เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 13, 2024, 07:14:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ราคาปืนลงตามเศรฐกิจยุโรปและอเมริกาแน่นอน ฟันธง  (อ่าน 11130 ครั้ง)
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:04:44 PM »

ก่อนที่จะพูดอะไรเขียนอะไร....ต้องเข้าใจโครงสร้างของระบบการขายปืนบ้านเราก่อน...ว่าไม่ใช่นําเข้าได้เสรี...แบบสินค้าชนิดอื่น

มันถูกควบคุมด้วยระบบโควต้า.....1ใบอนุญาต...นําเข้าปืนสั้นได้30กระบอก ปืนยาว50กระบอก....ต่อปี...

เดิมมี337ใบ....เท่ากับมีปืนสั้นเข้ามาขายได้ 10,110 กระบกต่อปี....ปีที่แล้วให้เพิ่มใบอนุญาต....ไม่รู้ว่าเพิ่มมาเท่าไร....

เอาว่าให้อีก2เท่า เอ้า....เท่ากับเพิ่มมา...20,220 รวมของเดิมเป็น 30,330กระบอกต่อปี.....ประชากรประเทศไทยมีเท่าไร..

ความต้องการต่อปีมีลองเดาสิว่ามีเท่าไร.....

หลักเศรษฐศาตร์พื้นฐานบอกได้ง่ายๆว่า....ความต้องการมีเพิ่มขึ้นทุกปีเพราะคนมีรายได้มากขึ้น...มีคนโตขึ้นและอยากมีปืน....มีครอบครัวใหม่ๆเพิ่มขึ้น....

ที่สําคัญมีประชากรเพิ่มขึ้นทุกปี......แต่จํานวนปืนที่มีขาย....เท่าเดิม....

ถ้า ตามที่ท่านพี่ พูด หมาย ความว่า  ไม่ว่า ต่างประเทศจะลงเท่าไหร่ ประเทศไทย ก็ไม่มี ทางลง เพราะ ว่า
จำนวน สินค้า มีน้อยแต่ ความต้องการของประชาชนก็มีมากกว่า
ร้าน ค้าไม่จำเป็น ต้องลดราคา ตาม
ถ้าพูด ตรงๆ ใครจะซื้อก็ซื้อ  ไม่ง้อ แต่ฉัน จะขาย ราคานี้   ประมาณ นี้หรือเปล่า ครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้

ผมคงไปตอบแทนร้านปืนไม่ได้หรอกครับ....

เอาว่า.....ที่ผ่านมาใครเจอยังไงบ้าง.....ก็อย่างนั้นแหละครับ....

ร้านปืน1ร้าน....ผมเดาว่าถือใบอนุญาตเฉลี่ยสัก10ใบ....(ให้เยอะแล้วนะ)

สั่งปืนสั้นปีละ300กระบอก ปืนยาว 500กระบอก....ปีละ800กระบอก เดือนละ66กระบอก...

ค่าเช่าร้าน ค่านํา ค่าไฟ ค่าโทรศัพท์ เงินเดือนคนงาน เงินเดือนอาซ้อ....คํานวนสิครับ ต้องบวกกําไรกระบอกละเท่าไรดี ถึงจะมีเงินเหลือบ้าง

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:08:35 PM »

ลุงแป๋งครับ ผมว่าเล่นกับเจ้าเก็ตจะรู้เรื่องกว่านะครับ ผมดูท่าแล้วป่วยการณ์ครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:08:51 PM »

ไม่รู้เหมือนกัน จากคำพูดคำจา  เดาเอาว่าคงเป็นผู้หลักผู้ใหญ่พอสมควร ห่างๆไว้ดีกว่าท่าน เดี๋ยวสะโหร่หลุดหรอก ครับ  ว่างๆหลอยเมียมาเที่ยวขอนแก่นบ้างเด้อ มาดูซากศาลากลาง ครับ Grin

Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:09:21 PM »

เสี่ยแป๋งสะโหร่แดง เสียคนแน่งานนี้  Grin เล่นกะใครไม่เล่น  Grin

ตกใจ ตกใจ ตกใจ  เขาเป็นใครครับท่านพี่คนส่งกล้อง  ผมจะได้กลัวแล้วหนีจากกรุงเทพฯไปลี้ภัยที่ขอนแก่น คิก คิก

