เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 07:28:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถาม 2 เรื่อง ครับ  (อ่าน 1070 ครั้ง)
ไร้นาม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 10:53:14 AM »

คำถามมีดังนี้ ครับ
1. เราจะรู้ได้ยังไง ว่า ป3 ที่ติดมากับปืนว่า ปลอม หรือ ไม่ ปืน สวม หรือ ไม่สวม ทะเบียน บางท่านบอกว่า เช็คจากเว็ปกรมการปกครอง แต่เว็ปยังไม่ได้อัฟข้อมูล เลยเข้าไปไม่ได้ เรามีวิธีการดูเบื้องต้นอย่างไร และ ถ้าเราซื้อปืนโดย ไม่ได้มีเจตนา ว่าปืนนั้น ทะเบียนปลอม หรือ ปืนโดนสวม มาจะมี โทษ อย่างไร (อันนี้คนบริสุทธิ์ซวยกันมาเยอะ) เลยอยากจะตั้ง กระทู นี้ขึ้นมาเพราะจากที่อ่าน คนซื้อปืนมือสอง โดนกันเยอะ ยังไม่รวมปืนยำมา
2. การซื้อขายอาวุธปืน นี้ ต้องมีเอกสารอะไร บ้างทั้งผู้ซื้อ และ ผู้ขาย เพราะ ตาม ตจว บ้างคน มีการโอนลอย อันนั้น ก็แล้วแต่ เพราะผู้ขายเสียเปรียบ (ช่างมัน) แต่อยากรู้ว่าต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง แล้ว ไปดำเนินเรื่องที่ไหน ต่อ ครับ
ขอสอบถาม 2 ข้อ ครับ  ไหว้

จำหน่ายอะไหล่ ปืนสั้น ปืนยาว IPSC , IDPA ราคามิตรภาพ

http://gunsspareparts.lnwshop.com/
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 10:58:50 AM »

ข้อ.1 เอกสารให้มีและใช้อาวุธปืน ติดตัวปืน เรียกว่า ป.4 ครับ ต่างจังหวัดก็ไปเช็คที่อำเภอที่ออกได้ครับ
ข้อ.2 สำเนาบัตร ปชช. สำเนาทะเบียนบ้าน ของทั้งผู้ซื้อผู้ขาย และสัญญาซื้อขาย

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
เขรางค์-รักในหลวง
.........สะบายดี.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 801

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 11:15:16 AM »

ก่อนซื้อ ขอถ่ายสำเนา ป.3 แล้วไปเช็คที่อำเภอเลย ยอมเสียเวลา ดีกว่าเสียใจครับ

ปล.เหตุการณ์ที่บ้านปกติแล้วนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ไหว้

...ไม้ใหญ่จะยืนต้านแรงช้างสารอยู่ได้   ก็ด้วยรากแข็งแรงที่หยั่งลึกลงในดิน...
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 11:30:39 AM »

ควรจูงมือกันไปจดทะเบียนที่อำเภอเลยครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 12:09:07 PM »

คนซื้อมี ป.๓ คนขายมี ป.๔ แล้วจูงมือกันไปโอนที่อำเภอเลย... สบายใจครับ... ถ้าคนขายอิดออด... ให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่าปืนสวมทะเบียน..

...ปัจจุบันการโอนลอยถือว่าผิดกฏหมายครับ... ไหว้

Konkoaloa
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 02:17:48 PM »

ถ้าเป็นปืนรุ่นใหม่จะมีเลขหมายประจำปืนครับ ดูให้ตรงกับใบ ป.4 หรือดูว่ามีร่องรอยการลบแล้วตอกใหม่หรือเขียนใหม่หรือไม่ ดูด้วยตาเปล่าหรือนำไปเทียบกับกับกระบอกอื่นแล้วดูตัวหนังสือหรือตัวเลขว่าเหมือนกันหรือเปล่าครับ
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 04:25:32 PM »

ข้อ 1. เอาปืนพร้อมใบ ป3 ไปตรวจที่ที่ออกใบอนุญาต ถ้าไม่แน่ใจเอาไปเฉพาะ ป3 ตัวจริงไปขอตรวจ ครับ
        ข้อ 2. http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=2330.0 ครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์