เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 05:26:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่ามี ป.4 แล้ว อาวุธปืนจะต้องอยู่ในบ้านที่ขออนุญาตเท่านั้นหรือเปล่าครับ  (อ่าน 1672 ครั้ง)
nik2552
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:57:57 AM »

สวัสดีครับทุกท่าน
อยากทราบว่าเรามี ป.4 แล้ว อาวุธปืนจะต้องอยู่ในบ้านที่ขออนุญาตเท่านั้นหรือเปล่าครับ(บ้านที่มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้าน)
และถ้าเราไปอยู่บ้านญาติแล้วนำอาวุธปืนไปเก็บไว้ที่นั้นจะผิดกฎหมายหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
Black Mamba
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

อยู่อย่างว่างเปล่า หรือ ตายเพื่อบางสิ่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 08:18:10 AM »

ดันดัน ข้อมูลนี้อยากทราบ เช่นกัน ครับ
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 08:20:51 AM »

สวัสดีครับทุกท่าน
อยากทราบว่าเรามี ป.4 แล้ว อาวุธปืนจะต้องอยู่ในบ้านที่ขออนุญาตเท่านั้นหรือเปล่าครับ(บ้านที่มีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้าน)
และถ้าเราไปอยู่บ้านญาติแล้วนำอาวุธปืนไปเก็บไว้ที่นั้นจะผิดกฎหมายหรือเปล่าครับ
ขอบคุณครับ
ใบ ป.4 มีที่อยู่ของปืนอยู่ด้วยครับ..ท่านมีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านที่ไหนปืนก็อยู่ที่นั่นแหละครับ ถ้าย้ายไปอยู่บ้านญาติแบบนานๆหลายปีก็ย้ายตัวเองเข้าไปอยู่ในทะเบียนบ้านของญาติแล้วก็แจ้งย้ายปืนตามไปด้วยครับ
nik2552
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 08:33:48 AM »

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 08:35:56 AM »

ผมมีภูมิลำเนาอยู่ต่างจังหวัด  แต่ไปทำงานอีกจังหวัดหนึ่งหลายปี นำพาไปด้วยตามกฎหมายไม่ผิดครับ เว้นแต่พกพาไปในที่สาธารณะ

smitxx2005'รักในหลวง'
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 08:37:06 AM »

แล้วกรณีเอาไป เฝ้า ร้านค้า บ่อ สวน นา ไร่ ที่ อยู่ในเขต ตำบลหรืออำเภอเดียวกันกับบ้าน แต่เขตไม่ติดต่อกับบ้าน อาจเป็นที่เช่า ละครับ
nik2552
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 08:43:02 AM »

ขออนุญาตถามต่อนะครับ
กรณีถ้าเรามีบ้าน 2หลัง อยู่คนละจังหวัด แต่ว่าเราสามารถมีชืออยู่ในทะเบียนบ้านได้หลังเดียว
โดยบ้านหลังที่ 2 มีสัญญาซื้อขายถูกต้อง แล้วนำอาวุธปืนไปเก็บไว้ที่บ้านหลังที่ 2 ก็ถือว่าผิดกฎหมายใช่หรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ(ไม่ทราบจริงๆครับ)
R.sapa @ รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 161

สายน้ำเชี่ยวกราดดูหงุดหงิด..แต่เราก็จะพิชิตฝ่าไป

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 09:08:43 AM »

ไหว้  เก็บไว้บ้าน..ท่านตำรวจ..ไม่ตรวจค้น..                แต่อาจโดน..หากนำพา..นอกสถาน..
พาไปนู่น..ไปนี่..ที่ทำงาน..                                         แล้วแต่ท่าน..จะปกปิด..ชิดเพียงใด..
ใบป.4 ..มีบ้านเดียว..ที่ต้องเก็บ..                                หากจะเซฟ..เก็บบ้านสอง..ต้องหวั่นไหว..
แต่อย่างว่า..เก็บในบ้าน..ท่านสุขใจ..                          ตำรวจไทย..จะไม่ค้น..บ้านคนดี.. 
ไหว้

(..คนสันขวาน...แม่สอด..)
nik2552
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 09:32:03 AM »