ต้องหนีจากกทม.ไปสุราษฯครับ......เจอกันพอดี 5555

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:09:41 PM »

ไม่มีทาง ค่าเงินเราแข็งขึ้น เค้าก็ขึ้นราคาค่าสินค้า ฝรั่งมันก็กินข้าวครับ ไม่ได้กินหญ้า

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:09:51 PM »

เหอะๆๆๆ  ต่อๆๆๆ  กำลังกินลูกชิ้นปิ้งนั่งดูอยู่
สหายแป๋ง ระวังเถอะชอบขี้จุ๊หลาย  อิอิอิ
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:11:46 PM »

มีอีกวิธีที่จะทำให้ราคาปืนถูกลง

รัฐเปิดขายเอง

รับรองลงแน่

อาจดูได้จาก อีก 5 ปีข้างหน้า ปืนสวัสดิการจะออกมาทำตลาดน่าดู

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:14:49 PM »

ป่านนี้คงนั่งจุกแน่นหน้าอก หายใจไม่ทั่วท้อง มือไม้เหงื่อซึม แล้ว ครับ

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:16:45 PM »

ไม่รู้เหมือนกัน จากคำพูดคำจา  เดาเอาว่าคงเป็นผู้หลักผู้ใหญ่พอสมควร ห่างๆไว้ดีกว่าท่าน เดี๋ยวสะโหร่หลุดหรอก ครับ ว่างๆหลอยเมียมาเที่ยวขอนแก่นบ้างเด้อ มาดูซากศาลากลาง ครับ Grin

ผมว่าจะไปขอนแก่นวันที่ 28-30 ที่จะถึงแต่ก็มีมีอันต้องงดครับ  ต้องอยู่เฝ้ามหาลัย

เสี่ยแป๋งสะโหร่แดง เสียคนแน่งานนี้  Grin เล่นกะใครไม่เล่น  Grin

ตกใจ ตกใจ ตกใจ  เขาเป็นใครครับท่านพี่คนส่งกล้อง  ผมจะได้กลัวแล้วหนีจากกรุงเทพฯไปลี้ภัยที่ขอนแก่น คิก คิก

ต้องหนีจากกทม.ไปสุราษฯครับ......เจอกันพอดี 5555

เจอกันเขาจะรู้จักหน้าค่าตาผมครับ  แต่สำหรับผมมึนตึ๊บ เศร้า

เหอะๆๆๆ  ต่อๆๆๆ  กำลังกินลูกชิ้นปิ้งนั่งดูอยู่
สหายแป๋ง ระวังเถอะชอบขี้จุ๊หลาย  อิอิอิ

ขอบคุณที่เตือนครับผม  ผมบ่ได้ตั๋วไผเด้อครับ คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:18:10 PM »

เปิดเสรี เหมือน มือถือหมายถึง ผู้จำหน่าย ครับ
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:25:52 PM »

อย่าไปคิดอะไรมากครับ  มีตัวอย่างง่ายๆเห็นได้ชัดๆให้ดู
ดูปืนสวัสดิการสิครับ  ทุกวันนี้ราคายังขึ้นไปเรื่อยๆเลยครับ 
ถึงจะขึ้นทีละนิดก็เถอะครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:27:26 PM »

ผมเชื่อตามท่านเรื่องราคาปืนครับ
และผมเข้ามาเพื่อแสดงความเคารพและให้กำลังใจพี่แป๋งด้วยครับ ในฐานะผู้ใหญ่ใจดี และพี่อาวุโสของผมครับ ไหว้

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
ping0909
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:33:03 PM »

อาวุโสมาก่อน ความถูกต้องมาทีหลัง เศร้า
ping0909
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:34:36 PM »

ถ้าท่านอายุ 60 ปี ผมคิดว่า อีก 30 ปี ประเทศชาติคงเจริญ เศร้า
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:34:45 PM »

ลุงแป๋งครับ ผมว่าเล่นกับเจ้าเก็ตจะรู้เรื่องกว่านะครับ ผมดูท่าแล้วป่วยการณ์ครับ  คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เจ้าเก็ทก็จะบอกว่า  บ่อู้โตยและ... ขำก๊าก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 9
  พิมพ์