเป็น ๒ กรณีครับ

๑.การได้มาซึ่งทรัพยสิทธิอันเกี่ยวกับอสังหาริมทรัพย์โดยทางนิติกรรม เช่น ซื้อขาย ให้ ขายฝาก ตามมาตรา ๑๒๙๙ วรรคแรก
๒.การได้มาซึ่งทรัพยสิทธิอันเกี่ยวกับอสังหาริมทรัพย์โดยทางอื่น นอกจากนิติกรรม คือการได้มาซึ่งทรัพยสิทธิตามบรรพ ๔ แห่งประมวลกฎหมายแพ่ง เช่น ภาระจำยอม ครอบครองปรปักษ์ มรดก ตามมาตรา ๑๒๙๙ วรรคสอง

ตามมาตรา ๑๒๙๙ วรรคแรกนั้น หากพิจารณาตอนแรกของมาตราดังกล่าว จะบัญญัติว่า ภายในบังคับแห่งบทบัญญัติในประมวลกฎหมายนี้หรือกฎหมายอื่น แสดงว่า หากเรื่องการได้มาซึ่งทรัพยสิทธิอันเกี่ยวกับอสังหาริมทรัพย์โดยทางนิติกรรม หากมีกฎหมายบัญญัติไว้ในเรื่องนั้นโดยเฉพาะแล้ว ก็ให้เป็นไปตามบทบัญญัตินั้น ซึ่งจะเห็นว่า การซื้อขายที่ดิน การให้ที่ดิน จะอยู่ในบทบัญญัติเรื่องเอกเทศสัญญา มาตรา ๔๕๖ โดยเฉพาะไว้แล้ว ซึ่งบัญญัติไว้ชัดเจนว่าหากซื้อขายที่ดิน มิได้ทำเป็นหนังสือและจดทะเบียนต่อพนักงานเจ้าหน้าที่แล้ว กฎหมายให้ตกเป็นโมฆะทันทีครับ

เมื่อพิจารณาถึงคำว่าโมฆะ คือความเสียเปล่ามาตั้งแต่ต้น และเรื่องการซื้อขายอสังหาริมทรัพย์มีกฎหมายบัญญัติไว้โดยเฉพาะแล้วจึงไม่อาจนำคำว่าไม่บริบูรณ์ไปใช้ได้กับกรณีซื้อขายอสังหาริมทรัพย์ได้ครับ และเมื่อไม่อาจนำมาตรา ๑๒๙๙ วรรคแรกมาใช้บังคับในกรณีนี้ได้ ก็ไม่อาจไปบังคับคู่กรณีรวมทั้งผู้สืบสันดานของคู่กรณีได้ครับ

แต่เท่าที่ศึกษามา สิทธิตามสัญญาจะซื้อจะขายที่ดินนั้น เป็นการได้มาซึ่งทรัพยสิทธิอันเกี่ยวกับอสังหาริมทรัพย์โดยทางนิติกรรม ที่สามารถนำมาตรา ๑๒๙๙ วรรคแรกไปใช้ครับ เพราะสัญญาจะซื้อจะขายที่ดิน กฎหมายไม่ได้บังคับว่าต้องไปจดทะเบียน เพียงแต่จะฟ้องให้รับผิดได้หรือไม่นั้น ต้องมีหลักฐานเป็นหนังสือ หรือได้วางมัดจำหรือมีการชำระหนี้บางส่วนแล้วหรือไม่ ซึ่งจะแตกต่างกับการซื้อขายเสร็จเด็ดขาด ที่บังคับว่าต้องจดทะเบียน ไม่งั้นตกเป็นโมฆะ

ดังนั้นสิทธิตามสัญญาจะซื้อจะขาย หากไม่ได้จดทะเบียน ก็ยังสมบูรณ์ในฐานะบุคคลสิทธิ สามารถบังคับระหว่างคู่สัญญาได้ครับ แต่จะไปบังคับหรือต่อสู้กับบุคคลภายนอกได้หรือไม่นั้น ต้องดูเป็นกรณีๆไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2010, 08:12:38 PM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 08:31:20 PM »

