เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 09:19:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 25
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ห้อง ระบบสากล issf ครับ  (อ่าน 99802 ครั้ง)
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #120 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2010, 10:15:34 PM »

ปืนสวยครับ Grin ไหว้

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #121 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 10:23:19 AM »

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

พอดีพึ่งได้มา ไหว้
ยินดีด้วยครับ... เยี่ยม

ผมรักในหลวง...ครับ
cm84e
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #122 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 09:19:34 PM »

ปืนสวยครับ Grin ไหว้

ยินดีด้วยครับ... เยี่ยม

ขอบคุณครับแล้วจะหมั่นฝีกซ้อมเยอะครับ ไหว้
kamols
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #123 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 09:07:25 PM »

ไหว้เรียนถามอาจารย์ผณิศวรครับ...เห็นอาจารย์ตอบอีกกระทู้เกี่ยวกับปืนยาว ว่าปืนยาวใช้กระดูกค้ำ ปืนสั้นใช้กล้ามเนื้อ แล้ว weight training จำเป็นไหมครับ สำหรับปืนยาว และหากจำเป็น รบกวนถามอาจารย์ว่าจะหาตาราง weight training ได้ที่ไหนครับ เและถามอีกข้อครับนักกีฬาปืนยาวอัดลม ที่เข้าแข่งขันโอลิมปิคอายุมากที่สุดเท่าไหร่ครับ.....ถามเพื่อความรู้ครับอาจารย์พอดีมาเริ่มเล่นเอาตอนอายุมากแล้ว คงไม่คิดไกลถึงกับจะติดทีมชาติหรอกครับ  Grin Grin::014:: 
ayutthaya air pistol club
Full Member

คะแนน 36

จำหน่ายรถนำเข้าทุกรุ่นครับ

« ตอบ #124 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 02:25:08 PM »

ยินดีครับพี่ว่างๆแวะมาอยุธยาบ้างน่ะครับ มาซ้อมกัน อิอิ

จำหน่ายรถนำเข้าทุกทุกแบบ เช่น sport suv mpv ซีดานหรู supercar ครับ รับเทริน และ สามารถผ่อนได้ครับ สนใจติดต่อ 0800007911  0866622212  บดินทร์
ZoHaNo_รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #125 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 09:56:10 PM »

ใครมีผลแข่งชิงชนะเลิศชมรมฯ ปืนสั้นอัดลมวันที่ 31 ต.ค. 53 บ้างครับ   เว็บสมาคมไม่มีลงไว้หนะครับ
  รบกวนด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ

อีกเรื่องครับ    ที่เค้าบอกว่า ปืนสั้นอัดลม นั้นควรใช้ลูกปืนยาวหรือลูกหนัก 8.2 gr เพราะเวลายิงจะได้ไม่ปลิว
  ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่ครับ  ทั้ง ๆ ที่เราก็ยิง indoor   เป็นความเชื่อหรือมีใครพิสุจน์แล้วบ้างครับ  ขอบคุณครับ
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #126 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:29:32 AM »

ไหว้เรียนถามอาจารย์ผณิศวรครับ...เห็นอาจารย์ตอบอีกกระทู้เกี่ยวกับปืนยาว ว่าปืนยาวใช้กระดูกค้ำ ปืนสั้นใช้กล้ามเนื้อ แล้ว weight training จำเป็นไหมครับ สำหรับปืนยาว และหากจำเป็น รบกวนถามอาจารย์ว่าจะหาตาราง weight training ได้ที่ไหนครับ เและถามอีกข้อครับนักกีฬาปืนยาวอัดลม ที่เข้าแข่งขันโอลิมปิคอายุมากที่สุดเท่าไหร่ครับ.....ถามเพื่อความรู้ครับอาจารย์พอดีมาเริ่มเล่นเอาตอนอายุมากแล้ว คงไม่คิดไกลถึงกับจะติดทีมชาติหรอกครับ  Grin Grin::014:: 
ถ้าจะยิงปืนยาวอย่างเดียว  weight training ไม่จำเป็นครับ  เน้น flexibility (ยืดเส้น)  ดีกว่า  แต่ต้องระวังอย่าให้อ้วนนะครับ  ถ้าอ้วนแล้วศอกจะค้ำไม่ถึงกระดูกเชิงกราน กลายเป็นวางศอกกับก้อนไขมัน กลิ้งไปกลิ้งมา   อีกอย่างต้องออกกำลังแบบ aerobic มากๆ ให้หัวใจเต้นช้าลง จะทำให้มีช่วงนิ่งยิงได้นานขึ้นในการหายใจแต่ละครั้ง

