เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 04:21:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Sniper "ปืนซุ่มยิงระยะไกล"  (อ่าน 25285 ครั้ง)
banana man
ศิษย์หลวงพ่อมงคลนิมิตร
Full Member

คะแนน 13

"นอกตำรา" แต่ไม่ "นอกแถว"

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 10:48:11 PM »

ขอบคุณครับ

ความผิดพลาดในชีวิตเกิดขึ้นได้กับทุกคน จงอย่าท้อ และอย่าเสียใจ เริ่มต้นใหม่แก้ไขและยอมรับความจริงนั้น
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2010, 11:59:25 PM »

ภาพของคุณ banana man นี่ สงสัยว่าจะซุ่มยิงระยะใกล้ๆ นะครับ  เพราะเอาผมปิดตา ใช้จมูกเล็งแทน
สำหรับชุดตาข่าย... เหมาะมากสำหรับเสียบกิ่งไม้ใบไม้เพื่อพรางตัว

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 12:05:56 AM »

๕๕๕

เขาคงจะมาร์คจุดไว้แล้วครับ อ.ผณิศวร

ส่วนที่เขาไม่เล็งผ่านกล้อง

เพราะจะได้ตรวจตรา ได้กว้างกว่า มุมมองในกล้อง

ประเภท ออดอ้อน  อย่านะ  อย่านะ.....

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 06:33:19 AM »

เห็นดรากูนอฟแล้ว อยากให้ทำเป็น .22 หุ่นนี้บ้างจังเลย  น่าจะแม่นด้วยเท่ห์ด้วย  หลงรัก

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
kit ๖๗๖๗ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 122

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 08:29:14 AM »

ขอบคุณครับ

คนสวย ทำไมใจร้าย ยิ้มีเลศนัย

มีเพียงสิ่งเดียวในชีวิตที่จะสามารถพิชิตได้โดยไม่ต้องใช้ความพยายามมากมายคือความล้มเหลว
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 09:38:26 AM »

Dragunov
          ดรากูนอฟ เป็นไรเฟิลอัตโนมัติในรุ่นที่ดัดเเปลงกลไกภายในและรูปแบบของตัวปืนจากปืนไรเฟิลตระกูล AK ของรัสเซีย เเละทำให้มันกลายเป็นสไนเปอร์ไรเฟิล
ด้วยการดัดเเปลงลำกล้องให้ยาวขึ้นเปลี่ยนพานท้ายปืนเเละเพิ่ม feeder ปัจจุบันดรากูนอฟ (SVD) ถูกใช้อย่างเเพร่หลายในกองกำลังทางทหารของกลุ่มประเทศแถบยุโรปตะวันออก
เเละรัสเซีย
         ปืนกระบอกนี้สามารถเล็งเป้าหมายที่เคลื่อนที่ด้วยรวดเร็วได้อย่างมีประสิทธิภาพเเละมีความเเม่นยำสูงมาก ด้วยกล้องเทเลโฟโต้เลนส์
รุ่น PSO-1M2 สามารถปรับความเร็วการยิงได้โดยใช้การทำงานของระบบเเก๊ส ทำให้เกิดความปลอดภัยในการยิงเเละการควบคุมปืน

ข้อมูลไม่ถูกต้องครับ

ข้อมูลผมได้จากเมลของเพื่อน รูปประกอบผมเอามาจากที่โหลดเก็บไว้ครับ อาจคลาดเคลื่อนไปบ้าง
ถ้าพี่เจษว่าง กรุณาช่วยเสริมให้ด้วยครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้

ผิดพลาดหลายเรื่องครับ
รับข้อมูลมาแล้ว  ก่อนจะเผยแพร่ต่อ ควรจะศึกษาทบทวนให้มั่นใจเสียก่อน
ผมเคยไปงานแสดงอาวุธที่โรมาเนีย  เคยไปโรงงานอาวุธที่เช็ค กับสโลวัค จับดรากูนอฟที่ผลิตมาจากหลายประเทศ  ได้คุยกับช่างประจำโรงงาน ทั้งตัวปืน ทั้งกล้องเล็ง   เลยทราบว่ายังมีอีกหลายเรื่องที่เราไม่รู้
ผมไม่กล้าเขียนข้อความอย่างมั่นใจ แบบที่ท่านเขียนหรอกครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 09:44:33 AM »

ตัว ดรากูนอฟ มีนำเข้ามาในบ้านเรา มั้ยครับ
แบบ ซิงเกิ้ลช๊อต  หรือ แบบลูกเลื่อน
ขอบคุณครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
underground6705
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 10:29:23 AM »

ขอบคุณครับ
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 10:58:57 AM »

อิ อิ คิดถึงท่านเต่าเหมือนกันครับ อย่างไรก็ตามผมได้เจอพรรคพวกบ้างพอฮาๆ ไม่ค่อยมีเรื่องปืนผาให้โม้เลย เรื่องทหารไทยสมัยนั้นเลยเหรอ? โอ้ ก่อน ยุค ร.๕ อีกครับ เกรงว่าจะม่มีรูปถ่านทหารไพร่พลเดินเท้านะสิ พูเรื่องสงครามกลางเมืองฝรั่งเมกันดีกว่า สงครามกลางเมืองเมกันเป็นสงครามที่ไฮเทคที่สุดในโลกยุคนั้น เป็นครั้งแรกของการใช้รถไฟเคลื่อนพลอย่างกว้างขวาง แพ้ชนะกันด้วยจุดนี้ด้วยว่าขนพลไปโอบล้อมภูมิภาค ตัดเส้นทาง ไล่ตีเขาได้เร็วกว่า พวกเยอรมนปรุสเซียนยังมาดูงานและนำไปพัฒนาระบบ จนสามารถระดมพลไล่ตีฝรั่งเศสแพ้ในปี ๑๘๗๐-๑๘๗๑ นอกจากนั้นก็ใช้บอลลูนตรวจการ ใช้โทรเลขสื่อสารทหารม้าใช้ปืนลูกโม่ไล่ยิงกัน ดาบมีไว้งั้นเอง ปรากฎตามภาพวาดให้เท่ๆ แต่ไม่ใช้แล้ว ส่วนยุโรปหลังจากนั้นมาสี่สิบห้าสิบปียังยึดติดรูปแบบเดิม ใส่เกราะถือหอกกันจนต้นสงครามโลกครั้งที่ ๑ นึกแล้วว่างๆ อยากไปเขียนคุยกันในกระทู้สนทนายุทธวิธีครับ