ขอบคุณครับ  ผมอ่านซ้าๆสามรอบจึงจะเข้าใจครับ

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 08:45:42 PM »

ขอบคุณครับ  ผมอ่านซ้าๆสามรอบจึงจะเข้าใจครับ

ผมเขียนเอง ยังงงเลยครับ  คิก คิก
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 10:36:58 PM »

มา งง ด้วย คน .......  อ๋อย

ไร้คำกล่าว............................................
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 12:35:21 AM »

รบกวนถามต่อถึง ภบท5 ด้วยครับ ...

เห็นช่วงนี้มีออกมาขายกันมาก ...

จะเข้าข่ายผู้ซื้อเสียเปรียบเต็มประตูอีกหรือเปล่า ...  ไหว้
ภบท.5 ย่อมาจาก ภาษีบำรุงท้องที่ 5 เป็น แบบแสดงรายการที่ดิน ที่เจ้าของที่มีหน้าที่เสียภาษี ยื่นต่อ จนท. ( อบต.  กำนัน  ผญบ.)
เอกสารนี้ ไม่ใช่เอกสารแสดงกรรมสิทธิใดๆ  ถ้าซื้อขายกันด้วยใบนี้  เรียกว่าซื้อมือเปล่า  กฎหมาย  เจ้าหน้าที่ ไม่รับรอง

อยากทราบรายละเอียดมากกว่านี้หน่อยครับ

ข้อมูลข้างต้นคิดว่าหลายท่านคงทราบอยู่แล้ว

แต่เห็นมีการซื้อขายกันอยู่ โดยบางรายก็ไปทำการซื้อขายกันต่อหน้ากำนัน-ผู้ใหญ่บ้าน

ขนาดที่ สปก. ที่เค้าว่าห้ามเปลี่ยนมือ ... ก็ยังเห็นซื้อ-ขายกัน ราคาก็ไม่ใช่ถูกๆซะด้วย

อย่างแถวอ.พระแสง อ.เคียนซา เท่าที่รู้ ที่สวนยางกรีดได้แล้ว ... ว่ากันไร่ละไม่ต่ำกว่า 2 แสน

.......... ที่ถามนี่ แหะๆ ........... เพราะสนใจอยู่เหมือนกันครับ  น้ำลายหก

ภบท ๕ คือ หลักฐานการเสียภาษีบำรุงท้องที่ครับ

การเก็บภาษีดังกล่าว อบต เทศบาล จะเก็บจากเจ้าของที่ทำประโยชน์ในที่ดิน
ไม่ว่าที่ดินดังกล่าวจะเป็นที่ว่างเปล่าซึ่งเอกชนสามารถครอบครองได้ ที่ น.ส ๓ รวมทั้งโฉนดก็ต้องเสียครับ
บางแห่ง ก็เก็บอย่างเดียว ไม่สนใจว่าผู้เสียภาษี จะเป็นเจ้าของแท้จริงหรืิอไม่

การซื้อขายที่ดินที่มีแต่ ภบท ๕ (ส่วนใหญ่จะเป็นที่ดินที่ไม่มีเอกสารสิทธิ ไม่สามารถนำไปจดทะเบียนนิติกรรมซื้อขายที่สำนักงานที่ดินไ้ด้)
ชาวบ้านส่วนใหญ่จึงทำการซื้อขายกันเอง ทำสัญญากันเอง

ถามว่ากฎหมายรับรองไหม ก็มีเรื่องเดียวที่กฎหมายรับรองก็คือ สิทธิครอบครอง

กล่าวคือ ที่ดินที่ไม่มีเอกสารสิทธิ รวมถึงที่ดินที่มีเอกสารสิทธิ์แต่ไม่ใช่โฉนด ตั้งแต่หนังสือรับรองการทำประโยชน์ (น.ส.๓ ก) ลงมา ที่ดินดังกล่าวเป็นที่ดินที่มีเพียง "สิทธิครอบครอง" เท่านั้น

