เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 05:33:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การตั้งศูนย์ปืนแบบศูนย์ตาย  (อ่าน 4383 ครั้ง)
AmataBKK
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 07:27:48 AM »

ปกติปืนแบบต่อสู้ที่ติดศูนย์แบบศูนย์ตาย(Fix Sight) ระยะมาตรฐานที่โรงงานตั้งมาอยู่ที่ระยะเท่าไหร่(กี่เมตร/หลา)ครับ   
ขอความรู้หน่อยครับ ไหว้
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 07:38:24 AM »

ไม่ทราบว่าปืนชนิด/ขนาดอะไรนะ ..... ง่ายๆก็อ่านคู่มือของโรงงานที่ติดมากับกล่องครับ

AmataBKK
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 09:45:27 PM »

ไม่ทราบว่าปืนชนิด/ขนาดอะไรนะ ..... ง่ายๆก็อ่านคู่มือของโรงงานที่ติดมากับกล่องครับ

คำถามรวมๆครับ เป็นปืนพก ไม่มุ่งเน้นยี่ห้อและขนาดครับ    ไม่ต้องการทดสอบอะไรครับ  แค่เป็นข้อมูล/ความรู้เท่านั้นครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 09:50:21 PM »

ไม่มีมาตรฐานใดๆครับ  ขึ้นอยู่กับกระสุน  ยี่ห้อ  น้ำหนัก  ชนิดหัว และระยะการยิง

อยากรู้ต้องทดสอบเอง (ตามที่ อ.ผณิศวรว่าไว้ในกระทู้ใกล้กันนี่แหละครับ ลองหาอ่านดู)

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 10:08:55 PM »

บางกระบอกศูนย์เพี้ยนก็มีนะครับ  จนเจ้าของปืนต้องไปซื้อศูนย์ปรับมาใส่  เชื่อมพอก ตะไบ ศูนย็หน้า บากร่องศูนย์หลัง  สาระพัดวิธี จนกระทั้งเหลาด้ามใหม่

ชนิดกระสุนที่แตกต่าง ก็ส่งผลไปด้วย ขยาดยี่ห้อเดียวกันสเป็คเดียวกัน แต่คนละล๊อตการผลิต ยังส่งผลแตกต่างกัน

ยิงเองรู้ดีที่สุด

....ตามล่า...อีตอแหล
Pex Shotgun-รักในหลวงครับ
เป็ก ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 10:25:39 PM »

ขอละเอียดหน่อยครับ

เอาว่าตัวอย่างเช่น  CZ75 ตั้งศูนย์ที่ 25 เมตร ถ้าเป็นเดรสเซอร์อีเกิ้ล ตั้งที่ระยะ 50 เมตรครับ

ปืนที่เรามีเปรียบดังเช่นเครื่องดับเพลิง พวกเราภาวนาว่าไม่ต้องใช้มันในสถานะการณ์จริง

แต่ถ้าเราจำเป็นต้องใช้ ต้องใช้อย่างมีประสิทธิภาพสูงสุด
moobin62
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 10:08:36 AM »

springfield XDm 25 yard
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 11:33:49 AM »

ไม่รู้เหมือนกับครับว่าโรงงานตั้งที่ระยะเท่าใด  แต่ถ้าเอามาใช้ผมจะพอใจกับระยะ 15 เมตร ถ้าไม่หลุดวงดำ Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 08:06:07 PM »

