เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 02:52:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามแบบไม่รู้จริงๆ  (อ่าน 2146 ครั้ง)
over60
Full Member

คะแนน 58

« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 04:34:20 PM »

ผมเกิดในยุคของ โคลท์, สมิท,  ถัดมาจนถึง แดน  เวสสัน, รูเกอร์ แล้วจึงมาถึง ลาม่า ในยุคแรก แล้วก็ เทารัส ยุคแรก  เกือบทั้งหมดของปืนสั้นในเมืองไทยเป็นลูกโม่  ที่เป็นออโต้มีแต่ โคลท์ เป็นส่วนใหญ่  ขนาดก็ .38 ซุบเปอร์ และ .45   ก่อนมาถึง .45 ทะลักออกมาจากสงครามเวียตนามที่มี อิธาก้า ในร่างโคลท์   เกจิอาจารย์ทางสื่อยุคผมก็ ฉัตรไชย  วิเศษสุวรรณภูมิ, ก๊ง  สุราบาล ฯลฯ    แล้วผมก็ห่างหายไม่ได้ทำความรู้จักกับเรื่องปืนไปอีกนาน  พอเริ่มมาอ่านมาเรียนรู้ใหม่  ทำไมมี STI, Kimber ฯลฯ เยอะไปหมด  ปืนพวกนี้มาตอนไหน  เป็นปืนจากประเทศไหน  ประสิทธิภาพเด่นด้านใด  และได้รับความนิยมมากในบ้านเราตั้งแต่เมื่อไหร่  อยากรู้จริงๆครับ  แล้วปืนพวกที่ท่านเรียกกันว่าพลาสติค คือ กล๊อค ฯลฯ มาเติบโตได้อย่างไร  สมัยนี้กึ่งอัตโนนมัติน่าจะมีมากกว่ารีวอลเวอร์แค่ไหนในเมืองไทยครับ  ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 05:17:23 PM »

น่าจะถามเป็นข้อๆนะครับ จะได้ตอบตามข้อง่ายหน่อย
-พวกปืนที่กอปโครง 1911 มานั้นก็ตอนที่ โคลท์หมดสิทธิบัตร ไม่แน่ใจครับว่าอายุสิทธิบัติกี่ปี จำได้รางๆว่า 100 ปี และมาหมดเมื่อประมาณราวต้นปี 2000 (ต้องให้ท่านที่แม่นเรื่องข้อมูลมาต่อ)
-ปืนอย่าง 1911 มีภาพลักษณ์ที่อยู่ข้ากายทหารมาเป็นเวลานาน ผ่านมาหลายสงคราม จึงเป็นความหวังฝังใจของคนเล่นปืน-รักปืน
-เมื่อของมันทำออกมาแล้วขายได้แน่ๆ บรรดาผู้ผลิตในประเทศต่างๆที่มีศักยภาพจึงคิดทำออกมาในรูปแบบเดิมๆ รวมถึงแบบแต่งมาให้จากโรงงานด้วย(ที่อยากเรียกว่ากึ่งคัสต้อมฯ)
-ด้วยเทคโนโลยีที่ทันสมัยกว่าเจ้าตำรับ จึงไม่ยากที่จะทำให้มีความแม่นยำกว่า หรือเอาแบบแม่นยำสุดๆ(ราคาก็สุดๆ)ก็ย่อมได้ ทำเอาโคลท์อึ้งในเทคโนโลยีและยอดขายที่ตัวเองสู้ไม่ได้
-ตลอดเวลาของวิวัฒนาการด้านอาวุธปืน ก็มีการคิดค้นระบบปฏิบัติการ รูปทรง ขนาดปืน/กระสุน อานุภาพ ตลอดจนวัสดุในการผลิต ด้วยหวังให้เกิดประโยชน์การใช้งานที่ทนทาน ดูแลรักษาง่าย แข็งแรง น้ำหนักเบา มันก็ไปประจวบเหมาะกับการพัฒนาวัสดุสังเคราะห์พวกโพลิเมอร์ โดยมีเอชเค เป็นเจ้าแรกๆที่นำมาใช้กับปืนพก(กล) วีพี70 แต่ไม่ค่อยได้รับความนิยม เนื่องจากคนในยุคนั้นยังเชื่อมั่นกับโลหะ ต่อมาแกสตัน กล็อค ได้เปิดตัวปืนกล็อค 17 โดยมีการให้สื่อมวลชนและนักนิยมปืนได้ทดลองยิงเพื่อพิสูจน์ความทนทานและเชื่อถือได้(เป็นหมื่นนัด) จากนั้นก็สร้างการตลาดที่ชัดเจนโดยการนำไปทดสอบโชว์ความทรหดอีกหลายอย่าง นำเข้าประกวดเป็นอาวุธของหน่วยงานบังคับใช้กฏหมายในหลายประเทศ แล้วแพร่กระจายมายังประชาชน ด้วยความเชื่อมั่นในตัวปืน ความเรียบง่าย ราคาที่ไม่แพง(ราคาจริงๆไม่ใช่ราคาแบบในปัจจุบัน)จึงทำให้เกิดกระแสโพลิเมอร์ฟีเวอร์เรื่อยมา จนเดี๋ยวนี้แม้แต่มีดยังทำออกมาด้วยโพลิเมอร์(แต่ใช้ไม่ได้เรื่อง-ใช้ได้ดีกับโครงปืน)

