เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 05:26:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยินดีสายบุรี  (อ่าน 4251 ครั้ง)
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 08:44:33 PM »

ขอแสดงความยินดีกับพี่น้องชาวอำเภอสายบุรี  จังหวัดปัตตานีและขอคารวะท่านที่มีความคิดเป็นต้นแบบการสร้างบ้านปลา(ปะการังเทียม)
ที่ทำให้ปลานานาชนิดที่หลายคนคิดว่าหายากกลับมาให้เห็นอีกครั้ง  สายบุรีตอนนี้กลายเป็นแหล่งตกปลาทะเลที่ครึกครื้นมีปลามากมายหลายชนิดให้ตก  ที่ผมยินดีผมไม่ได้ยินดีเฉพาะกลุ่มท่านผู้ที่ชอบตกปลา  แต่ใจความสำคัญผมยินดีที่มีโอกาสได้เห็นและเข้าใจถึงคำว่า"ธรรมชาติมนุษย์เราสามารถสร้างได้"  แต่อยากจะขอจากใจจริงว่าไม่ต้องสร้างได้ไหม  ขอแค่อย่าทำลายธรรมชาติในส่วนที่มีและหลงเหลืออยู่ก็พอ  เสียดายครับผมเขียนเรียงความไม่เก่ง ผมเลยอธิบายความรู้สึกตอนนี้เป็นคำพูดได้ไม่ดีพอ
  รักในหลวง  ห่วงลูกหลาน  อย่าลืมห่วงธรรมชาติด้วยนะครับ  ขออนุญาตปรบมือและโค้งคำนับงามๆตามด้วยไหว้ท่านผู้ที่ต้นคิดครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 09:28:00 PM »

ที่ไหนจ๊ะ  ......  เคยแต่ได้ยิน  ...... สายบัว  สายบัว ให้เจ้านอนรอขันหมากจะมา

ไปขอเดือน 4 แล้วแต่งเดือน 5 ๆ  ........ กร๊ากกกกกกกกก   ปู่จะขอสาวที่ไหนยะ

ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 09:37:28 PM »

ที่ไหนจ๊ะ  ......  เคยแต่ได้ยิน  ...... สายบัว  สายบัว ให้เจ้านอนรอขันหมากจะมา

ไปขอเดือน 4 แล้วแต่งเดือน 5 ๆ  ........ กร๊ากกกกกกกกก   ปู่จะขอสาวที่ไหนยะ

เป็นไปได้  ผู้หลักผู้ใหญ่เรา ขำก๊าก

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
http://www.youtube.com/watch?v=
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 10:00:20 PM »

แถวภูเก็ตก็มีการทำปะการังเทียม  และปลูกปะการังครับ  เพื่้อนผมมันลงไปดำน้ำปลูกปะการังบ่อย  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 10:09:45 PM »

ถือเป็นสิ่งที่ดีครับ  มนุษย์ทำลายธรรมชาติมาเยอะแล้ว  อาทิตย์ที่แล้วดูข่าวแม่น้ำสำคัญสี่สายทางภาคเหนือ  ที่ไหลมารวมกันเป็นแม่น้ำเจ้าพระยากำลังจะเลือนหายไปหนึ่งจากสี่สายแล้วครับ 

"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 10:13:46 PM »

ถือเป็นสิ่งที่ดีครับ  มนุษย์ทำลายธรรมชาติมาเยอะแล้ว  อาทิตย์ที่แล้วดูข่าวแม่น้ำสำคัญสี่สายทางภาคเหนือ  ที่ไหลมารวมกันเป็นแม่น้ำเจ้าพระยากำลังจะเลือนหายไปหนึ่งจากสี่สายแล้วครับ 

แม่น้ำหายไป ๑ สายเรื่องใหญ่นะครับ  ภาคการเกษตรได้รับผลกระทบแน่นอนครับ  ตกใจ

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 10:17:18 PM »

