เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:23:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ระยะยิงของ ลูกซอง และลูกกรด  (อ่าน 12457 ครั้ง)
ทยานชล
Jr. Member
**

คะแนน 8

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 08:24:23 PM »

ลูกซอง น่าจะได้ถึง 50 เมตร นะครับ
50เมตรนี่คือบานเป็นกระด้งแล้วใช่ไม๊ครับ

เหล็กในคนสำคัญกว่าเหล็กในเรือ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 09:40:24 PM »

สวัสดีครับ

ผมอยากทราบครับว่าทำไมกระสุนลูกซอง (ลูกปราย 9 เม็ด-ลูก SG) ถึงส่งหัวกระสุนไปได้ไกลแค่ราวๆ 500 เมตร ก็หมดระยะอันตรายแล้ว และกระสุนลูกโดดของลูกซองก็ยิงได้ไกลแค่ราวๆกิโลเมตรเดียวเท่านั้น
              ทั้งๆที่พลังทำลายที่ปากลำกล้องของลูกซองรุนแรงกว่ากระสุน .22 มาก แต่กระสุน.22 กลับส่งหัวกระสุนไปได้ไกลตั้งเกือบ 2 กิโลเมตร

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ

ขอทราบที่มาของข้อมูลครับ...

ถ้าหากผมจะบอกว่าลูกซองลูกโดดบางชนิดยิงได้ไกลกว่าสามกิโลเมตร(10,378ฟุต) จะเชื่อไหมครับ...   ตกใจ

และถ้าหากบอกว่าลูก OO Buck ยิงได้ไกลถึง 886 หลาจะเชื่อไหมครับ...  ตกใจ

ลองอ่านดูครับ...

http://findarticles.com/p/articles/mi_m0BQY/is_11_53/ai_n20512665/

http://www.mdshooters.com/showthread.php?t=9803

อย่าเชื่อสิ่งที่คนอื่นบอกมาโดยอาศัยความเชื่อครับ...

ดังนั้นเลือกให้ดีว่าจะเลือกเชื่อสิ่งใดครับ...

รวมถึงข้อความของผมด้วยครับ...ฮา... เยาะเย้ย

mod.19
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 09:41:11 PM »

ลููกซอง หวังผล 30   ลูกกรด 50
เกินกว่านั้น คงไม่มีพิษสงอะไรมากไปกว่าปาก้อนหิน
                    .22ข้างกล่องบอกระยะอันตรายไว้ว่า1.5ไมล์ครับ มุมยิงที่30องศายังตายได้ 
            ส่วนลูกซองถ้าเป็นลูก9เม็ด  ระยะหวังผล 30ม. ลงมากับลำกล้อง18นิ้ว   แต่ที่50ม.
        จะไม่เข้าเป้าครบทุกเม็ดครับจะเข้า5-7เม็ด   ซึ่งก็ยังตายได้อยู่ดี   แต่เม็ดตะกั่วที่ไม่โดนเป้าหมาย
      มันจะหลุดไปโดนคนอื่นตายด้วยครับ    จึงยิงกันใกล้ๆครับ    แถมครับ   เม็ดตะกั่วขนาด.33นิ้วในลูก9เม็ด
      ถ้ายิงที่มุมเงย30องศาบินได้ไกล   200ม. นะครับถ้าโดนเข้าก็ตายได้เช่นกันครับไม่เด็กๆอย่างที่เข้าใจครับ
      ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2010, 09:48:15 PM »

สวัสดีครับ

ผมอยากทราบครับว่าทำไมกระสุนลูกซอง (ลูกปราย 9 เม็ด-ลูก SG) ถึงส่งหัวกระสุนไปได้ไกลแค่ราวๆ 500 เมตร ก็หมดระยะอันตรายแล้ว และกระสุนลูกโดดของลูกซองก็ยิงได้ไกลแค่ราวๆกิโลเมตรเดียวเท่านั้น
              ทั้งๆที่พลังทำลายที่ปากลำกล้องของลูกซองรุนแรงกว่ากระสุน .22 มาก แต่กระสุน.22 กลับส่งหัวกระสุนไปได้ไกลตั้งเกือบ 2 กิโลเมตร

