เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 05:29:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หากต้องเลือก สมิทแอนด์เวสสัน M 1911 VS CZ 97B  (อ่าน 9365 ครั้ง)
SPC"รักในหลวง"
Jr. Member
**

คะแนน 4

« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 09:14:50 PM »

รบกวนพี่ๆช่วยเปรียบเทียบจุดเด่นของ สมิทแอนด์เวสสัน M 1911 VS CZ 97B  ด้วยครับ
เน้นติดรถ พกบ้าง ซ้อมยิงไม่เน้นแข่งขัน ป้องกันตัวก็พอครับ ไหว้
 ปีนี้แม่เสือสั่งหยุดแล้วครับให้อีกแค่ 1 เท่านั้น หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินเป็นกระบอกสุดท้าย ยิ้มีเลศนัย
ปีหน้าเอาใหม่ น้ำลายหก น้ำลายหก ขอบคุณครับ

ปล.ขอบคุณมากครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้  สำหรับพี่ๆที่ช่วยแนะนำขนาด.357
ตอนนี้จอง S&W M 686 3 นิ้วบรรจุ7นัดไปแล้วครับ หลงรัก
หากเหตุการณ์สงบคงจะได้ไปรับมาอยู่ด้วยกัน ไหว้ ไหว้ ไหว้
ดาบหลวง
Full Member

คะแนน 42

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 09:29:00 PM »

ชอบไก  ซิงเกิลล้วน     ก็ Smith
ชอบไก ดับเบิล/ซิงเกิล ก็ CZ
แล้วแต่ถนัด  ตามจุดประสงค์ที่บอกไว้ ก็น่าจะตอบสนองได้ดีทั้งคู่ครับ
เขรางค์-รักในหลวง
.........สะบายดี.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 801

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 09:52:04 PM »

รบกวนพี่ๆช่วยเปรียบเทียบจุดเด่นของ สมิทแอนด์เวสสัน M 1911 VS CZ 97B  ด้วยครับ
เน้นติดรถ พกบ้าง ซ้อมยิงไม่เน้นแข่งขัน ป้องกันตัวก็พอครับ ไหว้

ทั้ง 2 กระบอก มีคุณสมบัตที่ท่านต้องการเหมือนกัน แต่ M 1911 ได้เปรียบตรงพกเนียนกว่าครับ เยี่ยม
จริงๆแล้วพี่ SPC มีแม่เสืออยู่แล้ว ไม่ต้องมีปืนก็ได้(ขออนุญาติแซวจ้ะ) คิก คิก

...ไม้ใหญ่จะยืนต้านแรงช้างสารอยู่ได้   ก็ด้วยรากแข็งแรงที่หยั่งลึกลงในดิน...
T@T@E รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2010, 10:53:26 PM »

ของผมเอา CZ97B ติดรถตลอดครับ
ทำงานพื้นที่ 3 จชต. มั่นใจได้ในเรื่องประสทิธิภาพ
และเป้นคนมือใหญ่ตัวนี้ตอบสนองได้เต็มที่คับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 09:32:50 AM »

1. ราคาน่าจะต่างกันแล้ว 2.ระบบก็ต่างกัน เป็นผมเลือกสมิทแอนด์เวสสัน M 1911 เยี่ยม

oneholeshot - รักในหลวง
Abe Lincoln may have freed all men, but Sam Colt made them equal.
Hero Member

คะแนน 121

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 10:03:55 AM »

ขออนุญาตอ้างถึงข้อความของผู้การมะขิ่นและพี่ mat031 ครับ  ไหว้

CZ 97 B ................ ขยายส่วนจาก CZ 75 B ขนาด 9 มม.พาราฯ มาเป็นขนาด .45 ACP แต่ยังคงชุดลั่นไกในส่วน เซีย ดิส และนกสับเหมือน 75 B ..............

97 ปรับการฟิตติ้งของปากลำกล้องจาก 75 ที่เป็นแบบไม่มีบูช เป็นการใช้บูชแบบขันเกลียว................ปรับระบบการขัดกลอน จากรีคอยหน่วงเวลาแบบ Browning-FN ที่ใช้ใน 75 มาเป็นแบบ Browning-Petter Sig ขัดกลอนด้วยสันลำกล้องเหนือรังเพลิง และลดระดับลำกล้องด้วยทางลาด(แบบเดียวกับ SIG Sauer).................