นักกีฬาปืนยาวอัดลมในโอลิมปิค อายุมากสุดน่าจะอยู่ในช่วง 40 กว่าครับ   ไม่ค่อยมีพูดถึงกัน  แต่ที่รู้คือปืนสั้นยิงช้า  นายสกานาเกอร์ ได้เหรียญทองเมื่ออายุ 30 แล้วมาได้เหรียญเงินกับทองแดงเมื่ออายุพ้น 60 ไปแล้วครับ  แกหนังเหนียวจริงๆ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #127 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 11:48:13 AM »

อีกเรื่องครับ    ที่เค้าบอกว่า ปืนสั้นอัดลม นั้นควรใช้ลูกปืนยาวหรือลูกหนัก 8.2 gr เพราะเวลายิงจะได้ไม่ปลิว
  ไม่ทราบว่าจริงหรือไม่ครับ  ทั้ง ๆ ที่เราก็ยิง indoor   เป็นความเชื่อหรือมีใครพิสุจน์แล้วบ้างครับ  ขอบคุณครับ

ปืนสั้นอัดลม  เทียบกับปืนยาวอัดลมแล้ว วงสิบของเป้าใหญ่กว่ากันกว่ายี่สิบเท่าตัวนะครับ
ปืนยาว วงสิบ 0.5 มม. บวกกับหัวกระสุน 4.5 มม. ตัวปืนกับกระสุนต้องทำกลุ่มได้อย่างเลวที่สุด 5 มม. ถึงจะยิงได้เต็มร้อย
ปืนสั้น วงสิบ 11.5 มม. บวกกับหัวกระสุน 4.5 มม. ตัวปืนกับกระสุนทำกลุ่มได้เพียง 16 มม. ก็ยิงได้เต็มร้อยแล้วครับ
ปืนกับกระสุนมีผลบ้างแต่ไม่มากเท่าปืนยาว   สำคัญที่คนยิงมากกว่า

ตัวอย่างเช่น  กระสุนแข่งในกระป๋องกลมๆ นั้น  ยาวอัดลมมือเยี่ยมๆ ระดับ 98-99 จาก 100  คงบอกว่ายังไม่ดีพอ ต้องเอาแบบแพ็คแยกเป็นแผง
แต่สำหรับสั้นอัดลม  ต่อให้เขย่ากระป๋องเล่นให้ลูกมันเยินๆ ไปบ้าง  อาจจะไม่มีผลกับคะแนนเลย  แต่มีผลด้านจิตใจของคนยิงครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
kamols
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #128 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2010, 08:39:06 PM »

ถ้าจะยิงปืนยาวอย่างเดียว  weight training ไม่จำเป็นครับ  เน้น flexibility (ยืดเส้น)  ดีกว่า  แต่ต้องระวังอย่าให้อ้วนนะครับ  ถ้าอ้วนแล้วศอกจะค้ำไม่ถึงกระดูกเชิงกราน กลายเป็นวางศอกกับก้อนไขมัน กลิ้งไปกลิ้งมา   อีกอย่างต้องออกกำลังแบบ aerobic มากๆ ให้หัวใจเต้นช้าลง จะทำให้มีช่วงนิ่งยิงได้นานขึ้นในการหายใจแต่ละครั้ง

นักกีฬาปืนยาวอัดลมในโอลิมปิค อายุมากสุดน่าจะอยู่ในช่วง 40 กว่าครับ   ไม่ค่อยมีพูดถึงกัน  แต่ที่รู้คือปืนสั้นยิงช้า  นายสกานาเกอร์ ได้เหรียญทองเมื่ออายุ 30 แล้วมาได้เหรียญเงินกับทองแดงเมื่ออายุพ้น 60 ไปแล้วครับ  แกหนังเหนียวจริงๆ
ไหว้ ไหว้ ไหว้ขอบคุณอาจารย์มากครับ....ช่วงนี้กำลังซ้อมเพื่อแข่งกีฬาภายในรั้วสมอครับ....แต่สกอร์ยังไม่เอาไหนเลยครับ...เหมือนหลงทางมาตั้งนานครับยกดรัมเบลซะกล้ามโต ดึงข้ออีกต่างหาก จะลองอย่างที่อาจารย์แนะนำครับ.... ไหว้ ไหว้ ไหว้
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #129 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 12:30:13 PM »