ไหว้  เก็บไว้บ้าน..ท่านตำรวจ..ไม่ตรวจค้น..                แต่อาจโดน..หากนำพา..นอกสถาน..
พาไปนู่น..ไปนี่..ที่ทำงาน..                                         แล้วแต่ท่าน..จะปกปิด..ชิดเพียงใด..
ใบป.4 ..มีบ้านเดียว..ที่ต้องเก็บ..                                หากจะเซฟ..เก็บบ้านสอง..ต้องหวั่นไหว..
แต่อย่างว่า..เก็บในบ้าน..ท่านสุขใจ..                          ตำรวจไทย..จะไม่ค้น..บ้านคนดี.. 
ไหว้

ขอบคุณครับพี่ครับ
DJ-X-MAN
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 11:27:58 AM »

ขอบคุณครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 01:48:53 PM »

เคยย้ายบ้านแล้วต้องพาเขาใส่กระเป๋าไปแจ้งย้ายด้วยแบบว่าชื่อเราอยู่ไหนเขาอยู่ที่นั่น
pglock19 "รักในหลวง"
I love THAILAND
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 11:06:36 AM »

เคยย้ายบ้านแล้วต้องพาเขาใส่กระเป๋าไปแจ้งย้ายด้วยแบบว่าชื่อเราอยู่ไหนเขาอยู่ที่นั่น
เดือนหน้าผมก็ต้องหอบหิ้วไปเเจ้งย้ายเหมือนกันครับ.
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 12:43:05 PM »

ถ้าหมายถึงตัวอาวุธปืนไม่จำเป็นต้องเก็บรักษาไว้ในที่อยู่ตามที่ระบุไว้ใน  ป.๔  ครับ  ท่านสามารถ

นำไปใช้ยังสถานที่อื่นนอกจากบ้านที่ระบุไว้ในใบ  ป.๔  ได้  เพียงแต่ต้องระวังตอนขนย้ายเท่านั้น

นอกจากนี้หากท่านไปพักอาศัยที่บ้านญาติท่านก็สามารถนำอาวุธปืนไปใช้ได้  เพียงแต่ควรจะมีสำเนา

ไป  ป.๔  ติดตัวไปด้วย  เพื่อใช้แสดงเวลามีเจ้าพนักงานมาขอตรวจค้น  แต่หากท่านย้ายทะเบียนบ้านไป

อยู่ที่บ้านญาติ  ท่านต้องแจ้งการย้ายที่อยู่ต่อนายทะเบียนท้องที่ใหม่ภายใน  ๑๕  วัน  นับแต่วันที่ย้ายไปถึง

ด้วยมิฉะนั้นจะมีความผิดต้องระวางโทษปรับไม่เกิน  ๑,๐๐๐  บาท

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
_RANGER_
ENGINEER FIRST NCO.7/46
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

สงครามมีวันจบ สหายร่วมรบคงอยู่ตลอดไป

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 01:03:28 PM »

ปรับ1000 ยอมจ่าย ดีกว่าทะเบียนอยู่ นครศรีธรรมราช ตอนนี้ย้ายมาอยู่เชียงราย  ค่ารถไปกลับ+ค่าเสียเวลาเกิน 1000 ไปเยอะเลย  บู่

ต้นไม้แห่งเสรีภาพ ต้องรดด้วยเลือดของทรราช และผู้รักชาติเป็นครั้งคราว
nik2552
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 01:12:09 PM »

ถ้าหมายถึงตัวอาวุธปืนไม่จำเป็นต้องเก็บรักษาไว้ในที่อยู่ตามที่ระบุไว้ใน  ป.๔  ครับ  ท่านสามารถ

นำไปใช้ยังสถานที่อื่นนอกจากบ้านที่ระบุไว้ในใบ  ป.๔  ได้  เพียงแต่ต้องระวังตอนขนย้ายเท่านั้น

นอกจากนี้หากท่านไปพักอาศัยที่บ้านญาติท่านก็สามารถนำอาวุธปืนไปใช้ได้  เพียงแต่ควรจะมีสำเนา

ไป  ป.๔  ติดตัวไปด้วย  เพื่อใช้แสดงเวลามีเจ้าพนักงานมาขอตรวจค้น  แต่หากท่านย้ายทะเบียนบ้านไป

อยู่ที่บ้านญาติ  ท่านต้องแจ้งการย้ายที่อยู่ต่อนายทะเบียนท้องที่ใหม่ภายใน  ๑๕  วัน  นับแต่วันที่ย้ายไปถึง

ด้วยมิฉะนั้นจะมีความผิดต้องระวางโทษปรับไม่เกิน  ๑,๐๐๐  บาท

ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์