ระบบไก ดับเบิล/ซิงเกิล .........ลดนกลงด้วยมือ มีเซฟนอกตำแหน่งเดียวกับ 1911 และจะเข้าเซฟได้เมื่อนกง้างแล้วเท่านั้น.............แม๊กจุ 10 นัด ...........ศูนย์ตายแบบต่อสู้......

เป็นปืนที่มี นน.มาก และมีขนาดใหญ่.............เหมาะสำหรับการพกพาด้วยซองนอก............ความแม่นยำสูงมาก ในระดับปืนต่อสู้

เรื่องความทนทาน หายห่วง เพราะทำด้วยเหล็กทั้งกระบอก..........

รู้แค่นี้ครับ เพราะไม่มีใช้เอง เคยแต่ยืมเขามายิง มาแกะเล่น............

จบข่าว

ผมใช้อยู่ครับ ซื้อมาได้ประมาณปีนึง ของ สน.อส.
งาน+คุณภาพไม่ต่างจากคิมเบอร์ครับ

ส่วนใช้ต่อสู้แล้วเป็นไงเดี๋ยวสิ้นเดือนจะมาบอกครับ
พอดีลงหลักสูตรต่อสู้ป้องกันชั้นสูงไว้ เปิดคอสพรุ่งนี้ครับ
รู้สึกมีคนเอาหมีเรียนด้วย ชาโดว์ก็มี เดี๋ยวจบคอสแล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ Grin

ไหว้ ไหว้อย่าลืมนะครับเอาข้อมูลมาบอกกันด้วยครับว่าจุดเด่นจุดด้อยของSW 1911 ตัวนี้เป็นยังไงบ้าง ไหว้
อาทิตย์นี้ยิงไปประมาณ 400 นัดครับ(ยิงเสร็จค่อยล้างครั้งเดียว คักน่าดูครับ)
 ผมกับเพื่อนที่ใช้ S&W 1911 ยังยิงได้ดีไม่มีติดขัดครับ ปืนที่เห็นมีปัญหาบ่อยคือ STI tactical กับ CZ 75 ครับ
ส่วนกล๊อกก็มีติดขัดให้เห็นบ้าง ที่เห็นผ่านตลอดก็มี ชาโดว์ ,อินฟินิตี,โคลท์,คิมเบอร์ แล้วก็ สมิทผมเนี่ยละครับ

ส่วนฝึกยิงเวลากลางคืน เสียเปรียบพวกกล๊อกกับ STI ตรงที่ศูนย์ไม่มี Night sight ครับ (ของผมเดิมๆจากคลังเลยครับ)
เล็งทีมืดไปหมด ส่วนพวกใช้เลเซอร์ไม่ต้องพูดถึงครับ จี้ตรงไหนได้ตรงนั้นครับ
แต่ตามหลักก็เป็นการเปิดเผยตัวเองครับ สู้ศูนย์ Night sight ไม่ได้

สรุปคร่าวๆหลังผ่านไปครึ่งหลักสูตรก็คือ

ข้อดี
1.งานสวยเทียบเท่าคิมเบอร์
2.ไกคมสไตล์ 1911
3.แม่นยำเหลือเฟือสำหรับการยิงป้องกันตัว
4.ไม่เลือกลูกครับ เคี้ยวหมดไม่มีเหลือ ยิงหมดแล้วสไลด์ค้างทุกแมก
5.คักแล้วยังยิงได้ราบรื่นดี ปลดแมกก็ไหลพรวดออกมาเองไม่ต้องเกี่ยวครับ

ข้อเสีย (ของผมเป็นแบบเดิมๆนะครับ ใครเอาไปแต่งคงลดไปได้อีก)
1.ไก+สไลด์แข็งขึ้นลำยาก หรือเวลาใส่ลูกติดขัด(ดัมมี่)ก็สไลด์ออกยากครับ
(ยิงๆไปก็ชิน ตอนนี้ชัก+ขึ้นลำ+ยิง ผมใช้เวลาไม่ต่างจากเพื่อนครับ)
2.เดิมๆไม่มีศูนย์ Night sight กลางคืนยิงยาก
3.ไม่มีรางอุปกรณ์ เผื่อใครอยากติด (แต่ผมว่าเป็นข้อดีนะ เพราะส่วนตัวแล้วไม่ชอบ)

ไว้อาทิตย์หน้าถ้ามีอะไรเพิ่มจะมาเล่าให้ฟังอีกนะครับ Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2010, 10:10:43 AM โดย oneholeshot - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

air2523
Jr. Member
**

คะแนน 31

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 11:10:19 AM »

