เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 11:21:13 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้จักปืนทราโว่คับ  (อ่าน 15621 ครั้ง)
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 11:53:56 PM »

..ประเทศที่นำปืนรุ่นนี้เข้าประจำการครับ.. ไหว้ เยี่ยม

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
nogun
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 12:10:01 AM »

ได้อ่านความเห็นจากทหารหลายท่าน ที่เป็นคนเล่นปืน และให้ความสนใจในเรื่องยุทธวิธี ท่านว่าไม่น่าจัดซื้อมาเลย  สรุปเรื่องหลักๆจะเป็นเรื่องปัญหาการส่งกำลังบำรุง
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 08:40:39 AM »

ขออนุญาตตอบครับ ใส่แม็คกาซีน M16 ได้ครับ แล้วแม็คตัวที่ติดมากับปืน ปั้มIWI ที่แม็คเลย

3'SF TRAINING COMPANY.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 11:23:23 AM »

ผมว่าน่าจะอ่านว่า"เทเวอร์"นะครับ ข้อเท็จจริงไม่ทราบเหมือนกัน(ขอผู้รู้ชี้แนะครับ) เพียงแค่อยากออกเสียงให้เหมือนเจ้าของภาษา คนไทยชอบเอามาออกเสียงเองจนเพี้ยน เช่น ไอร่อนแมน ที่ถูกคือ ไออ่อนแมนครับ...

ตามนั้นครับ ไออ้อนแมน... คนไทยสะกดผิดแยะจนไม่รู้จะแก้ยังไงแล้วครับ เช่นมาตรฐาน กลายเป็นมาตราฐาน เป็นต้น...

ส่วนไอร่อนแมนนี่ นายสมชายเข้าใจว่าเขาย่อมาจาก"ไอ"แปลว่าฉัน, บิน"ร่อน"ได้... บินร่อนไปร่อนมา เลยเรียกว่าไอร่อนแมนครับ... ฮา...

เห็นอ่านว่า"ทราโว่"นะ

ไม่เห็นมีใครอ่าน ทาฟเวอร์ หรือเทฟเวอร์  ซักคน

ทาโว่ หรือออกแอคเซ็นยังไงก็ไม่มีตัวอาร์ ดังนั้นไม่มี"รอเรือ"ครับ...

ขออนุญาตตอบครับ ใส่แม็คกาซีน M16 ได้ครับ แล้วแม็คตัวที่ติดมากับปืน ปั้มIWI ที่แม็คเลย

แม็กกาซีน... ตัวกอไก่มาจากตัวจีครับ...

วันนี้แก้เรื่องภาษาแยะเลย... เย้...
KCharng
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 11:32:19 AM »

Tavor TAR-21 Assault Rifle
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 11:42:56 AM »

Tavor (tah-vore) ออกเสียงว่า ทาวอร  เป็นภาษา ฮิบบรู
อ้างจาก: RECON ที่ พฤษภาคม 21, 2010, 02:55:08 PM
น่าจะอ่านว่า ทาฟเวอร์ หรือเทฟเวอร์ ใช่หรือไม่ครับ  ไม่น่าจะอ่านว่าทราโว่

มันเป็นศัทพ์เฉพาะที่เจ้าของคำศัทพ์   ออกเสียงว่า ทาวอร  ก็เลยต้องออกเสียงตามนั้น
แต่ถ้าเป็นคำว่า Tavern จะออกเสียงตัวแรกว่า  แทฟ (Tav ) โดยเอาตัว t a v มารวมกันได้
ลองฟังเสียงที่นี่ http://www.merriam-webster.com/cgi-bin/audio-medlineplus.pl?tavern01=tavern
ตัว V ฝรั่งไม่ได้ออกเสียงว่า ว  แต่เป็น ฟ

...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 12:06:02 PM »

พีเจษครับ ปืนที่คายปลอกกระสุนข้างหูนี่มันเสียงเข้าหูโดยตรงเลยแล้วคนยิงไม่ลำบากมากกว่า  ถ้าใช้ปืนเอ็มสี่ไม่ดีกว่าหรือครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 12:38:50 PM »

พีเจษครับ ปืนที่คายปลอกกระสุนข้างหูนี่มันเสียงเข้าหูโดยตรงเลยแล้วคนยิงไม่ลำบากมากกว่า  ถ้าใช้ปืนเอ็มสี่ไม่ดีกว่าหรือครับ
สำหรับ Tavor ผมตอบให้ไม่ได้ครับ  ไม่เคยยิงครับ
ปืนจำพวก Bullpup เคยยิงแต่ AK47 bullpup เสียงปืนดัง  จะออกทางปลายลำกล้อง  เสียงก็ดังกว่าปืนที่ลำกล้องห่างหน้าผู้ยิงมากกว่าเป็นธรรมดา ( เหมือนปืนยาวลำกล้องสั้น ) ที่หูจะได้ยินเสียงระบบลูกเลื่อนทำงาน  ตอนป้อนกระสุน และตอนรั้งปลอกออกครับ
ปืน M16/M4/Ar15 ก็จะได้ยินเสียงที่พานท้ายตอนลูกเลื่อนถอยหลังไปดัน  ตัว buffer และ สปริง  แต่น้อยกว่าปืน AK bullpup
เวลายิง M16/M4 ตอนลูกเลื่อนถอยหลังจะมีแก๊สที่ดันลูกเลื่อน  รั่วมาเข้าตาด้วยตรงคันรั้งขึ้นลำครับ
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 01:38:04 PM »

