เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 04:43:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Sniper "ปืนซุ่มยิงระยะไกล"  (อ่าน 25331 ครั้ง)
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 08:57:36 PM »

+1ครับ อยากได้อยู่ แต่ไม่มีที่ยิง  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Pu[IT48]
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 09:11:53 PM »

เอ่อ.......

ขออณุญาตถามครับ

ปืนลูกกรด .22lr หรือ .22wmr ติดกล้องสโคป ถือว่าเป็น สไนเปอร์ หรือเปล่า ครับ

คือ ผมไม่รุ้จริง ๆ

"กระสุน" พิสูจน์ "ความจริง" เสมอ
โกกิ
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 09:55:24 PM »

ชอบตอนดูหนังเรื่อง Sniper คับ
oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 09:58:12 PM »

เอ่อ.......

ปืนลูกกรด .22lr หรือ .22wmr ติดกล้องสโคป ถือว่าเป็น สไนเปอร์ หรือเปล่า ครับ

ลองดูกระทู้นี้ครับทหารอิสราเอลให้ 10/22 เป็นปืนซุ่มยิงครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=85038.0

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 09:52:28 AM »

Dragunov
          ดรากูนอฟ เป็นไรเฟิลอัตโนมัติในรุ่นที่ดัดเเปลงกลไกภายในและรูปแบบของตัวปืนจากปืนไรเฟิลตระกูล AK ของรัสเซีย เเละทำให้มันกลายเป็นสไนเปอร์ไรเฟิล
ด้วยการดัดเเปลงลำกล้องให้ยาวขึ้นเปลี่ยนพานท้ายปืนเเละเพิ่ม feeder ปัจจุบันดรากูนอฟ (SVD) ถูกใช้อย่างเเพร่หลายในกองกำลังทางทหารของกลุ่มประเทศแถบยุโรปตะวันออก
เเละรัสเซีย
         ปืนกระบอกนี้สามารถเล็งเป้าหมายที่เคลื่อนที่ด้วยรวดเร็วได้อย่างมีประสิทธิภาพเเละมีความเเม่นยำสูงมาก ด้วยกล้องเทเลโฟโต้เลนส์
รุ่น PSO-1M2 สามารถปรับความเร็วการยิงได้โดยใช้การทำงานของระบบเเก๊ส ทำให้เกิดความปลอดภัยในการยิงเเละการควบคุมปืน

ข้อมูลไม่ถูกต้องครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 01:00:10 PM »

ขอบคุณครับ

...ผมชอบภาพนี้โดย Winslow Homer พลแม่นปืนฝ่ายเหนือในสงครามกลางเมืองเมกัน ๑๘๖๑ - ๑๘๖๕
หวัดดีครับท่าน......พลแม่นปืน....และ.........สงครามกลางเมือง ........ ช่างเหมื้อน......เหมือน....แม้เวลาผ่านมาเป็นเวลาเกือน 200 ปีแล้ว ก็ยังเป็นสัจธรรมอยู่อย่างนี้จริงๆ  พลแม่นปืน และ สงครามกลางเมือง ...อิอิ คิดถึงท่านครับ .....
เครื่องแบบทหารฝ่ายเหนือ หล่อเอาการนะครับ  ถ้าเทียบกับทหารไทยตอนนั้น ไม่รู้เป็นไงบ้าง 1861 รองเท้าทหารไทยจะหล่ออย่างนี้หรือเปล่าก็ไม่รู้
ท่านมีรูปไหมครับ ขอชมหน่อยเด่ะ ชอบเปรียบเทียบกัน สนุกดี
ไร้นาม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 01:56:53 PM »

กว่าจะได้เป็นพล แม่นปืน ถ้าฝึกเองไม่อยากคิดค่ากระสุนเลย ว่ามันต้องหมดไปเท่าไร กว่าจะยิง ระยะ 800 เมตร เป้าหัวได้ ไม่ใช้อุปกรณ์ดีแล้วจะยิงได้ ต้องคำนวณ ลม ระยะตก และ อื่น ๆ อีกมากมาย ต้องยิงบ่อย และ ต้องคำนวณได้เร็ว เพราะต้องเลงเผื่อ ด้วย

