เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 02:34:40 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยังใช้ปากกาหมึกซึมกันออยู่หรือเปล่าครับ  (อ่าน 22528 ครั้ง)
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 07:06:27 AM »

Ha Ha Ha  ฮา   "ฮั่นแน่"  กระทู้นี้ ฮา

ดูเหมือนว่า  มีแต่ "คนแก่"  กับ  แก่มากๆ  ฮา

เช็คอายุไปในตัว Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ค..ควาย...ใส่ชฎา
Hero Member

คะแนน -15856

No justice No peace

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 08:06:24 AM »

Ha Ha Ha   ฮา  "ฮั่นแน่"   คนแก่มากๆ  ร้อนตัวแล้วอ่ะ  ฮา
เมื่อก่อนยายเอาไปฝน  บนกระจกแผ่นใส  อ่ะคร๊า  ฮา
บีบหมึก  ออกให้หมดจาก หลอด  แล้วเอาไปฝน ลากบนกระจกคร๊า ฮา
ขอบคูณครับยาย..แล้วมันกลับมาเขียนได้อีกงั้นเหรอ ? ..ผมไม่หวังว่ามันจะดีได้เหมือนเดิม..แค่เขียนได้ก็พอ ดีกว่าโยนทิ้งไง   

Ha Ha Ha  ฮา  "ฮั่นแน่"  ฮา

ใช่เลยคร๊า  ค่อยๆฝนบนกระจก  มันก็จะกลับมาใช้ได้  ใกล้เคียงของเดิมคร๊า  ฮา
ปากกาหมึกซึมอ่ะ   เวลามันตกลงพื้น  มันก็จะเอาปาก  ไปกระแทก พื้น  ตลอด  ฮา
เวลาเขียน  ความคมของมันก็จะไป "กัด"  กระดาษ  ติดเศษเยื่อกระดาษ มาอุด น้ำหมึก ฮา
เวลาเขียน  แล้ว หงุดหงิด  รำคาญ  อ่ะคร๊า  ฮา

จึงเป็นที่มาของคำว่า  ปากกาหมึกซึม   "เจ้าของ"  มันซึม อ่ะ  ฮา

ส่วนปากของยาย   ก็คมเหมือน  ปากกาอ่ะ  ฮา
ชอบ โดน  "กระแทก"  ปาก  ฮา
"ฮั่นแน่"    พี่ poethipus  ก็คงจะอยากเหมือนกันสิ  ฮา

ไปหยิบเบอร์  เข้าแถว  เรียงคิว  อย่าแซง น๊ะคร๊า  ฮา
ยายโจทก์เยอะ  อ่ะ  ฮา 

"NEXT"  ฮา

หัว...ฆรวย

หัวโขนมิวางออก              เจ้าหลงครอบไปทุกที่
อ่าองค์ว่าโสภี                  นฤดีปริ่มเปรมใจ
ลืมไปว่าที่ครอบ                ต้องวางออกนหทัย
สวมครอบตัวตนไว้             ก็แค่ควายใส่ชฎา
seiya-รักในหลวง
"ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

to make a friend, be a friend...

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 02:51:21 PM »

แล้วหมึกล่ะครับ สมัยก่อนประมาณ 2530 ได้มั๊ง เห็นว่า พฐ.พิสูจน์น้ำหมึกที่เขียนได้แต่หมึกยี่ห้อ มองบลองค์ ยี่ห้อเดียว
เดี๋ยวนี้น่าพิสูจน์จะได้หมดแล้วกระมังครับ

ชอบหมึกของ พิลิแกน สีน้ำเงินเขียว (เทอร์คอยซ์) ครับ สีสวยดี แต่ไม่เข้มมากเหมือนสีน้ำเงินหรือดำ

"Protection" is much better than "Correction".
กรุณารักษา"สิทธิ" ในการปกป้องตนเองและคนที่เรารัก
http://youtu.be/KYGScnPo8HQ
rerng
จงมีสติและให้อภัยผู้อื่นเสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 50

วัดธาตุน้อย(พ่อท่านคล้าย)จันดี อ.ฉวาง นศ.

