เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 07:13:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาปืนลงตามเศรฐกิจยุโรปและอเมริกาแน่นอน ฟันธง  (อ่าน 11128 ครั้ง)
ping0909
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 06:30:31 PM »

บารมีที่สั่งสมมากว่า40ปี อาจสูญสลายเพราะการโกหก ไหว้
SOL1911
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 06:40:46 PM »

อย่าทะเลาะกันครับพี่น้อง

บารมีที่สั่งสมมากว่า40ปี อาจสูญสลายเพราะการโกหก ไหว้

ไม่ควรใช้คำอย่างนี้นะครับ
พี่ เขาพูดจากประสบการณ์ส่วนตัว
ถ้าเราไม่เชื่อก็อย่าไปว่าอย่างนั้น
ping0909
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 06:42:41 PM »

ไม่ไช่ไม่เชื่อ แต่พี่เขาโกหกหนี้น่า ไหว้
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 06:43:56 PM »

ขอโทษขอลบ ข้อความ กลัวครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2010, 06:47:36 PM โดย คนส่องกล้อง » บันทึกการเข้า

ping0909
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 06:46:07 PM »

ผมขออนุญาตหัวเราะดังๆและหลายๆภาษาก่อนตอบได้มั้ยครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ขอตอบว่า"ยาก"ครับ  ผมเล่นปืนมาเกือบ 40 ปี  ไม่เห็นมีว่าปีไหนหรือวันไหนที่ปืนประเทศไทยถูกลง
เอาฝรั่งมาเปรียบเทียบเป็นกรณีศึกษาผมคงมองไม่เห็นภาพหรอกครับ  ผมไม่มีญาติเป็นฝรั่ง
[/quote]

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 06:46:41 PM »

บอกแล้วไงตามสบาย  เกิดมาจนอายุ 50 กว่าแล้ว  ถ้าการพูดความจริงแล้วใครบางคนเห็นเป็นเรื่องโกหกก็ว่ากันไป  ไม่มีสิทธิ์บังคับใครให้เชื่อได้
เคยซื้อลูกซองเดี่ยวสตีเว่นตั้งแต่สมัยกระบอกละ 800 ปัจจุบันหาใหม่ไม่มีขายไบคาลตีตลาดหมด  ยังไม่เคยเห็นว่าราคาปืนจะถูกลงเลย  

อย่าทะเลาะกันครับพี่น้อง

ไม่ควรใช้คำอย่างนี้นะครับ
พี่ เขาพูดจากประสบการณ์ส่วนตัว
ถ้าเราไม่เชื่อก็อย่าไปว่าอย่างนั้น

ผมปล่าวทะเลาะครับ    คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 06:48:58 PM »

เสี่ยแป๋งสะโหร่แดง เสียคนแน่งานนี้  Grin เล่นกะใครไม่เล่น  Grin

ping0909
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 06:50:53 PM »

ผมขออนุญาตหัวเราะดังๆและหลายๆภาษาก่อนตอบได้มั้ยครับ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก
ขอตอบว่า"ยาก"ครับ  ผมเล่นปืนมาเกือบ 40 ปี  ไม่เห็นมีว่าปีไหน[size=20pt]หรือวันไหนที่ปืนประเทศไทยถูกลง[/size]
เอาฝรั่งมาเปรียบเทียบเป็นกรณีศึกษาผมคงมองไม่เห็นภาพหรอกครับ  ผมไม่มีญาติเป็นฝรั่ง
[/quote]

คำพูดสีแดงนี้หรือ ที่พูดจากประสบการณ์ งอน
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 06:51:40 PM »

ก่อนที่จะพูดอะไรเขียนอะไร....ต้องเข้าใจโครงสร้างของระบบการขายปืนบ้านเราก่อน...ว่าไม่ใช่นําเข้าได้เสรี...แบบสินค้าชนิดอื่น

มันถูกควบคุมด้วยระบบโควต้า.....1ใบอนุญาต...นําเข้าปืนสั้นได้30กระบอก ปืนยาว50กระบอก....ต่อปี...

เดิมมี337ใบ....เท่ากับมีปืนสั้นเข้ามาขายได้ 10,110 กระบกต่อปี....ปีที่แล้วให้เพิ่มใบอนุญาต....ไม่รู้ว่าเพิ่มมาเท่าไร....

เอาว่าให้อีก2เท่า เอ้า....เท่ากับเพิ่มมา...20,220 รวมของเดิมเป็น 30,330กระบอกต่อปี.....ประชากรประเทศไทยมีเท่าไร..

ความต้องการต่อปีมีลองเดาสิว่ามีเท่าไร.....

หลักเศรษฐศาตร์พื้นฐานบอกได้ง่ายๆว่า....ความต้องการมีเพิ่มขึ้นทุกปีเพราะคนมีรายได้มากขึ้น...มีคนโตขึ้นและอยากมีปืน....มีครอบครัวใหม่ๆเพิ่มขึ้น....

