เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:20:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้อง ระบบสากล issf ครับ  (อ่าน 99817 ครั้ง)
kamols
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #105 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 12:56:27 PM »

ขอเรียนถามอาจารย์ผณิศวรครับ ถ้าเอาตัว air arms s 400 mpr ที่ไม่ใช่ตัว sporter มาใช้แข่งระบบสากล 10 เมตร ไม่ทราบว่าผิดกติกาในเรื่องความแรงของปืนไหมครับ และถ้าหากไม่คิดถึงแมทซ์ระดับชาติ เอาแค่ยิงกันในระดับกีฬากองทัพไทย(เพราะยิงยังไงก็ไม่ชนะทีมชาติที่สังกัดเหล่าทัพครับ) อาจารย์มีคำแนะนำดีๆไหมครับ และขอเรียนถามอีกว่า air arms s 400 mpr สามารถใส่ศูนย์รูได้เลยไหมครับ หรือต้องกลึงปลายลำกล้องอีก
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #106 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 05:06:13 PM »

เรื่องความแรง ไม่มีกติกากำหนดครับ    ที่มีกำหนดคือ ท่อต่อปลายลำกล้องห้ามมีอุปกรณ์พิเศษ  คือยอมให้เป็นท่อกลวงๆ เท่านั้น
ความแม่นยำของปืนรุ่นนี้  อยู่ในระดับยิงเต็ม 600 ได้  แต่เรื่องการปรับแต่งพานท้ายและไกด้อยกว่าปืนแข่งแท้ๆ อย่าง อันชูตส์ ไฟน์แวคบาว วอลเธอร์ หรือสไตเออร์
ส่วนเรื่องศูนย์รู  ถ้าเป็นรุ่นยิงเป้าดูเหมือนโรงงานทำมาให้พร้อมติดตั้งได้เลยนะครับ  ความจริงจะทำเพิ่มก็ไม่ยาก

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
army555
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #107 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 09:41:01 PM »

S400 ก็ติดศูนย์รูได้นะครับ
ใช้ศูนย์รูตัวเดียวกับที่ติด S200 ก็ได้ ลองโทรถามเอกภัทรดูครับ
รู้สึกว่ายังเหลืออยู่ ไหว้
kamols
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 11:36:01 AM »

เรื่องความแรง ไม่มีกติกากำหนดครับ    ที่มีกำหนดคือ ท่อต่อปลายลำกล้องห้ามมีอุปกรณ์พิเศษ  คือยอมให้เป็นท่อกลวงๆ เท่านั้น
ความแม่นยำของปืนรุ่นนี้  อยู่ในระดับยิงเต็ม 600 ได้  แต่เรื่องการปรับแต่งพานท้ายและไกด้อยกว่าปืนแข่งแท้ๆ อย่าง อันชูตส์ ไฟน์แวคบาว วอลเธอร์ หรือสไตเออร์
ส่วนเรื่องศูนย์รู  ถ้าเป็นรุ่นยิงเป้าดูเหมือนโรงงานทำมาให้พร้อมติดตั้งได้เลยนะครับ  ความจริงจะทำเพิ่มก็ไม่ยาก
ขอบคุณอาจารย์ที่ให้ข้อมูลครับ..พอดีว่าใช้ปืนของทางราชการแข่ง 10 เมตรอยู่ครับ เป็นไฟน์แวคบาว model 602 ครับ แต่ติดที่ต้องปั๊มทียิงที...ครับ ขอเรียนถามอีกข้อครับแล้วศูนย์ของไฟน์แวคบาว model 602 สามารถใส่กับ AA s400 ได้ไหมครับ...ขอบคุณครับอาจารย์
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #109 เมื่อ: กันยายน 18, 2010, 10:13:44 PM »

ปกติรางรับขากล้องหรือศูนย์หลังจะเป็นมาตรฐานเดียวกันครับ  อาจติดขัดเรื่องความยาวของโครงปืนกับช่องบรรจุกระสุนบ้าง
ที่ไม่ค่อยจะเท่ากันคือรางรับศูนย์หน้าครับ  ต้องนำมาลองติดดู