ปกติปืนแบบต่อสู้ที่ติดศูนย์แบบศูนย์ตาย(Fix Sight) ระยะมาตรฐานที่โรงงานตั้งมาอยู่ที่ระยะเท่าไหร่(กี่เมตร/หลา)ครับ  
ขอความรู้หน่อยครับ ไหว้
เท่าที่เคยเห็นปืนพกประเภทรีวอลเวอร์แบบ ศูนย์ตาย...ตาย...ซี้แหง จริงๆ กล่าวคือ
ใบศูนย์หน้า ก็ ตายซี้แหง ติดกับลำกล้อง  ช่องบากศูนย์หลัง ก็เซาะร่องลงในตัวปืนเลย
ปืนศูนย์ตายสนิท แบบนี้ ตามคู่มือแนะนำการยิง เขาแนะนำให้ยิงแบบนั่งแท่น กระสุนจะเข้าจุดเล็ง ที่อยู่บนยอดศูนย์หน้า
ทีนี้ เวลายิง 15 หลา เอาตัวเอ็กซ์ ไว้บนยอดศูนย์หน้า กระสุน ก็เข้าใกล้เอ็กซ์ พอสมควร ห่างบ้าง แคบบ้าง แล้วแต่ฝีมือ
แต่เวลา ถอยเป้าออกไป 25 หลา ทีนี้ มองเอ็กซ์ ไม่เห็นแล้ว   เห็นแต่จุดดำๆ เล็กกว่าหัวไม้ขีดไฟเสียอีก แถมมองเห็น ลางๆ อีกด้วย
ก็ให้ จุดดำ ลางๆ อยู่บนยอดศูนย์หน้า  มันก็พอจะพากระสุนให้เข้าดำบ้าง ใกล้ดำบ้างก็ยังดี
รู้สึกว่า โรงงานเขาตั้งมาให้แบบยิงนั่นแท่น สำหรับพวกรีวอลเวอร์ สมิท 4 นิ้ว ประเภท ศูนย์ตายสนิท

ทีนี้ ปืนออโต้ทั่วไป ที่ไม่ใช่ปืนแข่ง เป็นปืนใช้งาน อันนี้ ไม่ถือว่า ศูนย์ตายสนิม  เพราะใบศูนย์หลัง แทบจะทุกยี่ห้อ ยังสามารถขยับไปซ้ายขวาได้
ส่วนเรื่องสูงต่ำ แล้วแต่เวรกรรม จะเชื่อมพอก หรือจะตะไบ ให้ต่ำลง   หรือจะผลิตขึ้นมาใหม่ทั้งอันเลย โดยเอาเวอร์เนีย  วัดระยะความสูงที่ต้องการไว้ แล้วผลิตใหม่ ให้ได้ความสูงต่ำตามที่เคยยิงทดสอบไว้เก่า ก็ได้

ท่านปืนออโต้ หรือ รีวอลเวอร์ ละครับ
บ่าวสกลคนโก้
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 54

ชีวิตเลือกเกิดไม่ได้

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 08:15:59 PM »

โอ๊วส์ ได้ความรู้มากมายเลย ขอบคุณเจ้าของกระทู้ และ ผู้แนะนำด้วยนะครับ

"เพิ่มค่าตัวเราด้วยวัตถุ นานวันก็สิ้นค่า...
แต่เพิ่มค่าตัวเราด้วยความดี จะไม่มีวันสิ้นค่าในใจคน..."
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 08:23:18 PM »

ปืนสั้นศูนย์ตาย ทั้งลูกโม่ และกึ่งออโต ระยะศูนย์ ควรอยู่ที่ 25 เมตร และเป็นประเภท ศูนย์จี้ ไม่ใช่ศูนย์ นั่งแท่น

ศูนย์จี้ คือเล็งเข้าตรงกลางเป้าที่ต้องการยิง .. ซึ่งระยะ 25 เมตร  สนามยิงปืนก็จัดให้ เป็นมาตรฐาน ไว้ให้แล้วครับ

AmataBKK
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 08:42:19 PM »

ปืนสั้นศูนย์ตาย ทั้งลูกโม่ และกึ่งออโต ระยะศูนย์ ควรอยู่ที่ 25 เมตร และเป็นประเภท ศูนย์จี้ ไม่ใช่ศูนย์ นั่งแท่น

ศูนย์จี้ คือเล็งเข้าตรงกลางเป้าที่ต้องการยิง .. ซึ่งระยะ 25 เมตร  สนามยิงปืนก็จัดให้ เป็นมาตรฐาน ไว้ให้แล้วครับ

ขอบคุณครับ  ได้รับคำตอบที่โดนใจแล้ว  +1 ไหว้ ไหว้
(ผมอยากทราบว่าสิ่งที่ผมสันนิษฐานนั้นใกล้เคียงความจริงมากน้อยแค่ไหน?)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2010, 08:47:04 PM โดย AmataBKK » บันทึกการเข้า
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 02:24:11 AM »

ศูนย์ ตายของผม จะตั้งที่ 15 เมตรครับ ตายยังไง คือเป็น CTC ครับ เลเซอร์ ตั้งที่ 15 เมตร ซีโร่นี้ ครอบคลุม ทุกระยะ สำหรับปืนพกแล้วครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์