เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 07, 2024, 04:29:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้เรื่องกล๊อก26ครับ  (อ่าน 7191 ครั้ง)
moto
คิดดี ทำดี เชื่อมั่นในตัวเอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ตี ตี ต๊า ตึ่ง ตึง ออม อ๊อม ตัวน้อยร้องเพลงลั่นป่า

« เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 08:10:42 PM »

ผมซื้อกล๊อก26มาเพราะชอบ รูปร่างและขนาดของมัน ถามใครๆเขาก็บอกว่ารุ่นนี้สุดยอด ผมไม่มีความรู้ว่ามันสุดยอดอย่างไร หรือใช้ได้ดีขนาดไหน อยากสอบถามผู้รู้ครับ ขอรายละเอียดทุกมุมนะครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
โกวิท

ไมตรีจิต แห่งมิตรภาพ
mr.nog
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 08:21:00 PM »

สุดยอดไม่สุดยอดไม่รู้
 รู้แต่ว่าไม่เคยขัดไม่เคยแจม
 พี่ๆ เขายิงกันได้ กลุ่ม 2-3 นิ้วที่ 15เมตร
 แต่ผมยิงได้ กลุ่ม 8 นิ้วอะครับ Grin
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 08:28:34 PM »

ผมไม่มี  glock แต่ชอบอยู่ในใจครับ

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
วสี
นัตถิ ปัญญา สมา อาภา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1178

^_^

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 09:16:41 PM »

Cheesy  ใครรู้ว่ามันดีและสุดยอดยังงัยช่วยบอกด้วยครับ...โดยส่วนตัวแอบนิยมชมชอบอยู่ในใจเหมือนกันทั้งรูปร่างและขนาด...อยากจะไปสู่ขอมาครอบครองเหมือนกันแต่เพิ่งได้.45 โคล์มาไม่กี่วันนี้เองเลยต้องขอหยอดกระปุกอีกซักปี...คงได้มานอนกอดสมใจ....(เดี๋ยวจะตกยุคโพลิเมอร์ขอมีซักกระบอกเถอะ) Cheesy

buck_g19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2004, 09:41:02 PM »

ถ้ายิงปั้นก็ไม่ต่างกับ G 19 หรอกครับ...แต่ถ้ายิงเร็วจะคุมปืนไม่ค่อยดีครับ...ยิงแล้วกริปปืนไม่ค่อยอยู่
คงเป็นเพราะด้ามที่สั้น... Grin

Glock เพื่อนแท้ไม่มีวันตาย
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 06:42:16 AM »

ถามใครๆเขาก็บอกว่ารุ่นนี้สุดยอด ผมไม่มีความรู้ว่ามันสุดยอดอย่างไร

ตอนนี้มันแพงสุดยอดแน่ ๆ   Cheesy  Undecided
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2004, 02:16:06 PM โดย Choltit » บันทึกการเข้า

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 06:43:51 AM »

ตอนนี้มันแพงสุดยอดแน่ ๆ   Cheesy  Undecided

Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked........... Grin

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 07:17:42 AM »

อ้างถึง
ถ้ายิงปั้นก็ไม่ต่างกับ G 19 หรอกครับ...แต่ถ้ายิงเร็วจะคุมปืนไม่ค่อยดีครับ...ยิงแล้วกริปปืนไม่ค่อยอยู่
คงเป็นเพราะด้ามที่สั้น...

เห็นด้วยครับ ยิงเร็วๆ กล็อก 19 คุมปืนง่ายกว่า ราคาลองดูร้านอาภาครับ ราคาจอง 46 เค  Grin
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 08:09:14 AM »

ผมซื้อกล๊อก26มาเพราะชอบ รูปร่างและขนาดของมัน ถามใครๆเขาก็บอกว่ารุ่นนี้สุดยอด ผมไม่มีความรู้ว่ามันสุดยอดอย่างไร หรือใช้ได้ดีขนาดไหน อยากสอบถามผู้รู้ครับ ขอรายละเอียดทุกมุมนะครับ  ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
โกวิท