สมัยที่ไฟน์แวคบาวทำปืนยาว 602 มีรุ่น C60 ขายคู่กัน ใช้ CO2 ไม่ต้องอัดลมทุกนัด
ก็แปลกที่ไม่ได้รับความนิยม    ส่วนใหญ่กลัวเรื่องก๊าซ   เลือกใช้รุ่น 602 กันหมด
แต่พอปรับเป็นแบบ PCP ซึ่งความเร็วแกว่งมากกว่า CO2 ด้วยซ้ำ กลับนิยมกันมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2010, 10:16:58 PM โดย ผณิศวร รักเมืองไทย**รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
kamols
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #110 เมื่อ: กันยายน 19, 2010, 12:34:25 AM »

ปกติรางรับขากล้องหรือศูนย์หลังจะเป็นมาตรฐานเดียวกันครับ  อาจติดขัดเรื่องความยาวของโครงปืนกับช่องบรรจุกระสุนบ้าง
ที่ไม่ค่อยจะเท่ากันคือรางรับศูนย์หน้าครับ  ต้องนำมาลองติดดู

สมัยที่ไฟน์แวคบาวทำปืนยาว 602 มีรุ่น C60 ขายคู่กัน ใช้ CO2 ไม่ต้องอัดลมทุกนัด
ก็แปลกที่ไม่ได้รับความนิยม    ส่วนใหญ่กลัวเรื่องก๊าซ   เลือกใช้รุ่น 602 กันหมด
แต่พอปรับเป็นแบบ PCP ซึ่งความเร็วแกว่งมากกว่า CO2 ด้วยซ้ำ กลับนิยมกันมาก
ไหว้ขอบคุณอาจารย์ที่ให้ข้อมูลครับ... ไหว้
ayutthaya air pistol club
Full Member

คะแนน 36

จำหน่ายรถนำเข้าทุกรุ่นครับ

« ตอบ #111 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 03:18:45 PM »

up

จำหน่ายรถนำเข้าทุกทุกแบบ เช่น sport suv mpv ซีดานหรู supercar ครับ รับเทริน และ สามารถผ่อนได้ครับ สนใจติดต่อ 0800007911  0866622212  บดินทร์
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #112 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 04:05:18 PM »

คงเป็นเพราะ CO2 ยิงไปหลาย ๆ นัดอาจทำให้มึนหัว
ถ้ายิงในห้องเล็ก ๆ หรือยิงกันมีหลายกระบอกยิ่งมึนเร็ว 
ไม่เหมือนปืนอัดอากาศยิงแล้วสดชื่น
kamols
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #113 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 10:53:32 PM »

ไหว้เรียนถามอาจารย์ผณิศวร ครับอยากทราบว่า ปืน pcp edge ของค่าย airforce ประสิทธิภาพในการแข่งสากล 10 เมตร เป็นยังไงบ้างครับ พอดีเจอในเวบเห็นบอกว่าออกแบบโดยสมาคมกีฬายิงปืนอัดลมสามท่า และเห็นรูปร่างแปลกดีครับ ราคาที่เวบบอกมา ประมาณ 600 us ดอลลาร์ ถือว่าถูกกว่าปืนแข่งทั่วๆไปมากๆ ไม่ทราบว่าบ้านเรามีตัวแทนจำหน่ายหรือเปล่าครับ และถ้าดีจริงตามที่โฆษณา ทำไมนักกีฬาระดับโลกถึงไม่ใช้กันครับ ขอบคุณครับ..... ไหว้
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #114 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 12:03:32 AM »

Airforce รุ่น Edge ปรับพานท้ายได้  ติดศูนย์รู  เหมือนปืนแข่งระบบสากล  แต่คำว่า "approved by the National 3 Position Air Rifle Council" นี้ ขอบอกว่า "มั่ว" ครับ  คือเจ้า Council นี่เป็นใคร ชาติไหน ก็ไม่ทราบได้ และไม่ใช่เป็นคนออกแบบนะครับ  "approved"  คือยอมรับว่าใช้ได้เท่านั้น  ซึ่งก็ไม่มีผลอะไรทั้งสิ้นเพราะไม่ใช่ ISSF
กลุ่มกระสุนอาจจะทำได้ระดับเดียวกับปืนแข่ง  แต่น้ำหนักไก 1.5 ปอนด์ มันหนักกว่าปืนสั้นอัดลมด้วยซ้ำ  ปืนยาวอัดลมแข่งขันตั้งไกประมาณ 0.5 ปอนด์ครับ   

