เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 11:30:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะยิงของ ลูกซอง และลูกกรด  (อ่าน 12474 ครั้ง)
hop
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 02:15:38 PM »

สวัสดีครับ

ผมอยากทราบครับว่าทำไมกระสุนลูกซอง (ลูกปราย 9 เม็ด-ลูก SG) ถึงส่งหัวกระสุนไปได้ไกลแค่ราวๆ 500 เมตร ก็หมดระยะอันตรายแล้ว และกระสุนลูกโดดของลูกซองก็ยิงได้ไกลแค่ราวๆกิโลเมตรเดียวเท่านั้น
              ทั้งๆที่พลังทำลายที่ปากลำกล้องของลูกซองรุนแรงกว่ากระสุน .22 มาก แต่กระสุน.22 กลับส่งหัวกระสุนไปได้ไกลตั้งเกือบ 2 กิโลเมตร

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 03:10:12 PM »

น้ำหนักของหัวกระสุน

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 03:13:21 PM »

สวัสดีครับ

ผมอยากทราบครับว่าทำไมกระสุนลูกซอง (ลูกปราย 9 เม็ด-ลูก SG) ถึงส่งหัวกระสุนไปได้ไกลแค่ราวๆ 500 เมตร ก็หมดระยะอันตรายแล้ว และกระสุนลูกโดดของลูกซองก็ยิงได้ไกลแค่ราวๆกิโลเมตรเดียวเท่านั้น
              ทั้งๆที่พลังทำลายที่ปากลำกล้องของลูกซองรุนแรงกว่ากระสุน .22 มาก แต่กระสุน.22 กลับส่งหัวกระสุนไปได้ไกลตั้งเกือบ 2 กิโลเมตร

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ
ถามมาน่ารักดีครับ ......ลองคุยกันดู
ก่อนอื่น ผมไม่ใช่นักวิชาการด้านอาวุธปืนนะครับ เพียงแต่เล่นปืนมาบ้าง  เคยผลิตปืนประเภทปืนแก็ป ปืนอัดเทียนหัวลูกปืนคอ จักรยานบีเอ็มเอ็กซ์ เที่ยวตระเวนยิงป้ายโฆษณาแถวบ้าน ให้แผ่นไม้อัด มันทะลุได้ โดยใช้การรีดขนาดลำกล้องด้วยเสาสไลด์วิทยุ จากใหญ่ไปหาเล็ก เป็นการเพิ่มกำลังหัวกระสุน ......ก็พอจะเข้าใจอะไรได้บ้าง

ผมไม่ทราบนะครับ ว่าระยะตำบลกระสุนตก ของท่านจะโอเคหรือเปล่า แต่เป็นที่แน่ๆ แหละว่า .22 ไปไกลกว่า ลูกซอง อย่างแน่แท้ อันนี้ เป็นที่ทราบกันโดยทั่วไปอยู่แล้ว
-ก่อนอื่น ท่านต้องเข้าใจหลักการส่งกำลังของลำกล้องปืนเสียก่อนเป็นอันดับแรก
แก๊ส ในการจุดระเบิด เมื่อระเบิดออกมาแล้ว จะต้องถูกเก็บตัวอยู่ด้านหลังหัวกระสุนอย่างมิดชิด จนกว่ากระสุน จะโพล่พ้นปลายลำกล้อง

กระสุนปืนลูกซอง แม้จะมีพลังงานปากลำกล้องรุนแรงกว่า .22 อย่างมหาศาล   แต่อย่าลืมว่า กระสุนลูกซอง ไม่ได้แนนสนิท กับลำกล้องปืน เหมือน .22
.22 นั้น ถ้าท่านถอดหัวกระสุน ออกจากปลอก แล้วลองยัดเข้าท้ายรังเพลิง แล้วลองกระทุ้งให้ออกปากลำกล้องดูซิครับ ผมว่า ปล้ำกันพอสมควรแหละครับ กว่าจะเอาก้านเหล็กกระแทกให้มันออกมาทางปากลำกล้องได้
หัวกระสุน .22 จะฟิตกับกับลำกล้องพอสมควร ความฟิตความแน่นของมัน ทำให้เกิดแรงดันภายในลำกล้อง ส่งผลให้กระสุนวิ่งไปได้ไกล
และ....และ...และ  
ข้อสำคัญที่สองคือ   ท่านเข้าใจเรื่องเกลียวลำกล้องไหมครับ ไม่รู้จะเรียกว่าอะไร เขาเรียกเกลียว ผมก็เรียกมั่ง จริง มันเป็น เนื้อเหล็กที่นูนขึ้นมาในลำกล้อง เป็นตัวบังคับให้กระสุน วิ่งออกไปด้วยแล้วหมุนรอบตัวเองในลักษณะ ทรงกระบอกไปด้วย
ไอ้เกลียวนี่แหละ ส่งผลให้ .22 วิ่งได้เป็นแนวตรง และมีกำลังมากขึ้นไปอีก
ท่านลองส่องลำกล้องปืนลูกซองดูซีครับ ลำกล้องเรียบสวยใสสะอาด ไม่มีเส้นอะไรๆ วนไป เวียนมาอยู่ในลำกล้องเลย
เมื่อกระสุนระเบิดดันหัวกระสุนออกไป กล้องก็เพียงแต่บังคับให้กระสุน พุ่งออกไปข้างหน้าเท่านั้น
หัวกระสุนลูกซอง เป็นเม็ดๆ แยกจากกัน ก็ต่างคนต่างกระจายกันไป   โดยมีหมอนรองกระสุนเป็นตัวช่วยส่งกระสุนออกไป
มันต่างกันครับ
ผมพอจะเล่าให้ท่านฟังได้แบบนี้แหละครับ   ท่านเคยเล่นกระบอกไม้ไผ่ อัดกระดาษหนังสือพิมพ์แช่น้ำไหมครับ
ถ้าท่านปั้นกระสุนแช่น้ำได้ขนาดเหมาะๆ แน่นๆ ลำกล้องหน่อยละก็  นัดนั้นแหละ ดังสนั่น และถ้าโดนเพื่อนละก็ เจ็บเอาการ
แต่นัดไหน ปั้นไม่แน่น กระแทกด้ามยิงไป เสียงก็ไม่ดัง ยิงก็ไม่เจ็บ ลมมันรั่วหมดเลยครับ
ลืมบอกไป บอกกระบอก ทำสั้นเป็นคอมแพ็ค ปั้นกระสุนแน่นแทบตาย ยิงก็ไม่ไกล เสียงก็ไม่ดัง
แต่ถ้ากระบอกไรเฟิล ยาวๆ ยิงปั้นกระสุนแน่นๆ เสียงยิ่งดัง แถมโดนแล้วเป็นจ้ำๆ เลยแหละครับ (กระบอกไม้ไผ่นะครับ) พอเปรียบกันได้มั้ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2010, 03:22:31 PM โดย tao bangkhaen » บันทึกการเข้า
jailer
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 03:38:48 PM »