Wink ซื้อเพราะชอบรูปร่าง ขนาด และตามคำเชียร์ ไม่ทราบว่าก่อนตัดสินใจซื้อได้ศึกษาตัวปืนก่อนหรือเปล่าครับ ถ้ายังก่อนอื่นคงต้องแนะนำให้หา นิตยสาร อวป. ที่มีบททดสอบ การถอดประกอบ การบำรุงรักษาก่อน ส่วนเรื่องสุดยอด ไม่สุดยอด เดี๋ยวรอ "ครูกล็อก" มา "ขึ้นครู" ให้ครับ... Grin  Grin

แนะนำให้คร่าวๆก่อน
-ถือกล็อกให้ถูกวิธี....อวป. เดือน กรกฎาคม 44
-การถอดและทำความสะอาดปืนในตระกูลกล็อก...อวป. เดือน กรกฎาคม 2545
-หลักการทำงานและการลดน้ำหนักไกของปืนกล็อก...อวป. เดือน สิงหาคม 2545

หากไม่มี อวป. ฉบับที่ว่า ติดต่อคุณปิ๊ก ซื้อฉบับรวมเล่มได้ครับ... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 10:20:32 AM »

ซื้อมาแล้ว หัดฝึกซ้อมให้ดีรับรงใช้งานได้ไม่ผิดหวังครับ เรื่องของกล๊อกทั่วๆ ไป ผมขอฝากไว้บางอย่างดังนี้

การใช้งานและความปลอดภัยของกลไก

1.   Glock นัดแรก (นัดสำคัญ) สามารถยิงให้แม่นได้งายกว่ากว่าปืนพกกึ่งอัตโนมัติระบบ DA/SA ยกเว้นจะใช้งานปืนระบบ DA/SA ใช้งานแบบขึ้นลำแล้วเซฟไว้ (cocked and lock) (ปืนระบบ DA/SA บางรุ่นก็ทำไม่ได้เช่น Sig Sauer)

2.   ส่วนตัวคิดว่าการไม่มีเซฟไม่อันตรายมากไปกว่าปืนระบบ DA/SA หรือ SA ครับ เมื่อยิงดับเบิลแล้วไกกลายเป็นซิงเกิลน่าจะอันตรายกว่าไก Glock คือนัดแรก Glock อันตรายกว่า แต่นัดที่ 2-13  ปืนระบบ DA/SA หรือ SA จะอันตรายกว่า นอกจากสามารถฝึกให้ควบคุมไกซิงเกิลได้ดี มีสติรู้จังหวะไกได้ทุกขณะ ในเวลาใช้งานคอยเข้าเซฟปลดเซฟได้ รวมทั้งปรับระยะนิ้วระหว่างนัดแรกกับนัดที่สอง ซึ่งในสถานการณ์ตึงเครียดน่ากลัวสับสน สำหรับผมเองเห็นว่าการฝึกให้คอยระวังไก glock ตั้งแต่ต้นจะง่ายกว่า

3.   Glock อันตรายกว่าถ้าเด็กหรือผู้ใหญ่ที่ไม่มีความรู้หยิบไปเล่น เพราะใช้แรงเหนี่ยวน้อยกว่าก็ทำให้ลั่นได้ แต่การเก็บก็ต้องเก็บล็อกไม่ให้บุคคลดังกล่าวหยิบไปได้อยู่แล้ว ทั้งนี้พูดถึงกรณีที่ขึ้นลำไว้ คือผมพกโดยขึ้นลำไว้ครับ เรื่องนี้ต้องแล้วแต่การตัดสินใจของคุณจริงๆ ผมต้องการให้ปืนพร้อมใช้ด้วยมือเดียว และรู้สึกว่าเป็นการทำให้มีความรู้สึก “เกรงใจปืน” เต็มที่ เรื่องนี้ไม่ใช่ว่าเวลาถือปืนไม่มีกระสุนจะไม่ระวังนะครับ แต่คงต้องยอมรับอาจทำให้ชะล่าใจและติดนิสัยไปตอนจับถือปืนพร้อมยิง แล้วผมก็มีปืนลูกโม่ใช้อยู่ด้วยเลยต้องการให้ตระหนักว่าต้องระวังไกให้เต็มที่ ถ้าพกนอก Glock ไม่มีเซฟต้องคอยระวังตนแย่งปืนจึงขึ้นกับตัวคุณเองว่าจะมั่นใจกับระบบใด ที่สำคัญคือเวลาปืนตก หรือไหลไปตามทางลาด “ห้าม” ตระครุบปืนครับ Glock มีนิรภัยเข็มแทงชนวน ตกไม่ลั่น (ถ้าระบบไม่เสีย) ให้ปืนหยุดก่อนจึงค่อยหยิบ ในสถานการณ์แย่งปืนกับผู้ร้ายก็ต้องเสี่ยงเอา แต่จริงๆ คงไม่ถึงขนาดนั้น

