เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 05:28:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รังผึ้ง หรือ รังต่อ  (อ่าน 8258 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 11:06:39 PM »

"ปลูกลูกไทรไว้ให้นก
กระท้อนก้อดกตกเกลื่อนดิน
โอ้เจ้าผึ้งภุมริน
เป็นผึ้งหลวงสร้างรวงรัง"
  เยี่ยม

ปลูกไทรไว้ให้นกกิน .... ผมชื่นใจเวลาเห็นเจ้าหัวจุก และความเป็นอิสสระของเขาครับ
ระวังพอต้นมันใหญ่จะเคลียดนะครับพี่ Grin

ไทรใบกลมปลูกใกล้บ้านได้ครับ ใบหนาเขียวทั้งปี ตัดคุมได้ และไม่ทำลายอาคาร
ผลสุกสีม่วงฝาดๆเฝื่อนๆ แต่นกกลับชอบ ผึ้งก็ชอบทำรัง คงเพราะร่มดี

ไทรใบยาวต้องห่างๆบ้านหน่อย ผมปลูกชายน้ำ โตเร็ว แผ่กิ่งก้านสาขา ช่วงออกผล มีปาร์ตี้นกทั้งวัน  Grin

ไทรกลัวรากอย่างเดียวครับพี่ ผมเห็นพังมาหลายหลังแล้ว วันดีคืนดีรากไปโผล่กลางบ้านเลยครับ  Grin

ถ้างั้นต้องปลูกกลางบ้านครับลุงจอย... รากมันจะได้ไปโผล่นอกบ้าน... Grin Grin Grin

....อะฟิ่ววววววววว....

ไหว้

แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 12:02:15 AM »

ผึ้งหรือมิ้มมันก็มีต่อยเจ็บเหมือนกันนั่นแหละครับ ผมเคยไปนอนให้หมอเอาออกซิเจนใส่จมูกสองครั้งแล้วครับ ครั้งแรกโดนผึ้งสามตัวเองเกือบตาย  ครั้งที่สองมิ้มนี่แหละครับ สังเกตุว่าเวลาโดนต่อยแล้วมันจะรู้สึกคันไปหมดทั้งตัวจากนั้นจะรู้สึกตึงๆหน้านั่นแหละครับรีบไปหาหมอได้เลยครับเพราะต่อจากนี้ไปความดันจะเริ่มลดลงไปเรื่อยๆนะครับตาจะเริ่มมองไม่เห็น หูยังได้ยินพูดได้ หายใจลำบาก (กรณีของผมนะครับเพื่อนบอกความดันเหลือ 40 ครับ )

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 12:18:29 AM »

ผึ้งหรือมิ้มมันก็มีต่อยเจ็บเหมือนกันนั่นแหละครับ ผมเคยไปนอนให้หมอเอาออกซิเจนใส่จมูกสองครั้งแล้วครับ ครั้งแรกโดนผึ้งสามตัวเองเกือบตาย  ครั้งที่สองมิ้มนี่แหละครับ สังเกตุว่าเวลาโดนต่อยแล้วมันจะรู้สึกคันไปหมดทั้งตัวจากนั้นจะรู้สึกตึงๆหน้านั่นแหละครับรีบไปหาหมอได้เลยครับเพราะต่อจากนี้ไปความดันจะเริ่มลดลงไปเรื่อยๆนะครับตาจะเริ่มมองไม่เห็น หูยังได้ยินพูดได้ หายใจลำบาก (กรณีของผมนะครับเพื่อนบอกความดันเหลือ 40 ครับ )

แสดงว่าแพ้พิษผึ้งอย่างแรงครับ... สำหรับคนที่โดนผึ้งต่อย... ผมจะช่วยขั้นต้นด้วยการเอาเหล็กไนออก... แล้วให้กินยาแก้แพ้(คอเฟนิรามิน)

...อ้อ...เมื่อเกือบสิบปีมาแล้ว... พ่อผมโดนต่อหัวเสือรุมต่อย... รวมแล้ว ๕๒ แห่ง... ผมรีบพาไปส่งโรงพยาบาล... หมอก็ฉีดยาแก้แพ้ให้... แถมด้วยมอร์ฟีนอีกเข็ม... นอนโรงพยาบาลอีกคืน... กลางคืนต้องเปิดแอร์เย็นๆ แถมด้วยผ้าห่อน้ำแข็งประคบ... เพราะรอยที่โดนต่อยมันออกอาการร้อน... เช้ามาออกจากโรงพยาบาล... ก็แวะไปเอารังที่รุมต่อยแกมาเป็นอาหารเช้า... Grin Grin Grin

Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 02:00:20 AM »

ในบรรดาผึ้งหลาย ๆ สายพันธุ์ที่เมืองไทยผมคิดว่ามิ้มนี่ต่อยเจ็บน้อยที่สุดแล้วนะครับ...แต่อาการของคนถูกต่อยจะดูแพ้มากหรือน้อยก็แล้วแต่ภูมิต้านทานของแต่ละคนครับ...

ประมาณ 30 ปีที่แล้วเวลาที่ผมและพรรคพวกเข้าป่าไปที่ปางไม้แถว ๆ รอยต่อระหว่าง จ.แพร่ กับ จ. สุโขทัย จะเห็นพวกมิ้มรังเล็ก ๆ เกาะตามพุ่มไม้เยอะแยะครับ แต่พวกเราก็ไม่ได้สนใจหรอกครับ เพราะน้ำหวานมีนิดเดียว ไม่คุ้ม..แต่พวกเราจะสนใจพวกผื้งหลวงหรือผึ้งโพรงมากกว่าเพราะน้ำหวานเยอะ คุ้มกว่า...

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 12:09:18 PM »

แสดงว่าแพ้พิษผึ้งอย่างแรงครับ... สำหรับคนที่โดนผึ้งต่อย... ผมจะช่วยขั้นต้นด้วยการเอาเหล็กไนออก... แล้วให้กินยาแก้แพ้(คอเฟนิรามิน)

...อ้อ...เมื่อเกือบสิบปีมาแล้ว... พ่อผมโดนต่อหัวเสือรุมต่อย... รวมแล้ว ๕๒ แห่ง... ผมรีบพาไปส่งโรงพยาบาล... หมอก็ฉีดยาแก้แพ้ให้... แถมด้วยมอร์ฟีนอีกเข็ม... นอนโรงพยาบาลอีกคืน... กลางคืนต้องเปิดแอร์เย็นๆ แถมด้วยผ้าห่อน้ำแข็งประคบ... เพราะรอยที่โดนต่อยมันออกอาการร้อน... เช้ามาออกจากโรงพยาบาล... ก็แวะไปเอารังที่รุมต่อยแกมาเป็นอาหารเช้า... Grin Grin Grin

กรณีของผมตอนออกจาก ร.พ. หมอให้อย่าลดกรดในกระเพาะอาหารด้วยไม่ทราบว่ามันเกี่ยวกับผึ้งต่อยตรงไหนครับ.....งง    Huh

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
CZ17
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 12:35:29 PM »

ถ้าท่านเป็นคนสูบบุหรี่..ก็พ่นควันใส่...เลยครับ..สักประมาณ 2 มันก็หนีแล้วครับ..
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์