เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 03:31:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีใช้กระสุนดัมมี่ยิงแห้งจ้า(ละหวั่น)  (อ่าน 5945 ครั้ง)
vana_Art
Superman It's not easy.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

เคารพนับถือพระพุทธเจ้า++ก็จงปฏิบัติตามที่สอน >>[ไม่ใช่แค่นับถือ!!!]

« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 03:42:00 PM »

จะเห็นว่ากระสุนยิงแห้งมีหลายขนาดเลยนะครับ แต่ไม่เคยใช้ด้วยตนเองสักที ใครมีประสบการณ์ใช้จริงด้วยตนเองขอรายละเอียดนะครับ เช่น ยกตัวอย่างซื้อแบบ .45 มาสักชุด 5 ตัว วิธีใช้คือบรรจุลงในซองกระสุน(แม็ก) ทั้ง 5 ตัว การใช้ก็จะต้องดึงสไลด์บรรจุทีละตัว แล้วลั่นไก ต่อไปก็สไลด์ทิ้งเพื่อบรรุจตัวถัดไป แล้วลั่นไก พอในซองกระสุนหมด ก้เก็บมาบรรจุเพื่อทำแบบเดิม ๆ ต่อไป และคิดว่ามีความจำเป็นมากน้อยแค่ไหนครับ ที่เราจะต้องมีกระสุนยิงแห้ง ...หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกทุก ๆ ท่าน ที่เป็นผู้ที่ไม่เคยทำความเสียหายให้บ้านเมือง ที่ซึ่งตนได้เกิดมาได้อยู่อาศัยในผืนแผ่นดินนี้นะครับ

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 03:51:31 PM »

ปืน1911 ง้างนกเอาก็พอครับ แล้วเหนี่ยวสับลง
แล้วง้างนกใหม่

เป็นลูกโม่ซ้อมยิงดับเบิล แอคชั่น  อันนี้แหละ ต้องเต็มโม่  เพราะมันหมุนวนไปเรื่อยๆ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 03:52:23 PM »

ปืน1911 ง้างนกเอาก็พอครับ แล้วเหนี่ยวสับลง
แล้วง้างนกใหม่

เป็นลูกโม่ซ้อมยิงดับเบิล แอคชั่น  อันนี้แหละ ต้องเต็มโม่  เพราะมันหมุนวนไปเรื่อยๆ
ไม่ทันตาซับ แลบลิ้น

Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 04:13:31 PM »

ผมก็ยัง-งงๆกับลูกดัมมี่ ยกตัวอย่างขนาด .45 ซื้อมา 5 ตัว ใส่ไปแล้วหนี่ยวยิง ไม่ว่าท่านจะเหนี่ยว
กี่สิบกี่ร้อยครั้ง ถ้าท่านไม่ดึงสไลด์เอานัดนั้นออก นักก็จะสับลงบนลูกดัมมี่นัดเดิมนั่นแหละครับ
     เพราะเหนี่ยวยังไงก็ไม่ลั่น มันเป็นกระสุนดัมมี่ เว้นแต่ในลูกโม่เท่านั้นที่โม่จะหมุนวน

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
chaiwat_colt.45
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 95

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 09:57:21 PM »

จะเห็นว่ากระสุนยิงแห้งมีหลายขนาดเลยนะครับ แต่ไม่เคยใช้ด้วยตนเองสักที ใครมีประสบการณ์ใช้จริงด้วยตนเองขอรายละเอียดนะครับ เช่น ยกตัวอย่างซื้อแบบ .45 มาสักชุด 5 ตัว วิธีใช้คือบรรจุลงในซองกระสุน(แม็ก) ทั้ง 5 ตัว การใช้ก็จะต้องดึงสไลด์บรรจุทีละตัว แล้วลั่นไก ต่อไปก็สไลด์ทิ้งเพื่อบรรุจตัวถัดไป แล้วลั่นไก พอในซองกระสุนหมด ก้เก็บมาบรรจุเพื่อทำแบบเดิม ๆ ต่อไป และคิดว่ามีความจำเป็นมากน้อยแค่ไหนครับ ที่เราจะต้องมีกระสุนยิงแห้ง ...หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์กับเพื่อนสมาชิกทุก ๆ ท่าน ที่เป็นผู้ที่ไม่เคยทำความเสียหายให้บ้านเมือง ที่ซึ่งตนได้เกิดมาได้อยู่อาศัยในผืนแผ่นดินนี้นะครับ

ถ้าเป็นปืนแม็กกาซีน ซื้อลูกเดียวก็พอ

11 มม.
kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 10:41:32 PM »