การทำความสะอาด

ทำความสะอาด Glock ง่ายครับ จับด้ามไว้และใช้น้ำมันเช็ดปืนได้หมดทุกส่วน ปืนที่ส่วนด้ามเป็นเหล็กด้วยเช็ดไปเช็ดมาไม่เหลือที่ให้จับ

ความคงทน

วัสดุของ Glock คงสู้ปืนโลหะล้วน ไม่ได้ถ้าคิดถึงเวลาหลายๆๆ สิบปี แต่เรื่องความคงทนในการใช้งานไม่แพ้ครับ เหนือกว่าด้วยถ้าดูจากการทดสอบต่างๆ ผมปืนของคุณคงไม่พังเพราะยิงมาก ยิง 10,000 นัดค่ากระสุนก็เกินค่าปืนใหม่หลายเท่าแล้ว ซึ่งปืน Glock ยิงหลายๆ หมื่นนัดก็ไม่พัง นาย Chuck Tylor นักโฆษณาปืน Glock บอกว่ายิง Glock 17 ไปแสนกว่านัดแล้วยังใช้งานได้ดี คุณเก็บรักษาดีๆ อยู่ได้นานครับ ระวังอย่าให้ถูกความร้อนสูงโดยตรง และเวลาทำความสะอาดอย่าให้น้ำมันเข้าในรูเข็มแทงชนวน เพราะจะทำให้ฝืดและไม่ลั่น ข้อนี้มีเตือนในคู่มือเลย ดังนั้นไม่ควรเอาชุด slide แช่ในอ่างน้ำมันครับ   

ข้อเสีย

1. ส่วนที่เป็น polymer จะเสื่อม/สึกหรอตามธรรมชาติของพลาสติก (ซึ่งก็ทนทานพอดู)

2.  ศูนย์เป็น polymer สึกหรอได้เมื่อโดนกระแทก (ถ้าพังก็หาเปลี่ยนเป็นศูนย์เรืองแสงเลย)

3.  เข็มแทงชนวนของกล๊อก ใช้แบบ เข็มกระแทก ไม่มี นก โดยมีผนังบาง ๆ ของ สไลด์กันอยู่ระหว่างสไลด์กับท้ายกระสุน หากยิงแห้งบ่อย ๆ อาจทำให้ผนัง สไลด์ ทะลุได้

4.   ระบบ ล๊อก ลำกล้องกับ สไลด์ ของกล๊อกนั้น ออกแบบให้เหลี่ยมของลำกล้องของปืน ล๊อกกับ สไลด์ โดยตรง อย่างเดียวกับ Sig แต่เนื่องจากผู้ออกแบบ กล๊อก ต้องการปืนที่ไม่มีปัญหาเรื่อการป้อนกระสุน จึงออกแบบให้ องศาของ lamp หรือทางลาดป้อนกระสุนนั้นมีมุมที่ลาดกว่า โดยที่การออกแบบนั้นได้ออกแบบให้ลาดเข้าไปในรังเพลิง ทำให้เกิด พื้นที่ว่างใต้ปลอกมากกว่า Sig (รูปแบบการล๊อกลำกล้องแบบนี้ ลำกล้องจะตกต่ำกว่าการล๊อก รูปแบบของ ปืน 1911 ดังนั้นพื้นที่ลาด Lamp จึงจำเป็น) ทำให้เกิด Kboom หรือ ลำกล้องแตกได้ หาก ใช้กระสุนที่มีแรงดันมากกว่าปกติ หรือ กระสุนที่ปลอกมีปัญหา ที่เกิดมาก มักเกิดกับกระสุน ที่ใหญ่กว่า 9 มม. (แต่ 9 มม. ก็เกิดได้น่ะครับ) ดังนั้นหากคิดใช้ กล๊อก แล้วไม่ควรใช้กระสุนเก่า หรือ กระสุน อัดที่ใช้ปลอกเก่า แล้วก็หลีกเลี่ยง กระสุนที่ปลอกเป็นสนิมได้เป็นดี

