เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 03:25:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยินดีสายบุรี  (อ่าน 4237 ครั้ง)
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 07:20:47 AM »

เยี่ยมครับ... วันนรี้ได้ดูข่าว... รูสึกยินดีไปกับเขาด้วย... อ้อ... ปะการังเทียมแถวบ้านผมก็มีชาวบ้านทำไว้ครับ... ทำจากไม้ไผ่... ชาวบ้านเรียกว่า "เฮอะ" คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เห็นเสี่ยโรงกลึงแถวปทุมฯเรียก"เหยาะ" Grin

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 08:41:05 AM »

อิอิ...ของดียังมี  บูดูสายบุรี อร่อยและหอม รสชาติอร่อย  ด้วยน่ะครับที่ดัง น้ำลายหก น้ำลายหก  เยี่ยม เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2010, 09:09:02 AM โดย มะเอ็ม » บันทึกการเข้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 10:55:27 AM »

ปลาบปลื้ม น้ำตาแทบหลั่งไหล  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
พี่แป๋งมีสาระกะเขาบ้าง ในรอบ5ปีที่ผ่านมา  Grin Grin Grin

แต่อ่านอีกทีดูเหมือนแกจะมีห่วงข้างหลังอยู่ แล้วบอกกล่าวลูกหลานนะ  เยาะเย้ย

+1ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 11:01:03 AM »

เยี่ยมครับ... วันนรี้ได้ดูข่าว... รูสึกยินดีไปกับเขาด้วย... อ้อ... ปะการังเทียมแถวบ้านผมก็มีชาวบ้านทำไว้ครับ... ทำจากไม้ไผ่... ชาวบ้านเรียกว่า "เฮอะ" คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เอาทิ้งไว้ในบ่อปลา กันแหรึป่าว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 11:09:34 AM »

อำเภอเมืองเรียก ก่ำ  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

แถวอำเภอเมืองไม่ต้องทำก่ำหรือเฮอะก็ได้... ตอนหน้าฝนเอาแหมาคอย "จอบบ้อน" แถวๆ หน้าเจ้าพ่อก็ได้เพียบบบบบ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เข้ามาฟังพี่ๆคนชัยภูมิสนทนากันครับ...ผมก็ลูกเจ้าพ่อพระยาแลคนนึงเหมือนกันครับ... ไหว้

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 11:24:45 AM »

เอาทิ้งไว้ในบ่อปลา กันแหรึป่าว

เอาไว้ในแหล่งน้ำ ห้วยหนองคลองบึง  เป็นการสร้างที่อยู่อาศัยของปลา  ทำโดยการนำไม้ต่างๆ เช่นพวกไม้ไผ่ ฉำฉา ไม้เบญจพรรณ มาทิ้งลงไปเป็นกลุ่มครึ่งวงกลมเยอะๆข้างฝั่งหรือกลางน้ำ จะให้ดีหาไม้ที่เป็น โกน หรือยางรถยนต์มาใส่ด้วย เป็นที่อาศัยของปลาช่อนปลาดุกปลาบู่ดีนักแล แล้วเอาใบมะพร้าวมาวางทับข้างบนไม้อีกทีเพื่อสร้างร่มเงาให้ก่ำอีกที เมื่อปลาเล็กๆเห็นก็จะมาอาศัยอยู่จนมีจำนวนมากขึ้นเรื่อยๆ ปลาล่าเนื้อ พวก ช่อน ชะโด ดุก บู่ กระทิง ฉลาด กราย เค้า พวกนี้ก็จะตามมา  ทิ้งไว้สักสี่เดือน ก็เอา ดาง หรือบางที่เรียก จ่า ชื่อสากลคือ อวนนั่นเอง มาล้อมโดยการปักไม้ไผ่ขนาดข้อมือยาวให้พ้นน้ำสัก1.5-2.00เมตรปักรอบๆก่ำแล้ววางดางขวางลำห้วยไว้จากนั้นก็เริ่มไล่ปลาห่างจากกล่ำประมาณ50-100 เมตรมา นัยว่ากลัวได้ปลาไม่เยอะ เมื่อไล่มาถึงก่ำแล้วก็ลากปลาย ดาง อีกด้านที่ไม่ติดกับก่ำมาล้อมก่ำอีกทีกดตีน ดาง ให้จมพื้นประมาณ10 ซ.ม.เพื่อกันปลามุดหนี อันนี้ต้องดูให้ดีมีช่องนิดเดียวปลาหายหมดก่ำที่ทำมาเท่ากับศูนย์ จากนั้นดึงดางด้านบนผูกกับไม้ไผ่ไว้ด้วยตอกให้สูงสัก1.50 เมตร อันนี้ต้องมีเรือเพื่อกันปลากระโดดออก ปลาช่อนตัวโตๆสามารถกระโดดได้สูงเกินเมตร หากมีชะโดแนะนำให้ล้อมอวนสองชั้น เพราะถ้าตัวเกินเจ็ดกิโลมันชนอวนขาด  เมื่อล้อมเสร็จเอาไม้ออกให้หมด  จากนั้นก็จับปลากันสนุกสนานกันไป