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ
ถามมาน่ารักดีครับ ......ลองคุยกันดู
ก่อนอื่น ผมไม่ใช่นักวิชาการด้านอาวุธปืนนะครับ เพียงแต่เล่นปืนมาบ้าง  เคยผลิตปืนประเภทปืนแก็ป ปืนอัดเทียนหัวลูกปืนคอ จักรยานบีเอ็มเอ็กซ์ เที่ยวตระเวนยิงป้ายโฆษณาแถวบ้าน ให้แผ่นไม้อัด มันทะลุได้ โดยใช้การรีดขนาดลำกล้องด้วยเสาสไลด์วิทยุ จากใหญ่ไปหาเล็ก เป็นการเพิ่มกำลังหัวกระสุน ......ก็พอจะเข้าใจอะไรได้บ้าง

ผมไม่ทราบนะครับ ว่าระยะตำบลกระสุนตก ของท่านจะโอเคหรือเปล่า แต่เป็นที่แน่ๆ แหละว่า .22 ไปไกลกว่า ลูกซอง อย่างแน่แท้ อันนี้ เป็นที่ทราบกันโดยทั่วไปอยู่แล้ว
-ก่อนอื่น ท่านต้องเข้าใจหลักการส่งกำลังของลำกล้องปืนเสียก่อนเป็นอันดับแรก
แก๊ส ในการจุดระเบิด เมื่อระเบิดออกมาแล้ว จะต้องถูกเก็บตัวอยู่ด้านหลังหัวกระสุนอย่างมิดชิด จนกว่ากระสุน จะโพล่พ้นปลายลำกล้อง

กระสุนปืนลูกซอง แม้จะมีพลังงานปากลำกล้องรุนแรงกว่า .22 อย่างมหาศาล   แต่อย่าลืมว่า กระสุนลูกซอง ไม่ได้แนนสนิท กับลำกล้องปืน เหมือน .22
.22 นั้น ถ้าท่านถอดหัวกระสุน ออกจากปลอก แล้วลองยัดเข้าท้ายรังเพลิง แล้วลองกระทุ้งให้ออกปากลำกล้องดูซิครับ ผมว่า ปล้ำกันพอสมควรแหละครับ กว่าจะเอาก้านเหล็กกระแทกให้มันออกมาทางปากลำกล้องได้
หัวกระสุน .22 จะฟิตกับกับลำกล้องพอสมควร ความฟิตความแน่นของมัน ทำให้เกิดแรงดันภายในลำกล้อง ส่งผลให้กระสุนวิ่งไปได้ไกล
และ....และ...และ  
ข้อสำคัญที่สองคือ   ท่านเข้าใจเรื่องเกลียวลำกล้องไหมครับ ไม่รู้จะเรียกว่าอะไร เขาเรียกเกลียว ผมก็เรียกมั่ง จริง มันเป็น เนื้อเหล็กที่นูนขึ้นมาในลำกล้อง เป็นตัวบังคับให้กระสุน วิ่งออกไปด้วยแล้วหมุนรอบตัวเองในลักษณะ ทรงกระบอกไปด้วย
ไอ้เกลียวนี่แหละ ส่งผลให้ .22 วิ่งได้เป็นแนวตรง และมีกำลังมากขึ้นไปอีก
ท่านลองส่องลำกล้องปืนลูกซองดูซีครับ ลำกล้องเรียบสวยใสสะอาด ไม่มีเส้นอะไรๆ วนไป เวียนมาอยู่ในลำกล้องเลย
เมื่อกระสุนระเบิดดันหัวกระสุนออกไป กล้องก็เพียงแต่บังคับให้กระสุน พุ่งออกไปข้างหน้าเท่านั้น
หัวกระสุนลูกซอง เป็นเม็ดๆ แยกจากกัน ก็ต่างคนต่างกระจายกันไป   โดยมีหมอนรองกระสุนเป็นตัวช่วยส่งกระสุนออกไป
มันต่างกันครับ
ผมพอจะเล่าให้ท่านฟังได้แบบนี้แหละครับ   ท่านเคยเล่นกระบอกไม้ไผ่ อัดกระดาษหนังสือพิมพ์แช่น้ำไหมครับ
ถ้าท่านปั้นกระสุนแช่น้ำได้ขนาดเหมาะๆ แน่นๆ ลำกล้องหน่อยละก็  นัดนั้นแหละ ดังสนั่น และถ้าโดนเพื่อนละก็ เจ็บเอาการ
แต่นัดไหน ปั้นไม่แน่น กระแทกด้ามยิงไป เสียงก็ไม่ดัง ยิงก็ไม่เจ็บ ลมมันรั่วหมดเลยครับ
ลืมบอกไป บอกกระบอก ทำสั้นเป็นคอมแพ็ค ปั้นกระสุนแน่นแทบตาย ยิงก็ไม่ไกล เสียงก็ไม่ดัง
แต่ถ้ากระบอกไรเฟิล ยาวๆ ยิงปั้นกระสุนแน่นๆ เสียงยิ่งดัง แถมโดนแล้วเป็นจ้ำๆ เลยแหละครับ (กระบอกไม้ไผ่นะครับ) พอเปรียบกันได้มั้ง

พี่เต่าพูดจริงๆหรือครับ...