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
SOL1911
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 06:58:32 PM »

คำถามเยอะจังตอบไม่ถูก
ตอบแบบอ่านง่ายๆนะครับ
- STI, KIMBER เป็นปืนจากอเมริกาครับ เข้ามาในบ้านเราเป็นสิบปีแล้ว ได้รับความนิยมนานแล้วเช่นกัน
จุดเด่นคือ มีหลายรุ่นให้เลือก มีโครงปืนหลายแบบ หลายขนาด จะเอาแบบใช้งานทั่วไป  แข่งยิงเป้า หรือแข่งรณยุทธ์
มีให้เลือกหมด
- ส่วนเรื่องกล็อก ท่านYour ตอบให้แล้ว
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:52:17 PM »

ที่ kimber ได้รับความนิยมมากกว่า colt เพราะว่าราคาของ colt ไปไกลลิ่ว ไม่สมเหตุสมผลครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 11:19:57 PM »

ควมคุ้มค่า กับเม็ดเงินที่แลกไป Kimber คุ้มกว่าครับ  คุ้มและดี

แต่ถ้า เน้น ใช้งาน ผม อยากได้ โพลิเมอร์เหมือนกันครับ
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 12:27:17 AM »

อายุสิทธิบัตรไม่ใช่20ปีหรือครับผมก็นึกว่า20ปีเสียอีกครับ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
Black Mamba
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

อยู่อย่างว่างเปล่า หรือ ตายเพื่อบางสิ่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 11:56:35 AM »

มาแจม ได้ความรู้อีกแล้วครับ

ขอบคุณครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 12:17:35 PM »

อายุสิทธิบัตรไม่ใช่20ปีหรือครับผมก็นึกว่า20ปีเสียอีกครับ
อายุสิทธิบัตร
      สิทธิบัตรการประดิษฐ์ มีอายุ 20 ปี นับจากวันยื่นคำขอรับสิทธิบัตร
      สิทธิบัตรการออกแบบผลิตภัณฑ์ มีอายุ 10 ปี นับจากวันยื่นคำขอรับสิทธิบัตร
 อายุอนุสิทธิบัตร
      อนุสิทธิบัตรการประดิษฐ์ มีอายุ 6 ปี นับจากวันยื่นคำขอรับอนุสิทธิบัตร สามารถต่ออายุได้ 2 ครั้ง ครั้งละ 2 ปี รวมเป็น 10 ปี
ที่มา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B8%9A%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%A3#.E0.B8.AD.E0.B8.B2.E0.B8.A2.E0.B8.B8.E0.B8.AD.E0.B8.99.E0.B8.B8.E0.B8.AA.E0.B8.B4.E0.B8.97.E0.B8.98.E0.B8.B4.E0.B8.9A.E0.B8.B1.E0.B8.95.E0.B8.A3

I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 01:00:57 PM »

+1 ใ้หคุณyourครับ...
ควมคุ้มค่า กับเม็ดเงินที่แลกไป Kimber คุ้มกว่าครับ  คุ้มและดี

แต่ถ้า เน้น ใช้งาน ผม อยากได้ โพลิเมอร์เหมือนกันครับ

ด้วยเหตุนี้...ผมจึงมีครอบครองไว้ทั้งสอง...
กับคิมเบอร์คุ้มค่่าที่ราคา...แต่ไม่คุ้มกับการใช้งาน
ไปไหนมาไหนหากต้องติดไปเพื่อความสบายใจ
ผมกลับเลือกใช้กลอค เนื่องจากความเบาเป็นหลัก
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 01:18:30 PM »

มารับความรู้ครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 02:17:20 PM »