ตอนผมอายุสัก11-12ขวบ ไปเอาก่ำทีนึง ปลาช่อนต้องไม่ต่ำกว่า10โล ปลากดใหญ่ๆ10โล ปลานิลต้องไม่ต่ำกว่า5 ปลาสร้อยกับปลาแขยงต้องไม่ต่ำกว่าอย่างละกะละมัง ปลาอื่นๆต้องได้ไม่ต่ำกว่า20โล ไม่งั้นถือว่าล้มเหลว  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2010, 11:32:46 AM โดย soveat - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 10:32:21 PM »

ถือว่าเป็นจุดเริ่มต้นที่ดีครับ

+1  ขอบคุณท่านเจ้าของกระทู้ที่นำมาฝากครับ

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 11:52:14 PM »

เอาไว้ในแหล่งน้ำ ห้วยหนองคลองบึง  เป็นการสร้างที่อยู่อาศัยของปลา  ทำโดยการนำไม้ต่างๆ เช่นพวกไม้ไผ่ ฉำฉา ไม้เบญจพรรณ มาทิ้งลงไปเป็นกลุ่มครึ่งวงกลมเยอะๆข้างฝั่งหรือกลางน้ำ จะให้ดีหาไม้ที่เป็น โกน หรือยางรถยนต์มาใส่ด้วย เป็นที่อาศัยของปลาช่อนปลาดุกปลาบู่ดีนักแล แล้วเอาใบมะพร้าวมาวางทับข้างบนไม้อีกทีเพื่อสร้างร่มเงาให้ก่ำอีกที เมื่อปลาเล็กๆเห็นก็จะมาอาศัยอยู่จนมีจำนวนมากขึ้นเรื่อยๆ ปลาล่าเนื้อ พวก ช่อน ชะโด ดุก บู่ กระทิง ฉลาด กราย เค้า พวกนี้ก็จะตามมา  ทิ้งไว้สักสี่เดือน ก็เอา ดาง หรือบางที่เรียก จ่า ชื่อสากลคือ อวนนั่นเอง มาล้อมโดยการปักไม้ไผ่ขนาดข้อมือยาวให้พ้นน้ำสัก1.5-2.00เมตรปักรอบๆก่ำแล้ววางดางขวางลำห้วยไว้จากนั้นก็เริ่มไล่ปลาห่างจากกล่ำประมาณ50-100 เมตรมา นัยว่ากลัวได้ปลาไม่เยอะ เมื่อไล่มาถึงก่ำแล้วก็ลากปลาย ดาง อีกด้านที่ไม่ติดกับก่ำมาล้อมก่ำอีกทีกดตีน ดาง ให้จมพื้นประมาณ10 ซ.ม.เพื่อกันปลามุดหนี อันนี้ต้องดูให้ดีมีช่องนิดเดียวปลาหายหมดก่ำที่ทำมาเท่ากับศูนย์ จากนั้นดึงดางด้านบนผูกกับไม้ไผ่ไว้ด้วยตอกให้สูงสัก1.50 เมตร อันนี้ต้องมีเรือเพื่อกันปลากระโดดออก ปลาช่อนตัวโตๆสามารถกระโดดได้สูงเกินเมตร หากมีชะโดแนะนำให้ล้อมอวนสองชั้น เพราะถ้าตัวเกินเจ็ดกิโลมันชนอวนขาด  เมื่อล้อมเสร็จเอาไม้ออกให้หมด  จากนั้นก็จับปลากันสนุกสนานกันไป

