เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 29, 2024, 10:33:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยังใช้ปากกาหมึกซึมกันออยู่หรือเปล่าครับ  (อ่าน 22432 ครั้ง)
konklong
รักทุกคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 277

จงทำดี มีศีลธรรม ถือความสัตย์

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 06:17:43 PM »

ผมเลิกใช้มานานมากแล้วครับ  มีความฝังใจตั้งแต่เด็ก ตอนเรียนประถม สมัยที่เรียนภาษาอังกฤษใหม่ๆ ภาษาอังกฤษจะมี ตัวเขียนเล็ก ตัว

เขียนใหญ่ ตัวพิมพ์เล็ก ตัวพิมพ์ใหญ่ ประมาณนั้น  ครูให้ใช้ปากกาคอแร้ง (แบบต้องคอยจุ่มหมึกแล้วจึงเขียน คล้ายๆกับปากกาหมึกซึมนี่

แหละ) เขียน ปรากฏว่าหมึกหก เลอะเทอะ เสียเสื้อ ต่อมาครูบอกถ้าจะให้ดีต้องใช้ปากกาหมึกซึม  ซื้อมาใช้ แต่ตอนเหน็บใส่กระเป๋าเสื้อ มัน

ซึมออกมา เสียเสื้ออีกแล้ว กลับบ้านแม่ตี   เศร้า ตั้งแต่นั้นมา สาปครับ หมึกซึม  ไม่ได้ซึมแค่หมึก  แต่คนใช้นี่สิ ทั้งซึม ทั้งเศร้า   Grin

ชนใดไม่มีดนตรีการ  ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 07:10:43 PM »

รู้สืกตอนเด็กจะมีอยู่2ยี่ห้อที่ราคาไม่แพง แต่ทนทาน ไพลอต กับอีกยี่ห้อ
จำชื่อไม่ได้ ส่วนปาร์คเกอร์ กับเชฟเฟอร์ ราคาเกินเอื้อมครับ Grin เยี่ยม
   เลิกใช้ปากกาหมึกซืมตั้งแต่ขึ้นมัธยมแล้วครับ คิก คิก
youngnoi7474
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 07:56:41 PM »

รู้สืกตอนเด็กจะมีอยู่2ยี่ห้อที่ราคาไม่แพง แต่ทนทาน ไพลอต กับอีกยี่ห้อ
จำชื่อไม่ได้ ส่วนปาร์คเกอร์ กับเชฟเฟอร์ ราคาเกินเอื้อมครับ Grin เยี่ยม
   เลิกใช้ปากกาหมึกซืมตั้งแต่ขึ้นมัธยมแล้วครับ คิก คิก
                       อีกยี่ห้อที่จำชื่อไม่ได้คงจะเป็น Hero ของจีนใช่ไหมครับ รูปทรงเขาจะมนๆทั้งด้าม ไหว้
                       กระทู้นี้อีกสองวันก็ครบสองปีพอดี ไหว้
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 09:09:46 PM »

โรงเรียนที่ลูกเรียนอยู่ เด็ก ป.๔ ต้องใช้ปากกาหมึกซึมครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

vvv_v
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #94 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 11:37:07 AM »

ST.DUPONT ใช้อยู่ ๑ ด้ามโปรด
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 01:09:43 PM »

ผมเลิกใช้มานานมากแล้วครับ  มีความฝังใจตั้งแต่เด็ก ตอนเรียนประถม สมัยที่เรียนภาษาอังกฤษใหม่ๆ ภาษาอังกฤษจะมี ตัวเขียนเล็ก ตัว

เขียนใหญ่ ตัวพิมพ์เล็ก ตัวพิมพ์ใหญ่ ประมาณนั้น  ครูให้ใช้ปากกาคอแร้ง (แบบต้องคอยจุ่มหมึกแล้วจึงเขียน คล้ายๆกับปากกาหมึกซึมนี่

แหละ) เขียน ปรากฏว่าหมึกหก เลอะเทอะ เสียเสื้อ ต่อมาครูบอกถ้าจะให้ดีต้องใช้ปากกาหมึกซึม  ซื้อมาใช้ แต่ตอนเหน็บใส่กระเป๋าเสื้อ มัน

ซึมออกมา เสียเสื้ออีกแล้ว กลับบ้านแม่ตี   เศร้า ตั้งแต่นั้นมา สาปครับ หมึกซึม  ไม่ได้ซึมแค่หมึก  แต่คนใช้นี่สิ ทั้งซึม ทั้งเศร้า   Grin

บางโรงเรียนแนะนำให้เด็กใช้หมึกยี่ห้อ  เกฮา  เพราะซักน้ำเปล่าก็ออก    สมุดจดต้องเก็บให้ดีถ้าเปียกน้ำก็จบกัน ถือเป้นการฝึกเด็กไปในตัว

....ตามล่า...อีตอแหล
ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 09:33:05 AM »

อีกยี่ห้อที่จำชื่อไม่ได้คงจะเป็น Hero ของจีนใช่ไหมครับ รูปทรงเขาจะมนๆทั้งด้าม ไหว้
                       กระทู้นี้อีกสองวันก็ครบสองปีพอดี ไหว้
   ไม่ใช่Heroครับ นึกชื่อไม่ออกครับ ตอนนั้น มีการแข่งกันว่าปากกาใครทนทาน
กว่า เอามาปักใส่โต๊ะเบาๆ แล้วเขียนต่อ บางด้ามก็พังไปเลยครับ  สมัยนั้นยี่ห้อ
ปาร์คเกอร์ กับ เชฟเฟอร์ นี่ในความรู้สึกของเด็กประถมมันเป็น ปากการะดับเทพ
เลยเชียว ตอนนี้เจอก็จะซื้อเก็บพวกมือสอง แต่จะเป็นหมึกแห้งซะส่วนใหญ่ มีพวก
หมึกซึมอยู่2-3ด้ามเท่านั้นครับ Grin

ตี๋ br
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1484

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 09:35:40 AM »

ด้ามนี้โบราณหน่อย สูบหมึกแบบที่สุบลมเลยเชียว Grin คิก คิก

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7]
  พิมพ์