ลองดูในเวป มีวิธีทำลูกดัมมี่เองด้วยนา เอสยางโอริงมาตัดใส่ตูดปลอก ยิงจนยางสึกก็เปลี่ยนใหม่ได้ ส่วนลูกดัมมีที่ขายนั้น ถ้าเป็นปืนแม็กกาซีนแบบมีนกสับ มักจะไม่ค่อยชอบใช้กัน แต่จะใช้วิธีเอายางโอริงมารองไว้ตรงช่องที่นกสับลงไปที่ท้ายเข็มแทงชนวนแทน แล้วง้างนก ยิง ง้างนก ยิง จนกว่าจะพอใจ แต่เลิกแล้วอย่าลืมเอายางออกนะครับ เดี๋ยวเวลายิงจริงจะยิงไม่ดัง ส่วนแบบเข็มพุ่ง ใช้ลูกเดียวใส่ในรังเพลิง ยิงแล้ว ไม่ต้องดึงให้สลัดปลอกออก ดึงมานิดนึง พอให้เข็มเกี่ยวกับเซียร์ก็พอ ปล่อยสไลด์กลับไป ยิงต่อได้ ปต่แบบลูกโม่ ต้องใส่ให้ครบรูโม่ เพราะเวลายิงมันหมุนไปเรื่อยครับ
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 05:22:12 PM »

อยากให้ปืนแม็กกาซีนแบบกล็อกดรายไฟร์ได้โดยไม่ต้องขึ้นลำใหม่ครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
AmataBKK
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:00:23 PM »

ถ้าเป็นปืนแม็กกาซีน ซื้อลูกเดียวก็พอ

ยืนยันอีกเสียงนึงว่าเพียงนัดเดียวก็พอ  ซ้อมสับได้เป็นพันครั้ง สำหรับ A-Zoom 
ผมใช้ MP9c อยู่ครับ สับแล้วดึง Slide ถอยหลังแค่ประมาณ 4-5 m.m. ก็ลั่นต่อได้ครับ   
ไม่ต้องใช้ถึง 5 นัด  ไม่ต้องดึง Slide คายแล้วบรรจุใหม่  .... ยุ่งยาก....  ลองวิธี(มาตรฐาน)นี้ดูซิครับครับ  รับรองสนุกกว่าเดิมเยอะเลย ขำก๊าก ขำก๊าก
AmataBKK
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:05:33 PM »

ผมก็ยัง-งงๆกับลูกดัมมี่ ยกตัวอย่างขนาด .45 ซื้อมา 5 ตัว ใส่ไปแล้วหนี่ยวยิง ไม่ว่าท่านจะเหนี่ยว
กี่สิบกี่ร้อยครั้ง ถ้าท่านไม่ดึงสไลด์เอานัดนั้นออก นักก็จะสับลงบนลูกดัมมี่นัดเดิมนั่นแหละครับ
     เพราะเหนี่ยวยังไงก็ไม่ลั่น มันเป็นกระสุนดัมมี่ เว้นแต่ในลูกโม่เท่านั้นที่โม่จะหมุนวน

อาจมีการเข้าใจผิดสำหรับผู้เริ่มต้น   แต่พวกเราก็แบ่งปันความรู้ให้แก่กันได้ใช้มั๊ยครับ Grin Grin Grin
AmataBKK
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:08:11 PM »

[quote autho
r=... จักรพรรดิ ... link=topic=85958.msg2611071#msg2611071 date=1274955732]
อยากให้ปืนแม็กกาซีนแบบกล็อกดรายไฟร์ได้โดยไม่ต้องขึ้นลำใหม่ครับ
[/quote]

MP9c ก็ทำได้นะ   ช่วงนี้หาซื้อง่ายกว่า Glock นะครับ
vana_Art
Superman It's not easy.
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 4

เคารพนับถือพระพุทธเจ้า++ก็จงปฏิบัติตามที่สอน >>[ไม่ใช่แค่นับถือ!!!]

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 05:23:56 PM »

คือเห็นที่เว็บของร้านที่จำหน่ายมาน่ะครับว่า ชุดละ 700 บาท แต่ผมดูแล้ว 1 ชุดมี 5 ตัว ถ้าเขาแบ่งขายให้สัก 1 ตัว ก็ดีนะครับ ส่วนเพื่อนสมาชิกที่ใช้รีวอลเวอร์ ก็อาจจำเป็นใช้ทั้ง 5 ตัวได้ สำหรับกึ่งออโต ก็มีแค่ตัวเดียวก้เพียงพอ อย่างที่เพื่อนสมาชิกแนะนำล่ะครับ

หน้า: [1]
  พิมพ์