เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 07:16:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รังผึ้ง หรือ รังต่อ  (อ่าน 8278 ครั้ง)
cz_dee *รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 236

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 03:33:12 PM »

ผมว่าไม่ใช่รังผึ้งครับ  แต่ผึ้งมาเกาะกันเพื่อพักมากกว่า ไม่นานมันก็บินไปต่อครับ (เท่าที่เคยเห็นมานะ  แต่รอผู้รู้ดีกว่าครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2010, 03:41:04 PM โดย ( มนุษย์เป็นสัตว์เห็นแก่ตัว )*รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 04:14:02 PM »

บริเวณบ้านผมมีผึ้งแวะเวียนมาทำรังเสมอครับ
ผมถือว่าดี แสดงว่าบ้านสงบ ร่มเย็น สิ่งแวดล้อมดี คนในบ้านมีเมตตา
บางวันมีบินหลงเข้ามาในบ้าน ลูกผมจะเอาแก้วครอบไว้ อุ้มเขาไปปล่อยข้างนอก
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 04:31:20 PM »

ผมว่าไม่ใช่รังผึ้งครับ  แต่ผึ้งมาเกาะกันเพื่อพักมากกว่า ไม่นานมันก็บินไปต่อครับ (เท่าที่เคยเห็นมานะ  แต่รอผู้รู้ดีกว่าครับ)

เหมือนกันครับ ผึ้งมาพักเพื่อเดินทางต่อ  ถ้าทำรัง จะไม่อยู่ในที่โล่งโจ้งมาก  เว้นแต่อยู่ในตำแหน่งสูงสุดๆ
ถ้าต่ำ  ยิ่งต่ำยิ่งมิดชิดมากใต้ใบไม้อะไรแบบนั้น

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 04:48:22 PM »

ที่บ้านผมไม่ใช่แค่รังผึ้งครับ แต่เป็นรังต่อเลย ผมเคยโดนมันต่อยกลางศรีษะ
เจ็บปวดระบมไป 2 วัน แค่ตัวเดียวนะครับ ถ้าหลายตัวล่ะก็ไม่อยากนึกสภาพเลย หลังจาก-
นั้น จำเป็นต้องทำบาป โดยเรียกคนงานแถวระแวกบ้าน มาเผารังครับ เพราะพื้นที่บริเวณนั้น
คับแคบ คนในบ้านเดินผ่านประจำ กลัวเป็นอันตราย   ตกใจ::010:: ไหว้
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 05:46:49 PM »

เหมือนกันครับ ผึ้งมาพักเพื่อเดินทางต่อ  ถ้าทำรัง จะไม่อยู่ในที่โล่งโจ้งมาก  เว้นแต่อยู่ในตำแหน่งสูงสุดๆ
ถ้าต่ำ  ยิ่งต่ำยิ่งมิดชิดมากใต้ใบไม้อะไรแบบนั้น

ถูกต้องครับไม่กี่วันก็ไปแล้วครับ  เพราะนิสัยของผึ้งจะทำรังบนกิ่งไม้หรือโพรงไม้ครับ ไหว้

steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 05:54:19 PM »

รังต่อกับตัวอ่อนต่อหัวเสือครับ
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 08:43:58 PM »

งวดที่ 12 ล่าง บน ที่ผ่านมา คนแถวบ้านผมถูกไป 8 ล้านครับ ป้าแกบอกว่าที่บ้านแกมีผึ้งมาทำรังครับ แต่แกก็ไม่ได้ไล่ไป

กลับดูแลตัวเองและคิดว่าต่างคนต่างอยู่ ไม่เกินเดือนครับ ถูกเลย 2 ใบ 8 ล้าน เรื่องจริงครับ โม้แค่นี้แหละ  ไหว้

แต่ถ้าจะไล่ลองหาไฟสุมข้างล่างใต้รังดูครับ น่าจะได้ผล   

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 09:44:02 PM »

รังต่อกับตัวอ่อนต่อหัวเสือครับ

ถ้ารังเล็กๆ แบบนี้... บ้านผมเรียก "ต่อกระดิ่ง" ครับ... ไหว้

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 10:17:32 PM »

Grin ที่ร้านเก่าผม เคยมีต่อมาทำรังที่โต๊ะทำงาน ไม่รู้มาทำตอนไหน อยู่ ๆ ก็เห็นมันทำเสร็จแล้ว ก็เลยปล่อย สังเกตุหลายครั้ง บินออก จะบินวนรอบหัวผมรอบหรือสองรอบก่อนไป บินเข้าก็เหมือนกัน จะบินวนรอบหัวผมรอบหรือสองรอบก่อนเข้ารัง อยู่ด้วยกันเป็นเดือน ๆ ครับ ไม่เห้นมีท่ามีทำร้ายอะไร ไม่เคยถูกทำร้าย ไม่รู้เป็นเพราะตอนที่ผมเห็นรัง ผมพูดเปรย ๆ คนเดียวว่า "อยากอยู่ก็อยู่ไป อย่าทำร้ายกันหรือทำร้ายคนอื่นละกัน" มันก็อยู่เป็นเดือน ๆ อย่างที่บอกแล้วก็หายไปเอง Grin

