เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 07:31:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การโอนลอย เป็นอย่างไร  (อ่าน 2254 ครั้ง)
ไร้นาม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 06:45:58 PM »

ตามที่ผมเข้าใจแบบนี้ไหมครับ คือ เราซื้อปืนจากเจ้าของแล้ว นำใบ ป4 เข้ามาตรวจสอบกับ อำเภอเรียบร้อย ป4 ตรงกับปืน ไม่มีการสวมทะเบียน ปืนไม่มีประวัติ แล้ว นัดจ่ายเงิน แต่ วันนั้นผู้ขายอาจไม่ว่า เลยฝากปืน และ ป4 ตัวจริงกับเราไว้ แต่ดันไม่มาซัก ที่ แต่ ทางผู้ซื้อได้มีการทำสัญญาซื้อขาย และ มี สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน ป4 (ผู้ขายตัวจริง) เรียบร้อย แบบนี้จะผิดกฏหมายไหม แล้วปืนกระบอกนี้ ถ้าผู้ขายไม่มาโอนให้เราจะมีสิทธิ์ได้ขายไหม (ผมว่าผู้ขายอยากจะโอนให้จบ ๆ ) เพราะถ้าผู้ซื้อนำปืนไปก่อคดี ผมว่า ผู้ขายนอนหลับยาก แต่ถามเป็นกรณีศึกษา ครับ เห็นบอก การโอนลอย ผิดกฏหมาย มันอย่างที่ผมเข้าใจไหม  ไหว้

จำหน่ายอะไหล่ ปืนสั้น ปืนยาว IPSC , IDPA ราคามิตรภาพ

http://gunsspareparts.lnwshop.com/
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 07:06:04 PM »

ตามที่ผมเข้าใจแบบนี้ไหมครับ คือ เราซื้อปืนจากเจ้าของแล้ว นำใบ ป4 เข้ามาตรวจสอบกับ อำเภอเรียบร้อย ป4 ตรงกับปืน ไม่มีการสวมทะเบียน ปืนไม่มีประวัติ แล้ว นัดจ่ายเงิน แต่ วันนั้นผู้ขายอาจไม่ว่า เลยฝากปืน และ ป4 ตัวจริงกับเราไว้ แต่ดันไม่มาซัก ที่ แต่ ทางผู้ซื้อได้มีการทำสัญญาซื้อขาย และ มี สำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้าน ป4 (ผู้ขายตัวจริง) เรียบร้อย แบบนี้จะผิดกฏหมายไหม แล้วปืนกระบอกนี้ ถ้าผู้ขายไม่มาโอนให้เราจะมีสิทธิ์ได้ขายไหม (ผมว่าผู้ขายอยากจะโอนให้จบ ๆ ) เพราะถ้าผู้ซื้อนำปืนไปก่อคดี ผมว่า ผู้ขายนอนหลับยาก แต่ถามเป็นกรณีศึกษา ครับ เห็นบอก การโอนลอย ผิดกฏหมาย มันอย่างที่ผมเข้าใจไหม  ไหว้

ไม่ถูกทั้งหมดครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 07:09:25 PM »

การโอนลอย ก็อาจหมายถึง ผู้ซื้อและผู้ขายตกลงซื้อขายอาวุธปืนกระบอกนั้น ๆ
โดยผู้ขาย ส่งมอบเอกสาร และอาวุธปืนให้ผู้ซื้อ หลังจากผู้ซื้อจ่ายเงินให้ผู้ขายแล้ว
แต่ในกรณีอาวุธปืน ผู้ซื้อจะต้องได้รับอนุญาตจากนายทะเบียนท้องที่เสียก่อน จึงจะสามารถซื้ออาวุธปืนได้

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 07:11:37 PM »

ทางที่ดี ก็คือ คุณชอบปืนกระบอกไหน มัดจำไว้ก่อน
ขอสำเนา ป.4 ของเจ้าของปืน เพื่อไปขอ ป.3 และนัดโอนกันตามท้องที่ที่ออก ป.4
และชำระเงินส่วนที่เหลือ น่าจะ สบายใจทั้ง 2 ฝ่ายครับ

Konkoaloa
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 1

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 02:01:14 PM »

สวัสดีครับ ผมเคยทราบมาว่า(เจ้านายผมเคยทำมาแล้ว)นำใบ ป.4 ตัวจริงให้เจ้าของปืนเซ็นชือต่อท้ายว่าผู้โอนและให้ผู้ซื้อเซ็นชื่อต่อท้ายว่าผู้รับโอนแล้วนำใบ ป.4 ไปขอ ป.3 ในท้องที่ที่มีชื่อผู้ซื้ออาศัยอยู่ พร้อมด้วยหลักฐานทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน(สำเนา)ของทั้งสองฝ่ายไปด้วย เมื่อได้ ป.3 ก็ทำ ป.4 ได้เลยครับ
DJ-X-MAN
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 11:37:36 PM »