อื่นๆ

1. ปืน Glock ก็ซื้อง่ายขายคล่องเหมือนกัน

2.   ปืน Glock ด้ามปืนออกเป็นเหลี่ยมและด้านหน้าของด้ามแบน เวลาจับมักมีแนวโน้มที่จะเลื่อนนิ้วข้อที่สองไปพอดีกับหน้าด้ามโดยธรรมชาติซึ่งอาจทำให้แนวปืนเอียงไปจากแนวแขนที่เหยียดออกไปเวลายิงก็ได้ จึงต้องลองดูว่าต้องบิดข้อมือช่วยเพื่อปรับแนวปืนให้ตรงกับแนวแขนหรือไม่ หรือถ้าไม่ถนัดก็ต้องปรับมุมการกำด้ามใหม่ครับ

3.   ขอแนะนำซองพกในว่าควรไปสั่งทำให้มีที่รัดท้ายปืนด้วยเพื่อลดโอกาสปืนหลุดจากซอง  ผิวด้านในทำเป็นพลาสติกกันเหงื่อด้านนอกเป็นผ้าจะได้ไม่รำคาญผิว และคลิปของซองควรให้อยู่ในตำแหน่งที่ขอบด้านบนพอดีกับด้ามปืนด้านหน้า เวลาเสียบในกางเกงจะได้ไม่ดันตัวปืนลงลึกเกินไป ซึ่งกระดันตัวปืนลงลึกจะทำให้ขอบกางเกงดันปืนหลุดออกจากซองด้วยครับ สรุป เมื่อจับซองพกในที่ขายทั่วไปชี้ลง ควรสั่งทำให้คลิปต่ำลงเล็กน้อย

4. เก็บปืนในบ้านต้องใส่ตู้/ลิ้นชักล็อกให้ดี ครับ และถ้าไม่บรรจุกระสุนไว้อย่างน้อยควรมีแมกกาซีนบรรจุลูกพร้อมใช้อยู่ด้วยครับ ผมเองใช้เซฟเหล็กหนา ปืนในเซฟอยู่ในสภาพพร้อมใช้กระบอกเดียวครับ กระสุนที่เหลือเก็บไว้อีกที่ได้ก็ดี เพราะเวลาฉุกเฉินสุดๆ เปิดเซฟหยิบมาก็จะได้ไประงับเหตุ เช่นช่วยคนในบ้านที่ห้องอื่นได้เลย ถ้ามีใครมาหยิบจะได้ใช้ไม่ได้ทันที ปืนที่เก็บในตู้ไม่ใส่ซองจะลดโอกาสเป็นสนิมมากกว่า ใช้กระดาษมันรองตู้แล้ววางไว้เลยครับ แต่ถ้าใส่ลิ้นชักที่คุณเปิดประจำก็ใส่ซองกันกระแทกหรือหากล่องกระดาษมาใส่ก็ได้ครับ

5. เมื่อถอดประกอบทำความสะอาด ก่อนประกอบกลับหยอดน้ำมันที่เหล็กรอง slide 4 จุด และจุดที่ connector ไปดันกลไกบน slide ครับ เป็นเหล็กแผ่นที่อยู่ค่อนไปด้านท้ายๆ โครงปืน พลิก slides ดูว่าจุดไหนจะไปโดน

6. ผิวปืน Glock ผลิตรุ่นหลังๆ จะเรียบกว่ารุ่นเก่าๆ เล็กน้อยเนื่องจากโรงงาน Glock เปลี่ยนระดับ  ความละเอียดผิวขัดโลหะก่อนทำแทนนิเฟอร์ และรมดำ