อยากทราบว่ากระสุนลูกกรดประเภทหัวแข็งและหัวอ่อนเหมาะสมกับเป้าชนิดไหนและขนาดกี่เกรนครับ
jailer
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 03:44:47 PM »

อยากทราบข้อเปรียบข้อดีและข้อเสียของกล้อง 2ยี่ห้อระหว่างบรูซแนลกับแอ๊คน่าครับ
wiched
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 137

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 04:29:59 PM »

+1 แหม อธิบายจนอยากกลับบ้านไปทำอีโพ๊ะเล่นครับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 04:34:12 PM »

+1 แหม อธิบายจนอยากกลับบ้านไปทำอีโพ๊ะเล่นครับ
ครับ.....ผมหมายถึง อีโพะ ที่พี่ว่านั่นแหละครับ ผมเปรียบเทียบแรงดันในลำกล้องให้เจ้าของกระทู้เขาฟังนะครับ ไม่รู้จะเทียบยังไง ก็เลยเอาภูมิปัญญา ของเล่นเด็กบ้านนอกอย่างผม ที่เคยเล่นมา  มาลองเปรียบเทียบดูน่ะครับ เผื่อท่านเจ้าของกระทู้ท่านจะเข้าใจบ้าง   แต่ถ้าเขาไม่เคยเล่น ก็คงเข้าใจยากหน่อย จริงไหมพี่ ....
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 04:37:15 PM »

สุดแรงเผ่าแหละครับ!

3'SF TRAINING COMPANY.
HS1BTI
Full Member

คะแนน 30

Get up stand up don't give up the Fight.

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 04:56:39 PM »

เยี่ยมครับ ใช้ภาษาที่ง่ายอธิบายได้ชัดเจน...

TOO MANY GUNS. NOT ENOUGH FUNDS !
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 05:03:40 PM »

เป็นกระสุนลูกซองเทวดา เหรอครับ  ถึงไปได้ตั้ง  ๕๐๐ เมตร.      คิก คิก

ขอบคุณมากครับ หมอรุต  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2010, 11:18:47 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ozonated
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 05:08:16 PM »

เป็นกระสุนลูกซองเทวดา เหรอครับ  ถึงไปได้ตั้ง  ๕๐๐ เมตร.     คิก คิก

+1   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 07:03:22 PM »

กระสุนลูกซอง ลูกโดด วิ่งจากลำกล้องไม่มีเกลียว ทำให้เสียวิถีได้ง่ายกว่า เมื่อเสียวิถี ยิ่งแกว่งก็ยิ่งเจอแรงต้านจากอากาศ จึ่งไปไม่ไกลครับ ส่วนลูกปรายก็ทำนองเดียวกัน อีกทั้งเป็นทรงกลม เจอแรงต้านของอากาศ เข้าพักเดียวก็หมดแรงครับ ส่วนลูกกรดนั้น ถึงตัวเล็กกว่า เมื่อเทียบรูปทรง ความเร็วของหัวกระสุน และมีเกลียวปั่นหัวกระสุนให้หมุน รักษาวิถีได้ดีกว่า จึงไปได้ไกลกว่าครับ
อู๋ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 07:10:03 PM »

ลููกซอง หวังผล 30   ลูกกรด 50
เกินกว่านั้น คงไม่มีพิษสงอะไรมากไปกว่าปาก้อนหิน

Life was like a box of chocolate. You never know what You're gonna get.
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 07:43:11 PM »

ลูกซอง น่าจะได้ถึง 50 เมตร นะครับ
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 08:22:27 PM »

ลูกซอง น่าจะได้ถึง 50 เมตร นะครับ
เขาหมายถึงลูก 9 เม็ดนะครับ 50 เมตร ฟรุ๊กๆโดนก็ตายได้เหมือนกันนะครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์