LadySmith
DVC
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

Be Still & Know

« ตอบ #115 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 08:33:01 AM »

การยิงปืนสั้นอัดลม จำเป็นต้องใส่แว่นแบบมีที่ปิดตาข้างหนึ่งหรือเปล่าคะ  ตอนนี้ใช้วิธีเล็งสองตาอยู่คะ

Forging iron is a physically demanding process,
but controlled movement is much more important than brute strength.
kamols
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #116 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 10:55:30 AM »

Airforce รุ่น Edge ปรับพานท้ายได้  ติดศูนย์รู  เหมือนปืนแข่งระบบสากล  แต่คำว่า "approved by the National 3 Position Air Rifle Council" นี้ ขอบอกว่า "มั่ว" ครับ  คือเจ้า Council นี่เป็นใคร ชาติไหน ก็ไม่ทราบได้ และไม่ใช่เป็นคนออกแบบนะครับ  "approved"  คือยอมรับว่าใช้ได้เท่านั้น  ซึ่งก็ไม่มีผลอะไรทั้งสิ้นเพราะไม่ใช่ ISSF
กลุ่มกระสุนอาจจะทำได้ระดับเดียวกับปืนแข่ง  แต่น้ำหนักไก 1.5 ปอนด์ มันหนักกว่าปืนสั้นอัดลมด้วยซ้ำ  ปืนยาวอัดลมแข่งขันตั้งไกประมาณ 0.5 ปอนด์ครับ  
ขอบคุณครับอาจารย์....ถ้าไกหนักขนาดนี้...ใช้ FB 602 ต่อไปดีกว่าครับ...ปืนหลวง ชุดหลวง กระสุนหลวง คนของหลวงครับอาจารย์
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #117 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 10:21:41 PM »

การยิงปืนสั้นอัดลม จำเป็นต้องใส่แว่นแบบมีที่ปิดตาข้างหนึ่งหรือเปล่าคะ  ตอนนี้ใช้วิธีเล็งสองตาอยู่คะ

ถ้าเล็งสองตาแล้วใช้หลัก "ศูนย์ซ้าย เป้าขวา" อยู่ก็ไม่ต้องใส่แว่นปิดตาครับ  การมองเห็นสองศูนย์สองเป้าช่วยให้เราคุมจุดโฟกัสได้ดี
แต่ถ้ารำคาญ  จะใช้แว่นช่วยก็ได้  โดยข้างที่ไม่ใช้เล็ง (คือตาซ้ายสำหรับคนถนัดขวา) ใช้แผ่นสีขาวทึบบังไว้ ไม่ต้องปิดมิดนะครับ
เป็นแผ่นเล็กๆ ขนาดประมาณ 2 ซม. ก็พอ

LadySmith
DVC
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

Be Still & Know

« ตอบ #118 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 09:27:08 AM »

ถ้าเล็งสองตาแล้วใช้หลัก "ศูนย์ซ้าย เป้าขวา" อยู่ก็ไม่ต้องใส่แว่นปิดตาครับ  การมองเห็นสองศูนย์สองเป้าช่วยให้เราคุมจุดโฟกัสได้ดี
แต่ถ้ารำคาญ  จะใช้แว่นช่วยก็ได้  โดยข้างที่ไม่ใช้เล็ง (คือตาซ้ายสำหรับคนถนัดขวา) ใช้แผ่นสีขาวทึบบังไว้ ไม่ต้องปิดมิดนะครับ
เป็นแผ่นเล็กๆ ขนาดประมาณ 2 ซม. ก็พอ

ขอบคุณ อาจารย์ผณิศวร มากเลยค่ะ ไหว้

Forging iron is a physically demanding process,
but controlled movement is much more important than brute strength.
cm84e
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #119 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 10:10:25 PM »

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

พอดีพึ่งได้มา ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2010, 10:15:09 PM โดย ฟรี พิสตอล » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 25
  พิมพ์