ตอนผมอายุสัก11-12ขวบ ไปเอาก่ำทีนึง ปลาช่อนต้องไม่ต่ำกว่า10โล ปลากดใหญ่ๆ10โล ปลานิลต้องไม่ต่ำกว่า5 ปลาสร้อยกับปลาแขยงต้องไม่ต่ำกว่าอย่างละกะละมัง ปลาอื่นๆต้องได้ไม่ต่ำกว่า20โล ไม่งั้นถือว่าล้มเหลว  Grin

แถวบ้านผมมีวิธีลัดกว่านั้น... ทำก่ำหรือเฮอะหรือเยาะ... แบบถาวรไว้กลางน้ำ... พอจะจับปลาก็เอาอวนมาล้อมไว้... ล้อมให้แน่นหนาแบบเดียวกันนี่แหละครับ... จากนั้นจะมีอุปกรณ์ที่เรียกว่า "บักซ่วงหล่าง" คือเอาเศษเหล็กจำพวกสเตอร์หน้าแมงกะไซค์หรืออื่นๆ ที่มีลักษณ์เป็นห่วง... จำนวนซัก ๗-๑๐ อันมาร้อยเข้าด้วยกันด้วยเหล็กเส้น... แล้วนำไปติดตั้งก้นไม้ไผ่ยาวๆ เอาเจ้าอุปกรณ์ที่ว่านี่แหย่เข้าไปที่ "ปะการังเทียม" จากนั้นสั่นให้เกิดเสียงดัง... เสียงเหล็กกระทบกันในน้ำจะดังปวดประสาทมาก... ปลาก็จะวิ่งออกมาชนกับอวน... ติดอยู่ในอวนปลดกันไม่หวาดไม่ไหว... แต่ต้องอยู่ที่การใช้อวนด้วย... เพราะตาถี่จะได้แต่ปลาเล็ก... ตาห่างจะติดแต่ตัวโตๆ Grin Grin Grin

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2010, 11:57:32 PM »

อันนั้นเอาไว้ไล่ปลาเล็กครับ ปลาช่อนได้ยินเสียง บักซวงลาง แบบนี่มันจะกบดานไม่ขยับไปไหนครับ  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 12:33:21 AM »

อิอิ...ของดียังมี  บูดูสายบุรี อร่อยและหอม รสชาติอร่อย  ด้วยน่ะครับที่ดัง น้ำลายหก น้ำลายหก  เยี่ยม เยี่ยม

ป่ะกวาง... เรามาชวนปู่แป๋งทำน้ำปลาร้าพาสเจอไรส์ใส่กล่องมาขายแข่งกันเถอะ... เอายี่ห้ออะไรดี... เอาเป็น "ปลาแดกพันปี" แล้วใช้รูปปู่แป๋งเป็นเครื่องหมายการค้าดีมั๊ย... ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

...อะฟิ่วววววววววววว...

ไหว้

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 08:47:01 AM »

ที่ไหนจ๊ะ  ......  เคยแต่ได้ยิน  ...... สายบัว  สายบัว ให้เจ้านอนรอขันหมากจะมา

ไปขอเดือน 4 แล้วแต่งเดือน 5 ๆ  ........ กร๊ากกกกกกกกก   ปู่จะขอสาวที่ไหนยะ

อำเภอสายบุรี เป็นอำเภอหนึ่งในเขตปกครองของ จังหวัดปัตตานีจ๊ะ ชายหาดขาวน้ำใสปลาชุกชุม น้ำบูดูอร่อย หากไม่ติดปัญหาโจรชายแดนภาคใต้ สายบุรีจะเป็นสถานที่น่าท่อง

เที่ยวมากครับ Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 08:54:14 AM »

ขอบคุณครับ  ......  แสดงว่าน้าจอยน่าจะเป็นคนใต้หรืออย่างน้อยเขยชาวใต้ใช่ไหมครับ 

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 08:57:41 AM »

ผมเป็นคนพังฮาตำบลโคกกลอย ครับ แลบลิ้น

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 09:02:16 AM »

ผมเป็นคนพังฮาตำบลโคกกลอย ครับ แลบลิ้น

อ๋อ ข่นต๊ายนี้เอ๋ง ..... หน่ายหั้ววววววว    คิก คิก คิก คิก

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2010, 10:52:59 AM »

อ๋อ ข่นต๊ายนี้เอ๋ง ..... หน่ายหั้ววววววว    คิก คิก คิก คิก

คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์