ที่สําคัญมีประชากรเพิ่มขึ้นทุกปี......แต่จํานวนปืนที่มีขาย....เท่าเดิม....

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ping0909
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 06:54:47 PM »

คำพระท่านว่า...กัมมุนา วัตตีโลโก... สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ใครทำอะไรไว้ไม่ต้องรอชาติหน้าหรอก
รอชาตินี้แหละก็ต้องเจอ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2010, 06:56:26 PM โดย ping0909 » บันทึกการเข้า
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 06:55:45 PM »

คำพระท่านว่า...กัมมุนา วัตตีโลโก... สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม ใครทำอะไรไว้ไม่ต้องรอชาติหน้าหรอก
รอชาตินี้แหละก็ต้องเจอ ไหว้

ไปโน่นเลย  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2010, 06:57:58 PM โดย คนส่องกล้อง » บันทึกการเข้า

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 06:55:55 PM »

ส่วนที่บอกว่าไปเดือนหลังวังบ่อยๆ....แล้วเอาเหตุนี้มาคุยน่ะ....ก็เหมือนตัดต่อเหตุการณ์แค่ช่วงเดียวเอามาคุย..

ต้องไปดูก่อนว่าทําไมปืนถึงมันถูกลงช่วงนี้......

ผมมีคําตอบ.....แต่ขี้เกียจเขียน......

แต่บอกได้ว่า.....ไม่เกี่ยวอะไรกับเศรษฐกิจยุโรปหรือไอ้กันสักกะนิด......มั่ว

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 06:57:38 PM »

ก่อนที่จะพูดอะไรเขียนอะไร....ต้องเข้าใจโครงสร้างของระบบการขายปืนบ้านเราก่อน...ว่าไม่ใช่นําเข้าได้เสรี...แบบสินค้าชนิดอื่น

มันถูกควบคุมด้วยระบบโควต้า.....1ใบอนุญาต...นําเข้าปืนสั้นได้30กระบอก ปืนยาว50กระบอก....ต่อปี...

เดิมมี337ใบ....เท่ากับมีปืนสั้นเข้ามาขายได้ 10,110 กระบกต่อปี....ปีที่แล้วให้เพิ่มใบอนุญาต....ไม่รู้ว่าเพิ่มมาเท่าไร....

เอาว่าให้อีก2เท่า เอ้า....เท่ากับเพิ่มมา...20,220 รวมของเดิมเป็น 30,330กระบอกต่อปี.....ประชากรประเทศไทยมีเท่าไร..

ความต้องการต่อปีมีลองเดาสิว่ามีเท่าไร.....

หลักเศรษฐศาตร์พื้นฐานบอกได้ง่ายๆว่า....ความต้องการมีเพิ่มขึ้นทุกปีเพราะคนมีรายได้มากขึ้น...มีคนโตขึ้นและอยากมีปืน....มีครอบครัวใหม่ๆเพิ่มขึ้น....

ที่สําคัญมีประชากรเพิ่มขึ้นทุกปี......แต่จํานวนปืนที่มีขาย....เท่าเดิม....

ถ้า ตามที่ท่านพี่ พูด หมาย ความว่า  ไม่ว่า ต่างประเทศจะลงเท่าไหร่ ประเทศไทย ก็ไม่มี ทางลง เพราะ ว่า
จำนวน สินค้า มีน้อยแต่ ความต้องการของประชาชนก็มีมากกว่า
ร้าน ค้าไม่จำเป็น ต้องลดราคา ตาม
ถ้าพูด ตรงๆ ใครจะซื้อก็ซื้อ  ไม่ง้อ แต่ฉัน จะขาย ราคานี้   ประมาณ นี้หรือเปล่า ครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้
speed (LO)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 06:59:18 PM »

ส่วนที่บอกว่าไปเดือนหลังวังบ่อยๆ....แล้วเอาเหตุนี้มาคุยน่ะ....ก็เหมือนตัดต่อเหตุการณ์แค่ช่วงเดียวเอามาคุย..

ต้องไปดูก่อนว่าทําไมปืนถึงมันถูกลงช่วงนี้......

ผมมีคําตอบ.....แต่ขี้เกียจเขียน......

แต่บอกได้ว่า.....ไม่เกี่ยวอะไรกับเศรษฐกิจยุโรปหรือไอ้กันสักกะนิด......มั่ว

เห็นด้วยครับ
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:01:14 PM »

เสี่ยแป๋งสะโหร่แดง เสียคนแน่งานนี้  Grin เล่นกะใครไม่เล่น  Grin

ตกใจ ตกใจ ตกใจ  เขาเป็นใครครับท่านพี่คนส่งกล้อง  ผมจะได้กลัวแล้วหนีจากกรุงเทพฯไปลี้ภัยที่ขอนแก่น คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
หน้า: 1 [2] 3 4 5 ... 9
  พิมพ์