ผม 19
 ปีนี้แม่เสือสั่งหยุดแล้วครับให้อีกแค่ 1 เท่านั้น หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตารินเป็นกระบอกสุดท้าย ยิ้มีเลศนัย
ปีหน้าเอาใหม่ น้ำลายหก น้ำลายหก ขอบคุณครับ

ปล.ขอบคุณมากครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้  สำหรับพี่ๆที่ช่วยแนะนำขนาด.357
ตอนนี้จอง S&W M 686 3 นิ้วบรรจุ7นัดไปแล้วครับ หลงรัก
หากเหตุการณ์สงบคงจะได้ไปรับมาอยู่ด้วยกัน ไหว้ ไหว้ ไหว้
ผมใช้ 1911 S&W SS มีรางไฟฉาย

ไม่ผิดหวังคับ ยิงกลุ่มใช้ได้

ติดรถบางเวลา ไปต่างจังหวัด

ราคาไม่แพงมากนักพอรับไหว
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 11:32:28 AM »

มี 1911 บ้างหรือยังครับ  ถ้าคิดว่ายังรักจะเล่นปืนต่อไปและยังไม่มี 1911  ให้คว้าไว้ก่อน  เพราะปืนพิมพ์นี้นับวันมีแต่แพงขึ้นเรื่อยๆ  ในสายตานักนิยมปืนมีความเป็น "อมตะ"

CZ 97 เป็นปืนใช้งานที่ยิงแม่นมาก แม่นตั้งแต่เกิด  แต่คงเอาไปแข่งกะเขาไม่ไหว เพราะระบบลั่นไก หนืด
พกพาต้องใส่ย่ามใส่รถ  ตัวปืนใหญ่เทอะทะ 

หากคิดมาใช้งานภาคสนามอย่างเดียว  ตัวนี้ดีมาก ระบบศูนย์ แบบปืนล่าสัตว์ เล็งละเอียดไม่ได้ แต่พอเอามายิงต่างระยะ แทบไม่ต้องเล็งเผื่อ เคยยิงสองมือ 50 เมตร 5 นัด กลุ่มประมาณ 4" ระยะ 15 -50 เมตรแทบไม่ต้องเล็งเผื่อเลย เมื่อเปลี่ยนกระสุนต่างชนิดกันจุดกระสุนตกบนเป้าเพี้ยนไม่มาก ทางลาดท้ายลังเพลิงปรับแต่งมาแล้ว ทดลองโหลดปลอกเปล่า ป้อนเข้าไม่มีสะดุด อาการขัดลำไม่เจอ แม้จะใช้กระสุนที่แรงต่ำ ก็คายปอลกได้ดี เพียงแต่ปลอกจะตอกไม่ไกลจากผู้ยิงมาก

....ตามล่า...อีตอแหล
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 12:04:58 PM »

ผมมี CZ 97 อยู่กระบอกหนึ่ง ประสิทธิภาพก็อย่างที่คุณ โืทน 73 - รักนายหลวงกล่าว...ผมเอาไปให้ช่างช่วยแต่งไกไห้นิดหน่อยก็ยิงดีขึ้นไปอีกเพียงแต่พกพาลำบากกว่าปืนสไตล์ 1911..

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 02:14:48 PM »

........................................ลองคบดูกับตระกลู1911ดูบ้างครับ.......................................................................... น้ำลายหก
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 04:53:45 PM »

ไม่ต้องคิดมากเลยครับเชียร์ สมิทแอนด์เวสสัน M 1911 รูปร่าง รูปทรงอมตะครับ ไหว้
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 08:04:41 PM »

s&w ครับ รูปร่างเพรียวกระชับจับง่ายในสไตล์คลาสสิค ๑๙๑๑

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 08:14:22 PM »

.45 ที่ไม่ใช่รูปทรง1911 ซิงเกิ้ลดั้งเดิม ประสบความสำเร็จยากครับ การเลือกสมิธ เอ็ม1911
จึงเป็นการเลือกที่มีอนาคต แต่ไม่ได้หมายความว่าซีแซด 97Bเป็นปืนไม่ดีนะครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
Ordnance..รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 09:21:57 PM »

รบกวนพี่ๆช่วยเปรียบเทียบจุดเด่นของ สมิทแอนด์เวสสัน M 1911 VS CZ 97B

ผมมี 1911 แบบสีขาวสแตนเลส กับสีดำแบบเหล็ก
รู้สึกว่าปืนขาวๆ น่าลูบไล้กว่า เรื่องยิงก็พอๆ กัน
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 09:28:20 PM »

สำหรับผม 97B ครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
หน้า: [1] 2
  พิมพ์