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 05:14:13 PM »

-Lamy รุ่นในภาพนี้ฝากเพื่อนซื้อจากเซ็นทรัล 1,100.-บาทครับ(ราคาลดแล้ว)..เขียนลื่นดีมาก
-พอได้ของใหม่มาดันนอนทับ HERO ของจีนแดงหัก 2 ท่อนเลย (โฮ..โฮ..) ถึงจะราคาถูกแต่ก็รักมันครับ b]

เคยใช้แบบตัวล่าง(HERO)เมื่อสมัยเรียน ป.7 กับ PILOT อีกด้าม หมึกใช้ของ PILOT ชอบหมึก"เพลิแกน"แต่ครูไม่ให้ใช้(บอกว่าไม่ใช่สีน้ำเงินใช้ไม่ได้)
เมื่อหลายเดือนก่อนเดินเหงาที่โชห่วย BigC เห็น HERO ลายการ์ตูน แถมไส้เติมหมึก 1 อัน หมึกหลอด 3 หลอด ทดแทนของเดิมไม่ได้แต่พอทำให้ระลึกถึง อิอิ อิอิ

ปางไข้ปางขาดเข้า     แพงเกวียน ละชั่งแฮ
วิบัติบรจองเจียน                     จักม้วย
ปางต้องปรับไหมเตียน             ตนมอด ก็ดี
ปางมิตรใดทุกข์ด้วย                 มิตรนั้น ไหนเสมอ
             จาก โคลงโลกนิติ บทที่ ๓๘๙
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 05:02:56 PM »

Lamy รุ่นหมึกซึมนี้ ต้องซื้อหมึกหลอดของมันเองซึ่ง ตจว.หายากและแพง ผมถอดหลอดหมึกเปล่าออกมาพยายามบีบหมึกจากปากกาหมึกซึมอีกด้ามใส่ลงไปมันก็ไม่เข้า(รูเล็กสู้แรงดันอากาศไม่ได้)หยดหมึกกองอยู่ที่ปลายหลอด เลยเอาเข็มฉีดยาหมา(ไซริงซ์)มา ดูดหมึกเข้าไป 2-3 หยด ฉีดใส่หลอดหมึกเปล่า ๆ ของ Lamy ได้ง่าย ๆ เสียบหลอดกลับเข้าที่ตัวปากกา จะได้ Lamy ที่เขียนด้วยหมึก Quink ครับ..ประหยัดดีเพราะ หมึกซึมLamy เส้นใหญ่ หมึกหมดไวมาก       
supreme
Hero Member

คะแนน 127

« ตอบ #65 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 09:17:11 PM »

Lamy รุ่นหมึกซึมนี้ ต้องซื้อหมึกหลอดของมันเองซึ่ง ตจว.หายากและแพง ผมถอดหลอดหมึกเปล่าออกมาพยายามบีบหมึกจากปากกาหมึกซึมอีกด้ามใส่ลงไปมันก็ไม่เข้า(รูเล็กสู้แรงดันอากาศไม่ได้)หยดหมึกกองอยู่ที่ปลายหลอด เลยเอาเข็มฉีดยาหมา(ไซริงซ์)มา ดูดหมึกเข้าไป 2-3 หยด ฉีดใส่หลอดหมึกเปล่า ๆ ของ Lamy ได้ง่าย ๆ เสียบหลอดกลับเข้าที่ตัวปากกา จะได้ Lamy ที่เขียนด้วยหมึก Quink ครับ..ประหยัดดีเพราะ หมึกซึมLamy เส้นใหญ่ หมึกหมดไวมาก       

เห็นเขามี converter ไว้แทนหมึกรีฟิลครับ แต่ผมไม่รู้ว่าในเมืองไทยมีขายไหม เนื่องว่าผมไม่ได้ใช้ปากกาหมึกซึมครับ เลยไม่รู้รายละเอียดมากนัก สมัยก่อนเคยใช้อยู่แค่ ๑-๒ วันเอง แต่ก็ต้องเลิกใช้เนื่องจากทำเสื้อนักเรียนเลอะหมึกจนแม่ว่า  Grin

การศึกษาโดยไม่คิด ไร้ประโยชน์    การคิดโดยไม่ศึกษา เป็นอันตราย
billy the kid @ Love The King @
A Promise Is Promise
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 131