ประกาศ สนามยิงปืนอัดลมที่อยุธยา ตอนนี้เหลือแค่4ช่องยิง ถูกกระชับพื่นที่ เจ้าของปรับจากสนามยิงปืนมาเป็นโต๊ะสนุกเกอร์แทนครับ เหลือให้นักกีฬาได้ซ้อม4ช่องยิงเท่านั้น

ที่ขอนแก่นอุตสาห์มีสนามยิงปืนลมรอกไฟฟ้ากะเขาห้าช่องยิงนักกีฬากำลังไหลกลับเข้ามา แต่ปัจจุบันสนามปืนอัดลมถูกต่างชาติรื้อถอนไปเสียแล้ว ครับ

cm84e
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #130 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 09:19:50 PM »

ไปเจอข้อมูลเกี่ยวกับการยิงปืนสั้นอัดลมมาจาก link ใหนซักแห่งจำไม่ได้ ต้องขอขอบคุณเจ้าของด้วยนะครับ
น่าจะมีประโยชน์ กับผู้ที่สนใจ ไม่มากก็น้อย  ไหว้
http://file.uploadfile.biz/i/IEIIMEIEMIXEEV
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2010, 09:35:32 PM โดย ฟรี พิสตอล » บันทึกการเข้า
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #131 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 09:30:28 AM »

ประกาศ สนามยิงปืนอัดลมที่อยุธยา ตอนนี้เหลือแค่4ช่องยิง ถูกกระชับพื่นที่ เจ้าของปรับจากสนามยิงปืนมาเป็นโต๊ะสนุกเกอร์แทนครับ เหลือให้นักกีฬาได้ซ้อม4ช่องยิงเท่านั้น

ที่ขอนแก่นอุตสาห์มีสนามยิงปืนลมรอกไฟฟ้ากะเขาห้าช่องยิงนักกีฬากำลังไหลกลับเข้ามา แต่ปัจจุบันสนามปืนอัดลมถูกต่างชาติรื้อถอนไปเสียแล้ว ครับ

...ที่อยุธยา...ผมว่าน่าเห็นใจเจ้าของสนามยิงปืนครับ  เพื่อการอยู่รอด..แต่ยังดีเหลือสนามยิงปืนอัดลมไว้..ให้นักกีฬาได้ซ้อม 4ช่องยิง..
    ส่วน..ที่ขอนแก่นนั้น..หมดเลย  น่าเศร้าใจ มากกว่า ครับ...ผมว่าคงต้องทะยอยหาปืนอัดลมยาวไปเน้นการซ้อมและแข่งขันประเภท"Field Target"   แล้ว นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 09:33:08 AM โดย ruger40 years » บันทึกการเข้า
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #132 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 05:21:39 PM »

Gim Yunmi ว่าที่คุณแม่จากเกาหลีใต้  ท้องเจ็ดเดือนพิชิตสองเหรียญทองปืนสั้นอัดลม (บุคคล+ทีม) ที่เอเชียนเกมส์ กวางโจว
สงสัยว่าถ้ากำลังเล็งๆ แล้วคุณลูกในท้องดิ้นจะทำให้หลุดสิบหรือไม่

Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #133 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 05:32:06 PM »

Gim Yunmi ว่าที่คุณแม่จากเกาหลีใต้  ท้องเจ็ดเดือนพิชิตสองเหรียญทองปืนสั้นอัดลม (บุคคล+ทีม) ที่เอเชียนเกมส์ กวางโจว
สงสัยว่าถ้ากำลังเล็งๆ แล้วคุณลูกในท้องดิ้นจะทำให้หลุดสิบหรือไม่

จีนเค้าสุดๆแล้วครับ อาจารย์
ผมก็ภูมิใจกะเค้านิดๆเพราะ ผมก็ลูกจีนอพยพเหมือนกันครับ
airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #134 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2010, 06:25:24 PM »

จีนเค้าสุดๆแล้วครับ อาจารย์
ผมก็ภูมิใจกะเค้านิดๆเพราะ ผมก็ลูกจีนอพยพเหมือนกันครับ

Smiley  Grin  ท่านครับท่าน เกาหลีใต้ครับ ไม่ใช่จีน ครับท่าน.
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10 11 12 ... 25
  พิมพ์