เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 01:26:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แม็กฯลูกดกน่าใช้มากน้อยเพียงใด  (อ่าน 2328 ครั้ง)
สายน้ำ
Full Member

คะแนน 23

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 11:55:07 AM »

ขออนุญาติแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ

ขอทราบความคิดเห็นของสมช.ครับเรื่องความจำเป็นเกี่ยวกับการใช้แม็กฯลูกดกครับ(ของประชาชนทั่วไป) เพราะในสถานการณ์ทั่วไปการยิงปกติ1-2นัดนี่ก็ โดนพิจารณาข้อหาเกินกว่าเหตุหรือไม่แล้ว ในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  

ปล. แต่ผมก็ชอบนะแบบลูกดก ดูอุ่นใจดี ยามจำเป็น

ไหว้ ไหว้ ไหว้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 12:00:57 PM »

อย่าเอาไปรวมเป็นประเด็นเดียวกันครับ .....................เรื่องคดีความเกี่ยวกับการยิง ไม่เกี่ยวกับการเลือกใช้แม๊กกาซีนลูกดก ...................

แม๊กกาซีนลูกดก ย่อมได้เปรียบเห็น ในเรื่องจำนวนกระสุนติดปืนอยู่แล้วครับ ...............อยู่ที่ผู้ใช้ที่จะเลือกใช้ตามที่ตนเองต้องการ ..................

ถ้าชอบปืนลูกดกก็เลือกปืนลูกดกครับ...................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 12:05:07 PM »

ภายในวงกระสุน 4 นัดก็ตัดสินเป็นตายได้แล้ว หรือคุกไม่คุกประมาณนั้นแหละ
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 12:06:10 PM »

ขออนุญาติแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ

ขอทราบความคิดเห็นของสมช.ครับเรื่องความจำเป็นเกี่ยวกับการใช้แม็กฯลูกดกครับ(ของประชาชนทั่วไป) เพราะในสถานการณ์ทั่วไปการยิงปกติ1-2นัดนี่ก็ โดนพิจารณาข้อหาเกินกว่าเหตุหรือไม่แล้ว ในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  

ปล. แต่ผมก็ชอบนะแบบลูกดก ดูอุ่นใจดี ยามจำเป็น

แปลว่า คุณรอดมาแล้วครับ 

ถ้ากระสุนหมด โดนสวนดับ ศาลท่านไม่พิจารณาข้อหานี้กับท่านหรอกครับ

Grin
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 12:09:37 PM »

ลูกดกแล้วอุ่นใจดีครับ  เผื่อยิงขู่ขึ้นฟ้าหลายๆนัด

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 12:17:22 PM »

เลือกได้ขอเลือกแบบลูกดกไว้ก่อน
ได้เปรียบด้านต่อสู้  วินาทีต่อวินาทีหมายถึงชีวิต แม็กสำรองอาจช้าไปครับ ไหว้
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 12:23:31 PM »

..มีลูกดกแล้วไม่ได้ใช้..ดีกว่าพอจะใช้แล้วไม่มี
..ไม่ได้โกรธทักษิณ
.............ไม่ได้เกลียดอภิสิทธิ์......แต่
..ไม่เอานายกชื่อเฉลิม..กับชวลิต...

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 03:34:13 PM »

แปลว่า คุณรอดมาแล้วครับ 

ถ้ากระสุนหมด โดนสวนดับ ศาลท่านไม่พิจารณาข้อหานี้กับท่านหรอกครับ

Grin

ท่านพี่หอมเตย พูด มีเหตุผลครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้
TWC - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 93

เลือดสีเทา SATIT 9 KKU

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 04:33:41 PM »

ผมก็นิยมลูกดกเหมือนกันครับ
อุ่นใจดี

สบายดี.........
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 04:36:46 PM »

มีให้ใช้ก็ใช้เลยครับ ลูกดกก็อุ่นใจดี

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 04:37:18 PM »

ถ้างั้นก็ หันไปมอง เดี่ยวหักลำเลยครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
โกกิ
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 04:50:03 PM »

ที่ว่าลูกดก ประมาณกี่ลูกขึ้นไปครับ ?
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 04:56:21 PM »

ที่ว่าลูกดก ประมาณกี่ลูกขึ้นไปครับ ?

คำจำกัดความของคำว่า "ลูกดก" ไม่ได้หมายถึง จำนวนของกระสุน หรอกครับ
แต่หมายถึง แม็กกาซีนแถวคู่ ในปืนพกสั้น ครับ....

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 05:00:09 PM »

ขอทราบความคิดเห็นของสมช.ครับเรื่องความจำเป็นเกี่ยวกับการใช้แม็กฯลูกดกครับ (ของประชาชนทั่วไป)
เพราะในสถานการณ์ทั่วไปการยิงปกติ 1-2 นัดนี่   
ก็โดนพิจารณาข้อหาเกินกว่าเหตุหรือไม่แล้ว ในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน  

การนำพากระสุนติดตัวไปด้วยนั้น
ไม่ได้เป็นสาเหตุที่จะทำให้การพิจารณาความผิดแตกต่างกัน

ยกตัวอย่างง่าย ๆ นาย A ยิงคนตาย ในขณะที่มีกระสุนติดตัวอยู่ในขณะนั้น 20 นัด
กับนาย B ยิงคนตาย เช่นกัน  แต่มีกระสุนติดตัวอยู่ในขณะก่อเหตุเพียง 5 นัด

ทั้งนาย A และนาย B คงมิได้บรรเทาโทษ ด้วยจำนวนครอบครองกระสุนที่แตกต่างกัน 15 นัดหรอกครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2010, 05:05:18 PM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 05:03:23 PM »

อย่างเต็กกอ เนี่ยครับ เรียกว่า "ลูกดก"

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์