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2011, 11:24:24 PM »

Grin บ้านเรามีขายครับหลอดเติมของ LAMY ผมได้จากที่ศูนย์หนังสือธรรมศาสตร์ครับ

เอามาใช้กับด้ามนี้ครับ  Grin

ทุกคนมีอิสระอย่างเต็มที่ในการดำเนินชีวิต และเป็นผู้รับผลแห่งการกระทำของตน ตามเงื่อนไขปัจจัยต่างๆ
*อนุช  อาภาภิรม*
ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 08:46:39 AM »

ผมใช้ st. Dupont อยู่ครับ ขนาดไส้ m

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #68 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 08:48:37 AM »

ใช้เป็นครั้งคราวครับ มีปากเกอร์ กับ ดูป๊องส์ เยี่ยม

Jedth
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 858

« ตอบ #69 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 08:58:00 AM »

LAMY ด้ามที่สองกำลังตามมาครับ  Grin
ฝากรุ่นพี่ซื้อตอนลดราคา (ลดตั้ง 30%) ต้นปีหน้า (2555) จะเดินทางไปรับจากเมืองกรุง
บ้านผม (เชียงใหม่) B2S ไม่มี LAMY ขาย แต่้รานขายเครื่องเขียนบางร้านมีขายครับ  ไหว้

Pragmatism
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 11:39:14 AM »

Grin บ้านเรามีขายครับหลอดเติมของ LAMY ผมได้จากที่ศูนย์หนังสือธรรมศาสตร์ครับ

เอามาใช้กับด้ามนี้ครับ  Grin

อืมส์ ถ้ามีหลอดสำรองแบบนี้ก็แจ่ม
เมื่อเช้านั่งนึก ๆ อยู่พอดี  หลังจากด้ามสุดท้าย
ไม่รู้ไปทิ้งไว้ทีไหน  ว่าจะหาใหม่สักด้าม เคยเห็น
ของไอ้เข้ ก็สวยดี  เอามาเหน็บคู่กับ ดูปองค์ลูกลื่นที่ใช้อยู่ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 12:43:19 PM »

เข้าไปดูในเน็ตมาน่าเขียนดีครับ  แต่คงไม่เหมาะที่เอาไว้โชว์ใคร   Grin

Tachikawa New Manga Pen School (I.C.)

0.2mm - 0.3mm  (line thickness)

หมึกเติม ๒ หลอด  ๗๐ บาท

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
cobra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 86

36003

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 03:01:26 PM »

ใช้มองบลังซ์ครับ แต่ตอนนนี้เก็บแล้วครับ เพราะหมึกที่ซื้อครั้งสุดท้ายขวดละ 400 บาทครับ เลยเปลี่ยนมาใช้ลูกลื่นด้ามละ 2 บาทครับ  ขำก๊าก ขำก๊าก

Uploaded with ImageShack.us
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 03:44:16 PM »

แม่ผมเคยให้ใช้ช่วงตอนอยู่ ประถม จำยี่ห้อไม่ได้ แต่ว่าตัวปากกาจะใช้หมึกสำเร็จที่เป็นหลอดๆมาเสียเข้าไป พอหมดก็เปลี่ยนหลอดใหม่

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2011, 04:09:01 PM »

แม่ผมเคยให้ใช้ช่วงตอนอยู่ ประถม จำยี่ห้อไม่ได้ แต่ว่าตัวปากกาจะใช้หมึกสำเร็จที่เป็นหลอดๆมาเสียเข้าไป พอหมดก็เปลี่ยนหลอดใหม่
รุ่นผมหมึกหลอดไม่มีหรอกคับ(ครับ) มีแต่หมึกขวด ยี่ห้อ Pilot, Quink, Pellican, Geha..ฯลฯ  หมึกเติมสีแดงยังมีเลยครับ ปากกาหมึกซึมเป็นอาวุธร้ายของ นร.หญิง เพื่อนผมถูกด่าจะเข้าไปเตะ มันชักหมึกซึมออกมาสลัดหมึกใส่เสื้อขาวเลอะหมดทั้งตัว 
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์