ผมเกิดในยุคของ โคลท์, สมิท,  ถัดมาจนถึง แดน  เวสสัน, รูเกอร์ แล้วจึงมาถึง ลาม่า ในยุคแรก แล้วก็ เทารัส ยุคแรก  เกือบทั้งหมดของปืนสั้นในเมืองไทยเป็นลูกโม่  ที่เป็นออโต้มีแต่ โคลท์ เป็นส่วนใหญ่  ขนาดก็ .38 ซุบเปอร์ และ .45   ก่อนมาถึง .45 ทะลักออกมาจากสงครามเวียตนามที่มี อิธาก้า ในร่างโคลท์   เกจิอาจารย์ทางสื่อยุคผมก็ ฉัตรไชย  วิเศษสุวรรณภูมิ, ก๊ง  สุราบาล ฯลฯ    แล้วผมก็ห่างหายไม่ได้ทำความรู้จักกับเรื่องปืนไปอีกนาน  พอเริ่มมาอ่านมาเรียนรู้ใหม่  ทำไมมี STI, Kimber ฯลฯ เยอะไปหมด  ปืนพวกนี้มาตอนไหน  เป็นปืนจากประเทศไหน  ประสิทธิภาพเด่นด้านใด  และได้รับความนิยมมากในบ้านเราตั้งแต่เมื่อไหร่  อยากรู้จริงๆครับ  แล้วปืนพวกที่ท่านเรียกกันว่าพลาสติค คือ กล๊อค ฯลฯ มาเติบโตได้อย่างไร  สมัยนี้กึ่งอัตโนนมัติน่าจะมีมากกว่ารีวอลเวอร์แค่ไหนในเมืองไทยครับ  ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้
ก่อนอื่นขออนุญาตเน้นชื่ออาจารย์ก่อนครับ ...

ปืนยี่ห้อใหม่ ๆ ก็เกิดขึ้นตามจังหวะเวลาที่เหมาะสมครับ เพราะหลังจากตลาดอเมริกาบ้าเห่อ Wonder Nine กันสักพัก มีการออกกฏหมายจำกัดจำนวนกระสุนในซองกระสุน ทำให้โลกพลิกกลับมานิยมปืนจุน้อย ลูกโต (หนีไม่พ้น 1911) ประกอบกับสิทธิบัตรคุ้มครองของ Colt Series 70 หมดลง ทำให้มีผู้ผลิตรายอื่นนำแบบมาลอก และพัฒนา ออกมาขายดิบขายดีเกินหน้าต้นตำรับไปโขครับ ...

ส่วนปืนพลาสติกก็ทำกันมานาน แต่การที่ Glock ดังขึ้นมาเนื่องจากเดิมบริษัทนี้ไม่เคยทำปืนมาก่อน พอทางออสเตรียเขาหาปืนสั้นประจำการใหม่ ก็ลองเข้าแข่งด้วย ปรากฏว่าได้รับเลือก แซงหน้าคู่แข่งอย่าง Steyr (บริษัทยักษ์ใหญ่ ทำแทบทุกอย่าง) ไป .... Glock ใช้ง่าย ใช้เหมือนลูกโม่ (ใส่ลูกแล้วยิง) มีความคุ้มค่าสูง (ประสิทธิภาพ เทียบกับราคา) ทำให้ได้รับความนิยมเรื่อยมาครับ ...

STI เขาเอา 1911 มาใส่โครงใหม่ โครงเป็นครึ่งเหล็กครึ่งพลาสติก และใส่ซองกระสุนสองแถวได้ นิยมใช้ในการแข่งขัน ... รุ่นที่เป็นรูปแบบเดิม ๆ ก็มีขายครับ

Kimber เดิมทำลูกกรดคุณภาพสูงขาย ตอนหลังทำ 1911 ขายบ้าง ใช้เทคโนโลยีคอมพิวเตอร์ในการออกแบบและผลิต ปัจจุบันมีรุ่นมากมายให้เลือกตามแต่ว่าจะต้องการใช้งานด้านใด (หรือชอบความสวยงามแบบไหน ก็มีให้เลือกด้วยครับ)

over60
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 04:41:04 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ  ผมเหมือนมนุษย์ถูกแช่แข็งแล้วก็ตื่นมาหลังจากแช่แข็ง
ไปสักสามสิบปีเห็นจะได้
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 06:09:14 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ  ผมเหมือนมนุษย์ถูกแช่แข็งแล้วก็ตื่นมาหลังจากแช่แข็ง
ไปสักสามสิบปีเห็นจะได้
ไหว้ ไหว้ ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
หน้า: [1]
  พิมพ์