ซึ่งต่างจากโฉนด ที่ถือว่าเจ้าของมี "กรรมสิทธิ์"

ที่ดินที่มีเพียงสิทธิครอบครอง จึงสามารถโอนกันได้ โดยเจ้าของเดิมสละสิทธิครอบครองและส่งมอบการครอบครองให้กับเจ้าของใหม่
เมื่อเจ้าของใหม่เข้าไปทำประโยชน์ในที่ดินแล้ว  คนนั้นคือเจ้าของผู้มีสิทธิครอบครองตามกฎหมาย
แม้มิได้จดทะเบียนการซื้อขายต่อเจ้าหน้าที่ก็ตาม หากต่อมา มีใครเข้ามาบุกรุก ก็สามารถใช้สิทธิทางศาล ขับไล่ เรียกค่าเสียหายได้ครับ

ซึ่งต่างจากการซื้อขายที่ดืนที่มีโฉนด ส่งมอบการครอบครองอย่างเดียวไม่ได้
จะต้องทำเป็นหนังสือและจดทะเบียนซื้อขายต่อพนักงานที่ดินเท่านั้น มิฉะนั้นแล้ว ผู้ซื้อย่อมไม่ได้ความเป็นเจ้าของ (กรรมสิทธิ์)

แต่ถึงอย่างไร สิทธิครอบครองมีศักดิ์น้อยกว่ากรรมสิทธิ์ เพราะสามารถเสียสิทธิการครอบครองได้ง่ายๆ
เพราะที่ดินที่มีเพียงสิทธิครอบครอง หากคนอื่นเข้ามาแย่งการครอบครองที่ดินเรา และหากเราไม่ฟ้องขับไล่ภายใน ๑ ปีนับแต่ถูกแย้งการครอบครอง
เราก็จะเสียสิทธิในที่ดินแปลงนั้นทันที

ซึ่งต่างจากที่ดินที่มีโฉนด คนที่จะแย่งต้องใช้เวลาครอบครองถึง ๑๐ ปีครับ ถึงจะได้กรรมสิทธิ์โดยการครอบครองปรปักษ์

ถามว่าเสี่ยงพอๆกันหรือไม่ อย่างไร 
ก็อาจมีบ้างครับ เช่น ที่ดินที่มีแต่ ภบท ๕ ที่ขายนั้น ตั้งอยู่ในเขตที่หลวง ที่ราชพัสดุ หรือเป็นที่ที่ไม่สามารถออกเอกสารสิทธิ์ตามประมวลกฎหมายที่ดินได้
หรือ ที่พบบ่อย ก็คือมีการเสียภาษีบำรุงท้องที่ซ้ำซ้อน เพื่อนำหลอกขาย พอเราซื้อจ่ายเงิน และจะเข้าไปทำประโยชน์ กลับถูกเจ้าของขับไล่ออกมาไม่มีชิ้นดี

แต่ยังไงก็น้อยกว่าซื้อที่ดินที่อยู่ในระยะเวลาห้ามโอนตามกฎหมายครับ Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 11, 2010, 08:55:16 AM โดย นายสิงห์กลิ้ง » บันทึกการเข้า
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 01:23:22 AM »

มา งง ด้วย คน .......  อ๋อย

งงอีกรอบนะครับ คิก คิก คิก คิก
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 09:10:49 AM »

ในกรณีนี้ ส่วนใหญ่เอกสารจะเป็น น.ส.3ก. คือหนังสือรับรองจากพนักงานเจ้าหน้าที่ว่าได้ทำประโยชน์ในที่ดิน แล้ว เรื่องข้อกำหนดห้ามโอนดูจากวันที่ออกเอกสารหน้าหนึ่งด้าน