ผมก็พึ่งได้มาครับ โอนลอยจ่ายเงินพร้อมเอาใบ ป.4หลักฐานผู้ขายพร้อมสลักหลัง

ผมก็ต้องไปขอป.3 ก่อนเพื่อเอากระบอกนี้ไปขอ ป.4 ชื่อผมประมาณนั้น อิอิ
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 12:47:36 AM »

สวัสดีครับ ผมเคยทราบมาว่า(เจ้านายผมเคยทำมาแล้ว)นำใบ ป.4 ตัวจริงให้เจ้าของปืนเซ็นชือต่อท้ายว่าผู้โอนและให้ผู้ซื้อเซ็นชื่อต่อท้ายว่าผู้รับโอนแล้วนำใบ ป.4 ไปขอ ป.3 ในท้องที่ที่มีชื่อผู้ซื้ออาศัยอยู่ พร้อมด้วยหลักฐานทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน(สำเนา)ของทั้งสองฝ่ายไปด้วย เมื่อได้ ป.3 ก็ทำ ป.4 ได้เลยครับ

ผมก็พึ่งได้มาครับ โอนลอยจ่ายเงินพร้อมเอาใบ ป.4หลักฐานผู้ขายพร้อมสลักหลัง

ผมก็ต้องไปขอป.3 ก่อนเพื่อเอากระบอกนี้ไปขอ ป.4 ชื่อผมประมาณนั้น อิอิ

ใช่ครับ ในกรณีที่ปืนไม่มีปัญหา
แต่ถ้าปืนสวมทะเบียนมา หรือ ทะเบียนปลอม ซึ่งทั้งสองกรณีก็เกิดขึ้นให้เห็นบ่อย ๆ
ก็ต้องถือว่าเราประมาทครับ
ชั่วโมงนี้  มิจฉาชีพเยอะครับ
จงวางตนอยู่บนความไม่ประมาทครับ

นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 08:51:59 AM »

ถ้าเจอปืนสวมทะเ้บียนมา เรื่องอาจยาวครับ  บู่ บู่ บู่

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 09:28:19 AM »

กรณีผมซื้อจากผู้ที่ไว้ใจได้(คนรู้จัก) ขอสำเนาทะเบียนบ้าน และ สำเนาบัตรข้าราชการ หรือ สำเนาบัตรประชาชน ครับ พร้อมให้ท่านผู้ขายสลักหลังว่า "ข้าฯ.นาย...ขอมอบโอนอาวุปืนยี่ห้อ...ขนาด...ทะเบียน...แก่นาย...ในวันที่...พร้อมลายเซ็นต์ แล้วลงท้ายด้วยวันที่อีกทีนึง (ถ้าไม่เขียนคำว่ามอบโอนอาวุธปืน แต่เขียนว่าขายอาวุธปืนแทน คำว่าขายอาวุธปืน ท่านจะโดนภาษีครับไม่ได้แนะนำให้ท่านหลีกเหลี่ยงถาษีเหมือนนายกเก่านะครับ บู่ แต่หยวนๆกันไป) แล้วไปหากำนัน ผู้ใหญ่บ้าน หรือผู้บังคับบัญชาของตนเอง รับรองความประพฤติ แล้วมาโรงพักเพื่อพิมพ์มือตรวจประวัติอาชญากรรม รอประมาณเดือนนึงแบบตรวจประวัติจะส่งมาถึงที่บ้านแล้วท่านก็นำใบ ป.๔ ที่สลักหลัง สำเนาทะเบียนบ้านผู้ซื้อ/ผู้ขาย สำเนาบัตร ปชช.ผู้ซื้อ/ผู้ขาย ไปยื่นคำร้องขอโอนอาวุธปืนที่ปลัดอำเภอ เมื่อขั้นตอนกรอกคำร้องหรือขั้นตอนทุกอย่างเสร็จเรียบร้อย คราวรออย่างเดียวครับ รอผู้มีอำนาจเซ็นต์ครับ เมื่อผู้มีอำนาจเซ็นต์เสร็จเรียบร้อยเจ้าหน้าที่จะโทรหาให้ไปรับ ป.๔ ครับ(เป็นชื่อเราแล้ว) แล้วก็จ่ายค่าธรรมเนียม ๕๐๐ บาท (ค่าธรรมเนียมจริงๆมีใบเสร็จ) แล้วก็ค่าเขียนอีก ๖ บาท หรืออย่างไรก็จำไม่ได้ก็ประมาณนี้แหละครับ

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
หน้า: [1]
  พิมพ์