สามารถเทียบกันง่ายๆอย่างนั้นเลยหรือครับ...

แรงดันในรังเพลิง ความเร็วต้น ขนาดคาลิเบอร์ แรงต้านอากาศ ไม่มีส่วนเลยหรือครับ...

ถ้าผมบอกพี่เต่าว่าปืนแก๊ปดินดำแบบกรอกจากปากลำกล้องยิงได้ไกลกว่า ๒.๗ กิโล...

พี่เต่าจะเชื่อไหมครับ...ฮา...  คิก คิก

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 07:29:43 AM »

พี่เต่าพูดจริงๆหรือครับ...

สามารถเทียบกันง่ายๆอย่างนั้นเลยหรือครับ...

แรงดันในรังเพลิง ความเร็วต้น ขนาดคาลิเบอร์ แรงต้านอากาศ ไม่มีส่วนเลยหรือครับ...

ถ้าผมบอกพี่เต่าว่าปืนแก๊ปดินดำแบบกรอกจากปากลำกล้องยิงได้ไกลกว่า ๒.๗ กิโล...

พี่เต่าจะเชื่อไหมครับ...ฮา... 

อ๋อ...ยังงี้ครับพี่
คำถามของท่านเจ้าของกระทู้นั้น ถามง่ายๆ   ผมก็เลยเปรียบเทียบถึงความแตกต่าง ให้ดูแบบง่ายๆ  แม้จะไม่ถูกต้องถามหลักวิชาการนัก แต่ผมคิดว่า พอจะทำให้เขา  เข้าใจอะไร อะไร   ได้ในระดับหนึ่ง
ครับ  เรื่องความเร็วต้น   ขนาดคาลิเบอร์  แรงต้านอากาศ ล้วนมีส่วนเกี่ยวพันกันทั้งสิ้น กับคำถาม  แต่ผมว่า มันลึกเกินไป สำหรับคำถามของท่านเจ้าของกระทู้นะครับ   เลยเขียนแค่นี้แหละ
อีกอย่าง เรื่องยิงแล้ว กระสุนตกใกล้  ไกลแค่ไหนนั้น อันนี้ ผมไม่ทราบครับ
รู้แต่ว่า  พวกนักยิงปืน ที่ขาดวินัย  แถวๆ สนามแห่งหนึ่ง ย่านรามอินทรา  ยกปากกระบอก .22 แอลอาร์ ขึ้นยิงอะไรก็ไม่รู้ ที่สูงกว่าแนวยิง
จะตั้งใจหรือไม่ก็ไม่ทราบ รู้แต่ว่า โน่น มันไปถึงวัดลาดปลาเค้าเลยแหละ    ถ้าลูกซอง ไม่ว่าจะโดด ไม่ว่าจะปลาย มันคงไปไม่ไกลขนาดนั้นนะครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 11:55:47 AM »

พี่เต่าลองอ่านตามลิ้งค์ที่ผมใส่ไว้ใน rep.#16 ก่อนดีไหมครับ.... คิก คิก
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 11:03:35 AM »

บางคนผู้สั้นๆ ก็พอเข้าใจ แต่บางคนผู้ยาวยังกะโฆษณาชวนเชื่อ ยังไงๆ ผู้ที่รับข้อมูล ก็จงกลั่นกรองกันเอาเองครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 12:41:51 PM »

บางคนผู้สั้นๆ ก็พอเข้าใจ แต่บางคนผู้ยาวยังกะโฆษณาชวนเชื่อ ยังไงๆ ผู้ที่รับข้อมูล ก็จงกลั่นกรองกันเอาเองครับ

+ให้ครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 12:54:16 PM »

คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ขออนุญาตขำ สัก 3 ขำครับ

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 09:23:32 PM »

+ให้ครับ

บวกหนึ่งให้คืนเช่นเดียวกันครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์