ล่างตรงตราสิงห์ประทับ หากนับจากวันที่ตราประทับออก นับไปอีก 5 ปี หากเกินแล้วสามารถทำนิติกรรมต่างๆได้ครับ Grin

SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 09:54:26 AM »

เกีอบงานเข้าซะแล้วไหมละ......   ขอขอบคุณทุดท่านที่ให้ข้อมูลและตักเตือนครับ  ไหว้ ไหว้
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 12:10:13 PM »

เยี่ยม ..............  ไหว้

ขอบคุณน้าสิงห์ครับ  ถ้าได้สิทธิ์ครอบครองเมื่อไหร่ เดี๋ยวพาไปซ้อมมือฉลองสิทธิ์ซะเลย  Grin

Soda...Zaaa
Sr. Member

คะแนน 71

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 12:34:18 PM »

กระทู้ดีมีประโยชน์
+1 ทนายสิงห์

เพราะสังคมประเมินค่าที่ จน รวย    คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่
ถ้าสัมคมประเมินค่าที่ภายใน          คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี
Soda...Zaaa
Sr. Member

คะแนน 71

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 12:41:01 PM »

Ha ha  555 เขาเรียกว่าโฉนดหลังแดงอ่ะค่ะ  ต้องห้ามภายใน ..... ปี 5555
หากเอาไปโอนก่อน   ที่ดินเขาไม่ทำให้ .....เพราะขัดต่อกฎหมาย  คริ คริ

กลับไปดูใหม่นะ   ว่ากี่ปีแน่  เข้าใจว่าเป็น ต้องห้ามโอนภายในสิบปี   ถ้าพ้นก็โอนได้
โฉนดลักษณะนี้มักจะออกโดยการครอบครองที่ดิน  ที่เป็นของทางราชการ  ก่อนที่ราชการจะประกาศเป็นที่หลวง

วัตถุประสงค์คือ  ให้สิทธิ์ แต่ไม่ต้องการให้เอาไปขาย  โดยกำหนดระยะเวลาต้องห้ามเอาไว้ 55555

ถ้าอยากได้  ก็ให้ทำหนังสือสัญญากู้เงินเอาไว้  แล้วเอาโฉนดมาค้ำประกัน
เมื่อพ้นจากกำหนดห้ามโอน  ก็ให้ฟ้องแพ่งร้องศาลขอบังคับคดีเงินกู้ 5555
มันยุ่งตอนฟ้องอ่ะค่ะ   เด่วเกิดคนขายมันให้การอีกอย่าง  ก็เสร็จเรย  โมฆะทันที 5555  กรี๊ดดดดดดดด

ถ้าเป็นทนาย ลูกความคงเยอะน่าดู หุหุ
ให้คำปรึกษาไปด้วย หัวเราะไปด้วย ฮิฮิ
ว่าความไป กรี๊ดไป ลูกความคงหายเครียดดี
รักหรอกจึงหยอกเล่นนะตัว จุ๊บๆ คริคริ กรี๊ดดด.....กรี๊ดดดดดดดดดดดดด  จูบบบบ จูบบบบ จูบบบบ

เพราะสังคมประเมินค่าที่ จน รวย    คนจึงสร้างเปลือกสวยไว้สวมใส่
ถ้าสัมคมประเมินค่าที่ภายใน          คนจะสร้างจิตใจที่ใฝ่ดี
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 12:51:43 PM »

เยี่ยม ..............  ไหว้

ขอบคุณน้าสิงห์ครับ  ถ้าได้สิทธิ์ครอบครองเมื่อไหร่ เดี๋ยวพาไปซ้อมมือฉลองสิทธิ์ซะเลย  Grin

ยินดีครับผม Grin Grin Grin

+1 ทนายสิงห์

ขอบคุณมากครับ  ไหว้
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์