เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 06:26:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 170 171 172 [173] 174 175 176 ... 253
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซาวอิสาน"เว่าเรื่องปืน-กระสุน-การทดสอบฯลฯ"  (อ่าน 421875 ครั้ง)
ANDAMAN_101
คนอีสานล้าน% โตจริงบ่อิงแอบ แต่แอบอิงสาวๆ
Hero Member

คะแนน 719

Hello World

« ตอบ #2580 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 03:12:42 PM »

ได้มาแล้วเด้อ BUL M-5 Government  .45

ยิงจักนัดแล้วท่าน

ยิงลูกบูลเล็ต  จริง 20  ซ้อม  60   ยังบ่มีปัญหาครับ เคยอ่านเขาวิจารณ์ว่า ลูกซ้อมหังกึ่งตัดมันติด 

ปืนไม่ใช่หมามันไม่รู้จักเจ้าของ อยู่ในมือใครคนนั้นเป็นเจ้าของ เราเป็นเจ้าของเมื่อปืนอยู่ติดตัวเรา

เฮ็ดจังใด๋น้อสิเห็นน้ำท่วมโลก
ANDAMAN_101
คนอีสานล้าน% โตจริงบ่อิงแอบ แต่แอบอิงสาวๆ
Hero Member

คะแนน 719

Hello World

« ตอบ #2581 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 03:19:55 PM »

ปืนดี คนยิงแย่

ลูกซ้อมบูลเล็ต 15 เมตร 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2011, 03:23:44 PM โดย ANDAMAN_2010 » บันทึกการเข้า

ปืนไม่ใช่หมามันไม่รู้จักเจ้าของ อยู่ในมือใครคนนั้นเป็นเจ้าของ เราเป็นเจ้าของเมื่อปืนอยู่ติดตัวเรา

หนุ่มภูไท+รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 288

ซ่ำเมีย เซาย้านแล้วเด้อ

« ตอบ #2582 เมื่อ: มกราคม 04, 2011, 07:34:54 PM »

บ่แย่แล้วปานนี้   15 เมตรพู้นน่า  อย่าไปเทียบกับป๋าเล็ก ท่านล่ารางวัลทั่วปาเทดแล้ว คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

จากหนองห้าง บัวขาวเมืองเกิด เตลิดมาหากิน ถิ่นนครพนม
ANDAMAN_101
Hero Member

คะแนน 719

Hello World

« ตอบ #2583 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 08:46:35 AM »

-ของเสี่ยเล็กเพิ่นเอาไปปรับแต่งศูนย์ใหม่แล้ว    ของอ้ายบ่ปรับดอก  เบิ่งบ่ออกว่ามันกินซ้ายหรือขวา บนหรือล่าง   ต้องให่คนที่เขายิงแม่นๆทดสอบจังสิฮู้

somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 974

เรามาเยือนโลกใบนี้แค่เพียงชั่วคราว...แล้วก็จะจากไป

« ตอบ #2584 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 10:23:54 AM »

อ.อันซื้อปืนอีกแล้ว......(ซื้อจัง)

โลกมีทรัพยากรให้ทุกคนใช้ในการดำรงชีวิตได้อย่างเพียงพอ...แต่ไม่เพียงพอสำหรับคนโลภเพียงคนเดียว : มหาตะมะ คานธี
Hero Member

คะแนน 288

« ตอบ #2585 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 11:26:48 AM »

เมียอ้ายเพิ้นใจดีครับ  ส่วนผมต้องกล่อมแล้วกล่อมอีก จังอานุหมัด คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

จากหนองห้าง บัวขาวเมืองเกิด เตลิดมาหากิน ถิ่นนครพนม
ANDAMAN_101
Hero Member

คะแนน 719

Hello World

« ตอบ #2586 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 01:30:19 PM »