จำหน่ายอะไหล่ ปืนสั้น ปืนยาว IPSC , IDPA ราคามิตรภาพ

http://gunsspareparts.lnwshop.com/
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 03:50:02 PM »

อิ อิ คิดถึงท่านเต่าเหมือนกันครับ อย่างไรก็ตามผมได้เจอพรรคพวกบ้างพอฮาๆ ไม่ค่อยมีเรื่องปืนผาให้โม้เลย

เรื่องทหารไทยสมัยนั้นเลยเหรอ? โอ้ ก่อน ยุค ร.๕ อีกครับ เกรงว่าจะม่มีรูปถ่านทหารไพร่พลเดินเท้านะสิ

พูเรื่องสงครามกลางเมืองฝรั่งเมกันดีกว่า สงครามกลางเมืองเมกันเป็นสงครามที่ไฮเทคที่สุดในโลกยุคนั้น เป็นครั้งแรกของการใช้รถไฟเคลื่อนพลอย่างกว้างขวาง แพ้ชนะกันด้วยจุดนี้ด้วยว่าขนพลไปโอบล้อมภูมิภาค ตัดเส้นทาง ไล่ตีเขาได้เร็วกว่า พวกเยอรมนปรุสเซียนยังมาดูงานและนำไปพัฒนาระบบ จนสามารถระดมพลไล่ตีฝรั่งเศสแพ้ในปี ๑๘๗๐-๑๘๗๑

นอกจากนั้นก็ใช้บอลลูนตรวจการ ใช้โทรเลขสื่อสาร

ทหารม้าใช้ปืนลูกโม่ไล่ยิงกัน

ดาบมีไว้งั้นเอง ปรากฎตามภาพวาดให้เท่ๆ แต่ไม่ใช้แล้ว

ส่วนยุโรปหลังจากนั้นมาสี่สิบห้าสิบปียังยึดติดรูปแบบเดิม ใส่เกราะถือหอกกันจนต้นสงครามโลกครั้งที่ ๑

นึกแล้วว่างๆ อยากไปเขียนคุยกันในกระทู้สนทนายุทธวิธีครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Piak Srisiam
"TISC"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 41

Men tracht und Gott lacht

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 03:54:24 PM »

Dragunov
          ดรากูนอฟ เป็นไรเฟิลอัตโนมัติในรุ่นที่ดัดเเปลงกลไกภายในและรูปแบบของตัวปืนจากปืนไรเฟิลตระกูล AK ของรัสเซีย เเละทำให้มันกลายเป็นสไนเปอร์ไรเฟิล
ด้วยการดัดเเปลงลำกล้องให้ยาวขึ้นเปลี่ยนพานท้ายปืนเเละเพิ่ม feeder ปัจจุบันดรากูนอฟ (SVD) ถูกใช้อย่างเเพร่หลายในกองกำลังทางทหารของกลุ่มประเทศแถบยุโรปตะวันออก
เเละรัสเซีย
         ปืนกระบอกนี้สามารถเล็งเป้าหมายที่เคลื่อนที่ด้วยรวดเร็วได้อย่างมีประสิทธิภาพเเละมีความเเม่นยำสูงมาก ด้วยกล้องเทเลโฟโต้เลนส์
รุ่น PSO-1M2 สามารถปรับความเร็วการยิงได้โดยใช้การทำงานของระบบเเก๊ส ทำให้เกิดความปลอดภัยในการยิงเเละการควบคุมปืน

ข้อมูลไม่ถูกต้องครับ

ข้อมูลผมได้จากเมลของเพื่อน รูปประกอบผมเอามาจากที่โหลดเก็บไว้ครับ อาจคลาดเคลื่อนไปบ้าง
ถ้าพี่เจษว่าง กรุณาช่วยเสริมให้ด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้

"Open up your mind and see like me. Open up your plans and damn your free. Look in to your heart and you'll find love love love."
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 03:55:23 PM »