แม่น้ำหายไป ๑ สายเรื่องใหญ่นะครับ  ภาคการเกษตรได้รับผลกระทบแน่นอนครับ  ตกใจ

แม่น้ำทางเหนือริมตลิ่งส่วนมากจะเป็นดินร่วนปนทรายครับยิ่งมีการจับจองทำไรทำนาต้นไม้ไม่มียึดริมตลิ่งยิ่งพังง่ายทำให้น้ำตื้นเขินเร็วและแม่น้ำเปลี่ยนเส้นทางด้วย  โดยเฉพาะพวกเรือดูดทรายและท่าดุดทรายนี่ตัวดีเลยครับอยุ่ที่ไหนบรรลัยที่นั้น

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 10:19:15 PM »

อะไรก็ไม่สำคัญเท่ากับการทำลายป่าต้นน้ำลำธารครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 10:29:28 PM »

อะไรก็ไม่สำคัญเท่ากับการทำลายป่าต้นน้ำลำธารครับ

เห็นด้วยครับ  การทำลายป่าต้นน้ำเป็นสาเหตุใหญ่ครับ  บ้านผมปีนี้แล้งกว่าทุกปี  นายทุนไปตัดไม้บนภูเขาปลูกปาล์มน้ำมัน 

ปลูกยางพารากันเยอะ   มองเห็นแต่ไกลเลยว่าต้นไม้บนภูเขาถูกตัด  เจ้าหน้าที่ก็ทำตาบอด  เพราะมีกระดาษสีแดง  สีม่วง  สีเทาไปปิดลูกกะตาไว้  อ๋อย

Tigger21-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

เกิดมาต้องทดแทน บุญคุณแผ่นดิน

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 10:34:20 PM »

แม่น้ำสายบุรียังอยู่ดีไหมครับ
ผมไปมาเมื่อตอนต้นปี น้ำเต็มฝั่งเลย
ดูอุดมสมบูณร์ดีมาก

Uploaded with ImageShack.us

แม่น้ำมีความสำคุญมาก อยากให้ช่วยกันอนุรักษ์
อย่างแม่น้ำโขง ตอนนี้ชาวบ้านเดือดร้อนกันมาก

ทำ และ ธรรม......ดีที่สุด
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 10:46:50 PM »

เยี่ยมครับ... วันนรี้ได้ดูข่าว... รูสึกยินดีไปกับเขาด้วย... อ้อ... ปะการังเทียมแถวบ้านผมก็มีชาวบ้านทำไว้ครับ... ทำจากไม้ไผ่... ชาวบ้านเรียกว่า "เฮอะ" คิก คิก คิก คิก คิก คิก

มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 10:48:41 PM »

เยี่ยมครับ... วันนรี้ได้ดูข่าว... รูสึกยินดีไปกับเขาด้วย... อ้อ... ปะการังเทียมแถวบ้านผมก็มีชาวบ้านทำไว้ครับ... ทำจากไม้ไผ่... ชาวบ้านเรียกว่า "เฮอะ" คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อำเภอเมืองเรียก ก่ำ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 11:01:02 PM »

อำเภอเมืองเรียก ก่ำ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

แถวอำเภอเมืองไม่ต้องทำก่ำหรือเฮอะก็ได้... ตอนหน้าฝนเอาแหมาคอย "จอบบ้อน" แถวๆ หน้าเจ้าพ่อก็ได้เพียบบบบบ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 11:05:04 PM »

แค่ฝนตกหนักสักสองชั่วโมงก็ได้เจอปลาช่อนกับปลาหมอ บืน มาอยุ่บนถนนแล้วครับ  คิก คิก

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2010, 11:37:07 PM »

แค่ฝนตกหนักสักสองชั่วโมงก็ได้เจอปลาช่อนกับปลาหมอ บืน มาอยุ่บนถนนแล้วครับ  คิก คิก

ตอนสอนที่ ร.ร.กาญจนาฯ ผมเคยพานักเรียนที่บาดเจ็บจากการซ้อมรักบี้ไปส่งโรงพยาบาล... ต้องนั่งรถไปจอดที่ศาลากลางจังหวัด... แล้วต่อด้วยเรือท้องแบน... ถึงจะได้พบหมอ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์