เมียอ้ายเพิ้นใจดีครับ  ส่วนผมต้องกล่อมแล้วกล่อมอีก จังอานุหมัด คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ลักซื้อเอาตั้ว บ่ต้องบอก  บอกกะบ่ให่ซื้อ ลักซื้อกะเคียดให่อีก จักแมนแนวใด๋     

....ผมผิดอะไรเนี่ย

Hero Member

คะแนน 288

« ตอบ #2587 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 02:55:05 PM »

ลักจังได๋ครับ  แต่คิดกะย้านแล้ว คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ANDAMAN_101
Hero Member

คะแนน 719

Hello World

« ตอบ #2588 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 08:08:50 PM »

ลักจังได๋ครับ  แต่คิดกะย้านแล้ว คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ลักซื้อ กะคือการที่ซื้อโดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า  อิอิอิอิ

Hero Member

คะแนน 288

« ตอบ #2589 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 08:26:55 AM »

ไผมียาดี กินแล้วเซาย้านเมีย ขอแนครับ  อยากได้ 9มม. ซาโดว์อีกจักบอกครับปีนี้ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก

somsakbck
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 974

เรามาเยือนโลกใบนี้แค่เพียงชั่วคราว...แล้วก็จะจากไป

« ตอบ #2590 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 08:52:21 AM »

เซี่ยงเงินไว้ข้างคอกหมู เดือนละ 5000 บาท....เซี่ยงปีนึงได้ปืนเลยครับครูอ้น

โลกมีทรัพยากรให้ทุกคนใช้ในการดำรงชีวิตได้อย่างเพียงพอ...แต่ไม่เพียงพอสำหรับคนโลภเพียงคนเดียว : มหาตะมะ คานธี
โย ยิงเป็ด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 307

ใช้ไปเฝ้าหน้าฮ้านหมอลำ เท่านั้น

« ตอบ #2591 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 10:26:01 AM »

ปืนดี คนยิงแย่

ลูกซ้อมบูลเล็ต 15 เมตร 

บ่  หลุด  ฮูปขวด นี่กะคักแล้ว 
บ่มีไผ  ก้าอยู่แล้ว    เยี่ยม

อุบลเมืองดอกบัวงาม  แม่น้ำสองสี  มีปลาแซ่บหลาย 
หาดทรายแก่งหิน  ถิ่นไทยนักปราชญ์  ทวยราษฎร์ใฝ่ธรรม
งามล้ำเทียนพรรษา
สหายเล็กน้อย
ความรักเป็นเรื่องตลก...อกหักเป็นเรื่องขำ ๆ
Hero Member

คะแนน 2113

...มีแต่ตัวกับหัวใจ... เธอจะรักฉันไหม ... !!!

« ตอบ #2592 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 11:06:19 AM »

ยิงลูกบูลเล็ต  จริง 20  ซ้อม  60   ยังบ่มีปัญหาครับ เคยอ่านเขาวิจารณ์ว่า ลูกซ้อมหังกึ่งตัดมันติด 

... ในบรรดาลูกกระสุนซ้อมยิง ... บ้านเราเรียก ลูกซ้อม(ยิงโดนจุดสำคัญก็ตายได้เหมือนกัน) ...
... หัวกระสุนแบบ ... semi wadcutter (ลูกกระสุนหัวกึ่งตัด) ... ปัญหาที่ผมเคยเจอก็คือ ...

1. ...  ในลำกล้อง แบบปืน 1911 ...ขนาด .45 ... แบบทหาร ... หรือ แบบดั้งเดิม ... มีแล้มป์หรือทางลาดสำหรับป้อนกระสุนแคบมาก ... เมื่อป้อนลูกกระสุนชนิดนี้ ... บริเวณหัวของส่วนตัด หรือ บ่าของหัวกระสุน ... จะยันโครงปืน ยันแล้มป์ ...
    ... เมื่อยิงด้วยลูกซ้อมซึ่งต้นทุนการผลิตต่ำ ... มีคุณภาพของดินปืนในราคาประหยัด ... เขม่าดินปืนเยอะ ...  เรายิงไปจำนวนมาก ... เขม่าดินปืนจะสะสมบริเวณแล้มป์ ... ทำให้ฝืดมากขึ้นเรื่อยๆ เวลาป้อนหัวกระสุนเข้ารังเพลิง ... ทำให้ติดขัดได้ ...