7. เมื่อถอดประกอบทำความสะอาด ก่อนประกอบกลับหยอดน้ำมันที่เหล็กรอง slide 4 จุด และจุดที่ connector ไปดันกลไกบน slide ครับ เป็นเหล็กแผ่นที่อยู่ค่อนไปด้านท้ายๆ โครงปืน พลิก slides ดูว่าจุดไหนจะไปโดน

8. ปุ่มปลด slide แข็งเป็นธรรมดาของ Glock ครับ ถ้าใช้ไม่ถนัดลองปลดแบบ sling shot โดยดึง slide ไปข้างหลังแล้วปล่อยสิครับ ปืนบางรุ่น เช่น Sig Sauer 230,232 หรือ Walther PP,PPK ไม่มีปุ่มปลด slide เลย ต้องปลดโดยดึง slide แล้วปล่อย บางคนว่าแน่นอนดีกว่าไปพึ่งปุ่มเล็กๆ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 11:13:54 AM »

Winkผมเปลี่ยนจาก  GLOCK19 มาเป็น  GLOCK26 ครับพกพาสะดวกขึ้นครับ :-*

visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 11:51:24 AM »

Huh ตกลงเสียค่าสินสอด น้อง Glock 26 ไปเท่าไร  สู่ขอมาจากร้านไหน ได้ของครบไหมครับ ...(หากไม่เป็นการรบกวน) จะได้เป็นข้อมูลแก่ท่านอื่นๆด้วย เพราะช่วงนี้ราคาปืนปั่นป่วนมากจริงๆ... :Smiley

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หลวงริน - รักในหลวง
ถ้าวันนี้ทำดี...เรื่องพรุ่งนี้ก็ไม่ต้องกังวล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 688

อยู่คนเดียวให้ระวังความคิดอยู่กับมิตรให้ระวังวาจา

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 12:14:41 PM »

อู้ฮู......ขยันพิมพ์จริงๆเลย....ขนาดอ่านเฉยๆยังตาลาย

สงสัยจะฝึกพิมพ์ไว้คล่องๆเพื่อสมัครงานที่ ช่อง5แน่เลย Grin Grin Grin
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 12:16:01 PM »

Shocked Shocked Shocked Shocked Shocked........... Grin

ปืนน่ะดีครับ เล็ก ลูกดก ฝึกมากๆหน่อยก็ดี เพราะจับลำบาก  ซื้อเลยครับก่อนราคาขึ้น

สำหรับผมซื้อ Rami ครับ ชอบหนักๆ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
moto
คิดดี ทำดี เชื่อมั่นในตัวเอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ตี ตี ต๊า ตึ่ง ตึง ออม อ๊อม ตัวน้อยร้องเพลงลั่นป่า

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2004, 01:45:55 PM »

ผมซื้อในราคา 47เค ครับ อุปกรณ์ มี2แม๊ก(เลือก10/12นัด) ลูก 12 ลูก ,น้ำมันทำความสะอาด,แส้,ค่าดำเนินการ,ขนส่งเครื่องลงเชียงราย โดย ร้านแถวๆถนนบูรพา เค้าบอกว่าเป็นล๊อดสุดท้ายแล้วครับ ที่เชียงใหม่ราคา 53เค ครับผมเลยเลือกที่ กท. คงไม่เป็นการเสียมารยาทนะครับที่ลงราคาและร้านเพราะจะได้ทราบเป็นฐานข้อมูลครับ ผมไม่รู้ว่าทุกท่านได้มาราคาเท่าไหร่ อุปกรณ์มีอะไรบ้าง พี่ๆที่อยู่ อ.เชียงคำ จ.พะเยา เขาได้ราคาเก่าเมื่อปีที่แล้ว 30กว่าเคครับ(ซื้อปี่ 46)ปีนี้ขึ้นแล้วผมเลยซื้อไว้ก่อนๆที่จะขึ้นราคาอีกครับ   มีอะไรโปรดแนะนำด้วยครับ
โกวิท

ไมตรีจิต แห่งมิตรภาพ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์