อิ อิ คิดถึงท่านเต่าเหมือนกันครับ อย่างไรก็ตามผมได้เจอพรรคพวกบ้างพอฮาๆ ไม่ค่อยมีเรื่องปืนผาให้โม้เลย

เรื่องทหารไทยสมัยนั้นเลยเหรอ? โอ้ ก่อน ยุค ร.๕ อีกครับ เกรงว่าจะม่มีรูปถ่านทหารไพร่พลเดินเท้านะสิ

พูเรื่องสงครามกลางเมืองฝรั่งเมกันดีกว่า สงครามกลางเมืองเมกันเป็นสงครามที่ไฮเทคที่สุดในโลกยุคนั้น เป็นครั้งแรกของการใช้รถไฟเคลื่อนพลอย่างกว้างขวาง แพ้ชนะกันด้วยจุดนี้ด้วยว่าขนพลไปโอบล้อมภูมิภาค ตัดเส้นทาง ไล่ตีเขาได้เร็วกว่า พวกเยอรมนปรุสเซียนยังมาดูงานและนำไปพัฒนาระบบ จนสามารถระดมพลไล่ตีฝรั่งเศสแพ้ในปี ๑๘๗๐-๑๘๗๑

นอกจากนั้นก็ใช้บอลลูนตรวจการ ใช้โทรเลขสื่อสาร

ทหารม้าใช้ปืนลูกโม่ไล่ยิงกัน

ดาบมีไว้งั้นเอง ปรากฎตามภาพวาดให้เท่ๆ แต่ไม่ใช้แล้ว

ส่วนยุโรปหลังจากนั้นมาสี่สิบห้าสิบปียังยึดติดรูปแบบเดิม ใส่เกราะถือหอกกันจนต้นสงครามโลกครั้งที่ ๑

นึกแล้วว่างๆ อยากไปเขียนคุยกันในกระทู้สนทนายุทธวิธีครับ

ไชโย....ดีใจจังเลย...ท่านตอบกลับมาแล้ว .....ขอบพระคุณเทคโนโลยี่ของโลกใบนี้ ที่ทำให้ผมรู้สึกเหมือนไม่ห่างจากท่านเลยครับ.....
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 04:01:21 PM »

กว่าจะได้เป็นพล แม่นปืน ถ้าฝึกเองไม่อยากคิดค่ากระสุนเลย ว่ามันต้องหมดไปเท่าไร กว่าจะยิง ระยะ 800 เมตร เป้าหัวได้ ไม่ใช้อุปกรณ์ดีแล้วจะยิงได้ ต้องคำนวณ ลม ระยะตก และ อื่น ๆ อีกมากมาย ต้องยิงบ่อย และ ต้องคำนวณได้เร็ว เพราะต้องเลงเผื่อ ด้วย
[/quote
เท่าที่ดูจากในคลิปพวกไสน์ทเปอร์ไม่ได้แค่ยิงระยะไกลๆๆเก่งนะสิครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
tutorlsag-Long Live The King
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 04:23:15 PM »

ขอบคุณ จขกท. มากๆครับ

"He who controls others may be powerful but he who has mastered himself is mightier still." Philosopher Lao Tzu

"คนที่สามารถควบคุมคนอื่นได้อาจจะเป็นผู้มีอำนาจ แต่คนที่สามารถบงการตนเองได้นั้นคือผู้ที่ทรงพลังอย่างแท้จริง" เล่าจื๊อ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2010, 04:40:48 PM »

เอ่อ.......

ได้ครับ เคยอ่านเจอว่าทหารอเมริกาในสงครามเวียตนาม ใช้เก็บพวกยามครับ Grin

spada702
นักรบอาลาดิน 34 ลูกพระปิ่นฯ
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 07:20:32 PM »

+1 เช่นกัน ครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ของ จขกท. ไหว้
+[t][a][m]857+
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

สาวน้อย ตะต้าร์

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 08:53:25 PM »

+1ครับ
สำหรับ
ความรู้
เรื่อง Sniper เยี่ยม
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

คำหวานๆ ที่หมุนเปลี่ยน ไม่เคยยั่งยืน
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์