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 10:39:59 PM »

เป็นผึ้งขนาดเล้กชนิดนึงที่เรียกว่า ผึ้งโพรงครับ โตกว่ามิ้มเล็กน้อย  สังเกตุจาก ทำรังแบบซ้อนกันสองอันนะครับ มิ้มจะไม่ทำรังซ้อนกันแบบนี้ ผึ้งที่ทำรังซ้อนกันหลายๆแถวแบบนี้มีชนิดเดียวคือผึ้งโพรง  ส่วนมากจะอาศัยอยู่ในโพรงไม้ ในท่อ ซอกหิน  หรือบางครั้งจะพบในบ้านตรงที่มืดๆคนไม่รบกวนครับ   Cheesy

ปล.เคยเจอในฝาถังบ่อเกรอะด้วย  ตกใจหน้าซีด

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2010, 10:50:39 PM »

ปล.เคยเจอในฝาถังบ่อเกรอะด้วย  ตกใจหน้าซีด

รังนี้น้ำผึ้งรสชาติดีมั๊ยครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

...ตอนอยู่บ้านพักที่หนองบังระเหว... ในห้องใต้บันได... เขาทำรังอยู่ในกล่องกระดาษแข็งเก่าๆ Grin Grin Grin

wisit ( เอก ) - รักในหลวง
อย่าทำร้ายคนไทยด้วยกันเองเลย ผมไหว้ล่ะ !!!
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 12:31:21 AM »

ขอบพระคุณทุกท่านครับสำหรับความเห็น  ไหว้

พื้นที่ส่วนนั้นใช้สอยไม่บ่อยนักก้อเลยคิดว่าจะปล่อยให้เขาอยู่ซักพัก

เผื่อเขาพอใจไปเอง หากคิดว่าจะเป็นอันตรายจะเรียก จนท.มาช่วยครับ

BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 01:37:48 AM »

บริเวณบ้านผมมีผึ้งแวะเวียนมาทำรังเสมอครับ
ผมถือว่าดี แสดงว่าบ้านสงบ ร่มเย็น สิ่งแวดล้อมดี คนในบ้านมีเมตตา
บางวันมีบินหลงเข้ามาในบ้าน ลูกผมจะเอาแก้วครอบไว้ อุ้มเขาไปปล่อยข้างนอก

เคยมีผึ้งหลวง ทำรังใหญ่เป็นวา
ผมชอบมาก เพื่อนฝูงมาต้องพาเดินมาอวด

เห็นในป่า ข้างบ้านตั้งแต่เด็ก ย้ายไปย้ายมา

หลังจากอยู่ที่นี่มาหลายปี ต้นกระท้อนโดนการรบกวนล้อมเข้ามา
หนีขึ้นไปอยู่ในห้องว่างชั้นสาม ไม่มีใครยุ่ง
จนต้นปี ย้ายไปแล้ว

"ปลูกลูกไทรไว้ให้นก
กระท้อนก้อดกตกเกลื่อนดิน
โอ้เจ้าผึ้งภุมริน
เป็นผึ้งหลวงสร้างรวงรัง"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 24, 2010, 01:41:28 AM โดย BIGFISH » บันทึกการเข้า

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 01:49:19 AM »

Grin ลืมเล่าอีกเรื่อง ที่บ้านเคยมีผึ้งหลวงมาทำรัง แต่ดันมาทำรังในถังขยะที่โรงรถ เวลาจอดรถแล้วจะอยู่ข้างประตูรถฝั่งคนขับเลย ขึ้นรถลงรถแบบเสียว ๆ อยู่เป็นปี แต่ก็ไม่เคยต่อยใครเลย สุดท้ายก็ย้ายออกไปเอง Grin

-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 01:57:42 AM »

Grin ลืมเล่าอีกเรื่อง ที่บ้านเคยมีผึ้งหลวงมาทำรัง แต่ดันมาทำรังในถังขยะที่โรงรถ เวลาจอดรถแล้วจะอยู่ข้างประตูรถฝั่งคนขับเลย ขึ้นรถลงรถแบบเสียว ๆ อยู่เป็นปี แต่ก็ไม่เคยต่อยใครเลย สุดท้ายก็ย้ายออกไปเอง Grin

พี่ใหม่ บ้านผมที่อินเดียเพิ่งตีผึ้งไปครับ รังใหญ่มาก ได้น้ำผึ้งมาเป็นถังๆเลย คนตีผึ้งเอาน้ำผึ้งมาแบ่งขายโลละ 120 บาทครับ(คิดเป็นเงินไทย) น้องที่บ้านซื้อมาโลนึง น่ะครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์