เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 11:19:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง มรดกหน่อยครับ  (อ่าน 1454 ครั้ง)
koracha
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 06:15:29 PM »

ครับ รบกวนถามผู้รู้ด้วยครับ ก่อนอื่นได้อ่านตามกระทู้แนะนำแล้วที่เกี่ยวกับเรื่่องการรับโอน ในกรณีมรดก แต่ปัญหาอยู่ที่บิดาได้เสียชีวิตมานานแล้ว ในคำแนะนำบอกว่า ต้องแจ้งภายใน30วัน และได้มีการแต่งตั้งผู้จัดการมรดกเรียบร้อย แต่ที่อำเภอบอกว่าให้ไปเอาพี่น้องมาตกลงกัน เลยไม่แน่ใจว่าจะทำอย่างไร แต่พอได้มาอ่านกระทู้แนะนำ ก็เห็นว่าเราก็เข้าข่ายที่ว่า มีการแต่งตั้งผู้จัดการมรดกแล้ว แต่ก็ไม่ได้แจ้งการเสียชีวิตภายใน30วัน ถึงตอนนี้ก็ สิบกว่าปีแล้ว ทำอย่างไรดีครับ รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมาก
MP 436
Hero Member

คะแนน 186

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2010, 08:21:41 PM »

ถ้ามีการแต่งตั้งผู้จัดการมรดกแล้ว  ก็ให้ผู้จัดการมรดกโอนปืนให้เราได้ครับ  ให้ทายาทอื่นๆเซ็นยินยอมมา
koracha
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 04:51:43 PM »

ถ้ามีการแต่งตั้งผู้จัดการมรดกแล้ว  ก็ให้ผู้จัดการมรดกโอนปืนให้เราได้ครับ  ให้ทายาทอื่นๆเซ็นยินยอมมา
ยังไม่เข้าใจตรงให้ทายาทอื่นๆเซ็นยินยอมครับ ตอนแรกเห็นบอกว่าเป็นผู้จัดการมรดกก็ไปแจ้งได้ ตกลงคือ อันดับแรกเราต้องให้ผู้จัดการมรดก โอนปืนมาเป็นของผู้จัดการมรดกก่อน ใช่หรือไม่ แล้วตอนที่จะโอนไปยังผู้ซื้อต้องทำอย่างไร รบกวนอีกทีครับ เผื่อความกระจ่าง ขอบคุณครับ
detnarong-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 05:16:34 PM »

ยังไม่เข้าใจตรงให้ทายาทอื่นๆเซ็นยินยอมครับ ตอนแรกเห็นบอกว่าเป็นผู้จัดการมรดกก็ไปแจ้งได้ ตกลงคือ อันดับแรกเราต้องให้ผู้จัดการมรดก โอนปืนมาเป็นของผู้จัดการมรดกก่อน ใช่หรือไม่ แล้วตอนที่จะโอนไปยังผู้ซื้อต้องทำอย่างไร รบกวนอีกทีครับ เผื่อความกระจ่าง ขอบคุณครับ

ถ้ามีผู้จัดการมรดกแล้ว เป็นหน้าที่ของผู้จัดการมรดกเองสามารถไปดำเนินการโอนได้เลย ไม่ต้องให้ทายาทเซ็นยินยอมเนื่องจากเป็นอำนาจของผู้จัดการมรดก ในส่วนของการโอนอาจโอนเป็นของผู้จัดการมรดกก่อนแล้วโฮนขาย

หนีดีกว่าสู้
สู้ดีกว่าเจ็บ
เจ็บดีกว่าติดคุก
ติดคุกดีกว่าตาย
BronzeStar-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 114

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 05:55:38 PM »

ถ้ามีผู้จัดการมรดกแล้ว เป็นหน้าที่ของผู้จัดการมรดกเองสามารถไปดำเนินการโอนได้เลย ไม่ต้องให้ทายาทเซ็นยินยอมเนื่องจากเป็นอำนาจของผู้จัดการมรดก ในส่วนของการโอนอาจโอนเป็นของผู้จัดการมรดกก่อนแล้วโฮนขาย

ตามนี้เลยครับ ผู้จัดการมรดกโอนให้ใครก็ได้ครับ ทั้งโอนให้ตัวเองหรือโอนตรงให้ผู้อื่นก็ได้ ไม่ต้องตามทายาทคนอื่นมาแล้ว  ยกเว้นยังไม่ได้ตั้ง

ข้าพระพุทธเจ้าจะยอมตาย
เพื่อรักษาไว้ซึ่งพระบรมเดชานุภาพแห่งพระมหากษัตริย์เจ้า
ข้าพระพุทธเจ้าจะจงรักภักดีและถวายความปลอดภัย
ต่อใต้ฝ่าละอองธุลีพระบาท จนกว่าชีวิตจะหาไม่
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 09:04:16 PM »

เมื่อต้นปีผมทำเรื่องโอนมรดกให้แฟน คือพ่อแฟนเสียชีวิตตั้งแต่ปี ๔๙ โดยมีแม่ยายเป็นผู้จัดการมรดก
ยังไม่ทันได้จัดการเรื่องอาวุธปืนแม่ยายก็ดันมาตายตามไปอีก แฟนผมมีพี่น้องรวมกันสามคน ด้วยความกลัวได้เปรียบกันเลย
ร่วมกันเป็นผู้จัการมรดกเสียเลย ทีนี้ใครก็ไม่อยากได้ปืนก็เลยโยนมาที่ผมก้อเลยจัดการตามเรื่องตามราว
โดยโอนเป็นชื่อแฟนผมซึ่งเป็นหนึ่งในผู้จัดการมรดก เลยจัดการพาไปสอบประวัติรอซะเดือนกว่า
ประวัติมาจากตำรวจก็ไปทำเรื่องขอ ป.๓รับโอนมรดก เอาใบสละมรดกไปให้พี่สาวแฟนอีกสองคนลงชื่อ
พร้อมสำเนาทะเบียนบ้านและบัตรประชาชน กลับมาที่อำเภอยื่นเอกสารวันรุ่งขึ้น ป.๓ ออก นำปืนไปตรวจขึ้น ป.๔ Grin

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
koracha
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 09:20:40 AM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับ คำตอบของทุกๆท่าน
หน้า: [1]
  พิมพ์