2. ... กระสุนซ้อมที่มีแรงขับดินปืนต่ำ และ จอกแก๊ปหนา ... บางทีก็มีการขัดลำเนื่องจากการทำงานไม่ครบรอบ ... หรือ อาจจะสับไม่แตก ...

3. ... หัวกระสุนส่วนที่เป็นหัวกึ่งตัด ... ยันโครงปืน ... ช่วงก่อนจะถึงแล้มป์ ... อาจเป็นเพราะตัวล็อคแม็กกาซีนสึก หรือหลวม ... ทำให้ แม็กฯ หย่อนตัวลง ...

4. ... องศาของลิ้นป้อนกระสุนในแม็กกาซีน ... ไม่พอดี ...

... อนึ่ง ... ลูกกระสุนปืนแบบ FMJ ... สำหรับปืนแบบ 1911 ... ของทหารในสมัยก่อน ... ด้วยคุณสมบัติที่ทำมาให้กระสุนมีแรงขับของดินปืนสูง ... หรือ ที่บ้านเราเรียกกันว่า ลูกทหาร/ลูกราชการ ... หัวกระสุนชนิดนี้จึงไม่ค่อยมีปัญหา ... (ที่เราชอบพูดกันว่าปืนเลือกลูก ... ซึ่งความจริงก็คือ ใช้กระสุนไม่ถูกกับชนิดของลำกล้องปืน) ...

... ในขณะที่ ... ปืนแบบ 1911 รุ่นใหม่... ซึ่งผลิตในภายหลังและเป็นปืนเชิงพาณิชย์ ... ได้ออกแบบปืนและลำกล้องปืนเพื่อแก้ปัญหาในเรื่องนี้ไว้แล้ว(กระสุนทหารและพาณิชย์ใช้ดินปืนคนละอย่างกัน) ... จึงไมมีปัญหาในเรื่อง ... ปืนเลือกกระสุน ...
... นอกเสียจากว่ากระสุนจะด้าน ... หรือ ไม่ค่อยทำความสะอาดปืนกัน ... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

... จากประสบการณ์ อันน้อยนิด ขอรับ ...  ไหว้   

...ล้มแล้วจงลุกใหม่...จนกว่าลูกแกะจะกลายเป็นราชสีห์...
ANDAMAN_101
Hero Member

คะแนน 719

Hello World

« ตอบ #2593 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 11:12:41 AM »

เซี่ยงเงินไว้ข้างคอกหมู เดือนละ 5000 บาท....เซี่ยงปีนึงได้ปืนเลยครับครูอ้น

ครูอ้น เพิ่นบ่ต้องเซี่ยงเงินให่ยากดอก   ลักเอาหมูไปขายโลด แล้วบอกเมียว่าหมูลักหนีออกจากคอกนำหาบ่พ้อ

ANDAMAN_101
Hero Member

คะแนน 719

Hello World

« ตอบ #2594 เมื่อ: มกราคม 06, 2011, 11:16:35 AM »

... ในบรรดาลูกกระสุนซ้อมยิง ... บ้านเราเรียก ลูกซ้อม(ยิงโดนจุดสำคัญก็ตายได้เหมือนกัน) ...
...

ลูกซ้อมดีกั่วลูกจริง  เพราะราคาถืก ยิงถืกกะตายคือกัน    หาลูกซ้อมมาเก็บไว้ดีกั่ว เพราะประหยัดเงิน

หน้า: 1 ... 170 171 172 [173] 174 175 176 ... 253
  พิมพ์