ผมมี  FS 2000 ดังรูป เวลายิงก็ไม่มีปัญหาเรื่องเสียงเลยครับ   เจ้า Styer AUG ที่เคยยิงก็ไม่มีปัญหาเช่นกัน  จะเป็นปัญหานิดหน่อยก็เจ้า  Styer AUG สำหรับคนถนัดซ้าย

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 02:19:41 PM »

ครับๆ

3'SF TRAINING COMPANY.
safety not compromise - รักในหลวง
Full Member

คะแนน 56

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 02:51:20 PM »

ได้อ่านความเห็นจากทหารหลายท่าน ที่เป็นคนเล่นปืน และให้ความสนใจในเรื่องยุทธวิธี ท่านว่าไม่น่าจัดซื้อมาเลย  สรุปเรื่องหลักๆจะเป็นเรื่องปัญหาการส่งกำลังบำรุง

ดีไม่ดีอย่างไรให้ตั้งข้อสังเกตุอย่างนี้นะครับ
หน่วยปฎิบัติการณ์พิเศษของ  อิสราเอล  อเมริกัน อังกฤษ พันธมิตรนาโต้ ฯลฯ รวมทั้งของไทย  ไม่ใช้ ทราวอร์
ส่วนใหญ่ใช้ M4 อย่างแย่ๆก็ A2 
ไม่ใช่ทราวอร์ไม่ดีแค่มีคุณลักษณะบางอย่างที่ยังไม่เข้าตาหน่วยเหล่านี้ Wink

WE  DO  BAD  THINGS
TO  BAD  PEOPLE    Cool

สรรพสิ่ง  ทั้งหลายในโลก  ล้วนมีวาระของมันเอง
กุหลาบ  จะเบ่งบานแย้มกลีบก็เมื่อถึงวาระที่พร้อมแล้วเท่านั้น

ผู้รู้ย่อมเห็นเอง

UNSUNG HEROES

We  Support  Our Troops
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 03:16:30 PM »

เอาภาพมาฝากครับ ได้มีโอกาสสัมผัสเป็นบุญมือ  Cheesy Cheesy Cheesy

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 04:37:39 PM »

รู้สึกปืนทราโว่ เคยเห็นในรายการพิเศษช่องหนึ่งที่เพิ่งออกอากาศไป เป็นเรื่องราว-
ของทหารเกณฑ์ ก็มีใช้และฝึกด้วยปืนชนิดนี้ด้วยครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2010, 04:40:09 PM โดย kon tung kru 91_รักในหลวง » บันทึกการเข้า
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 07:15:20 PM »

สำหรับ Tavor ผมตอบให้ไม่ได้ครับ  ไม่เคยยิงครับ
ปืนจำพวก Bullpup เคยยิงแต่ AK47 bullpup เสียงปืนดัง  จะออกทางปลายลำกล้อง  เสียงก็ดังกว่าปืนที่ลำกล้องห่างหน้าผู้ยิงมากกว่าเป็นธรรมดา ( เหมือนปืนยาวลำกล้องสั้น ) ที่หูจะได้ยินเสียงระบบลูกเลื่อนทำงาน  ตอนป้อนกระสุน และตอนรั้งปลอกออกครับ
ปืน M16/M4/Ar15 ก็จะได้ยินเสียงที่พานท้ายตอนลูกเลื่อนถอยหลังไปดัน  ตัว buffer และ สปริง  แต่น้อยกว่าปืน AK bullpup
เวลายิง M16/M4 ตอนลูกเลื่อนถอยหลังจะมีแก๊สที่ดันลูกเลื่อน  รั่วมาเข้าตาด้วยตรงคันรั้งขึ้นลำครับ
ผมมี  FS 2000 ดังรูป เวลายิงก็ไม่มีปัญหาเรื่องเสียงเลยครับ   เจ้า Styer AUG ที่เคยยิงก็ไม่มีปัญหาเช่นกัน  จะเป็นปัญหานิดหน่อยก็เจ้า  Styer AUG สำหรับคนถนัดซ้าย

ขอบคุณทั้งสองท่านมากๆครับ  ไหว้  การได้ยิงฟูลออโต้นี่เป็นความไฝ่ฝันของคนรักปืนเมืองไทยทุกคนครับ Cheesy  แค่ได้อ่านข้อมูลก็แสนจะสุขใจครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 08:18:59 PM »

คนถนัดซ้ายแบบผมหมดสิทธิ์ยิงเลย ถ้าฝืนยิงสงสัยกระสุนกระเด็นเข้าหน้าแน่ หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์