สงครามกลางเมืองมะกันตรงกับสมัยรัชกาลที่ 4 ของไทยครับ ที่จำได้เพราะพระองค์ท่านเสนอจะส่งช้างไทยไปช่วย ป.ลิงคอล์น รบ แต่สหรัฐไม่เอา
g 26 โต้ง...**รักในหลวง**
สุขภาพดีไม่มีขาย อยากได้ต้องเล่นก๊ฬา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 27

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 11:16:59 AM »

+1 สำหรับความรู้ทันยุคเลยครับ

...อย่าหลงตัวเอง...
  สนใจให้บุตร-หลานเรียนเทควันโดณัฐกรยิม
   -ฟิวเจอร์มาร์ท พระราม3 089-1369697 ครูเจี๊ยบ
   -รามอินทรากม.8 ตรงข้าม ซ.คู้บอน 21   ครูบี 089-1229293
Spetsnaz
Jr. Member
**

คะแนน 1

S.T.A.L.K.E.R

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 01:28:08 PM »

Barrett M82A1 (king of50caliber sniper rifles)
          ปืนซุ่มยิงระยะไกลที่มีอำนาจการยิงรวมถึงอำนาจในการทำลายล้างสูง ได้รับการพัฒนาโดยบริษัท Barrett Firearms
สหรัฐอเมริกาเป็นปืนซุ่มยิงที่ประจำอยู่ในหลายหน่วยงานทางทหารทั่วโลกและเข้าร่วมปฏิบัติการในสงครามหลายครั้งแล้ว มันเป็นปืนซุ่มยิงที่มีระบบกลไกกึ่งอัตโนมัติ มีรังเพลิงขนาดใหญ่ที่ใช้กับลูกกระสุนความเร็วสูงขนาด 50 มิลลิเมตร ที่มีอำนาจการทำลายสูงมากที่สุดในกลุ่มปืนซุ่มยิง ด้วยประสิทธิภาพการยิงที่แม่นยำที่ระยะ 1,500 เมตร รวมทั้งสถิติการยิงที่ระยะ 2,500 เมตร กระสุนที่มีพลังงานสูงมีประสิทธิภาพมากเกินพอที่จะยิงเพื่อหยุดยั้งการเคลื่อนของเป้าหมายที่มีการหุ้มเกราะ สามารถปฎิบัติการต่อเป้าหมายที่สำคัญ เช่น หอควบคุมเรดาห์ รถบรรทุก รถสายพานลำเลียงพล หรืออากาศยานที่บินในระดับต่ำ กล่าวกันว่าแม้กระสุนของมันจะกระทบเป้าอย่างจังไปแล้วก็ตามก็ไม่อาจได้ยินเสียงปืนเนื่องจากการยิงมาจากระยะที่ไกลกว่าปืนไรเฟิลซุ่มยิงทุกชนิดที่มีใช้งานอยู่ในปัจจุบัน.

แถมหัวกระสุน ก็โตกว่าลูก m79 ด้วย   ตกใจ   ตกใจ

เป็น .50 นิ้วครับ หรือ 12.7 มิล ครับ คนละหน่วยกัน

Shadow of Chernobyl
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 01:33:10 PM »

....กรณีของพี่เสธคนดังมีบางคนมองว่าสองมาตรฐานเพราะสนธิโดนตั้งหลายเม็ด
ยังรอด...เสธอย่าพึ่งใจเสาะเพราะโดนแค่เม็ดเดียว..ยังไงก็คนไทยด้วยกัน
ขอให้เหตุการณ์นี้เป็นอันสุดท้ายครับ
โดนเม็ดเดียวแต่ทะลุหัวเลยนะครับท่าน รอดได้ก็ยอดมนุษย์เเล้วครับ ส่วนสนธิโดนแค่เฉี่ยวถากหัวไปเล็กน้อยคนละเรื่องกันเลยครับกับบาดแผล
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 04:41:17 PM »

ตัว ดรากูนอฟ มีนำเข้ามาในบ้านเรา มั้ยครับ
แบบ ซิงเกิ้ลช๊อต  หรือ แบบลูกเลื่อน
ขอบคุณครับ

ดรากูนอฟ ทำแบบซิงเกิ้ลช๊อต  หรือ แบบลูกเลื่อน ด้วยหรือครับ
Beer Hunter
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 14

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 07:30:58 PM »

ขอบคุณครับ

สไนเปอร์คนนี้ถ้าไม่วางเคย์โมไว้ด้านหลัง อาจมีสิทธิ์โดนจู่โจมจากข้างหลังได้สูง
minicooper
A boy doesn't stay at 14 years old forever.
Full Member

คะแนน 1

You NeVeR Lost IN My MinD ////////

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 07:46:24 PM »

.408 cheytac เค้าเลิกฮิตกันแล้วเหรอ

EVERY   DOG   HAS   ITS    DAY.
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์