เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 04:23:53 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ซองพกแบบไหนกันบ้างและข้อดีข้อเสีย  (อ่าน 9728 ครั้ง)
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 06:59:27 PM »

ผมมีเรื่องอยากสอบถามความเห็นท่านสมาชิกทุกท่านว่าใช้ซองพกแบบไหนกันบ้าง

และแต่ละแบบมีข้อดีข้อเสียอย่างไร  เท่าที่เห็นในท้องตลาดพอจะแยกได้ดังนี้คือ

๑.  ซองไฟเบอร์
         -  ตอนนี้ผมใช้ซองของแบล็คฮอร์คอยู่  ข้อดีคือสวย  ชักปืนได้ไว  แต่ความรู้สึกส่วนตัวรู้สึกว่า
เหมาะกับเจ้าหน้าที่ในเครื่องแบบที่พกนอกมากกว่า  ผมจะใช้เวลาที่ไปในพื้นที่เสี่ยงมากเท่านั้นเพราะ
สามารถชักปืนได้ไว หรือไม่ก็เวลาไปสนามยิงปืน  เพราะเวลาพกโดยเอาชายเสื้อปิดไว้ด้วยความที่
ตัวซองมีช่องว่างกับเข็มขัดพอสมควรทำให้สังเกตเห็นได้ง่าย และตัวซองไม่ได้คลุมมาถึงช่วงท้ายสไลด์
( ผมใช้ G ๑๙ )  ทำให้ท้ายสไลด์มาสีกับสีข้างทำให้เย็นวูบ ๆ วาบ ๆ แต่ที่สำคัญถ้าไม่ได้ใส่ทับข้างในอีก
ชั้นจะทำให้ท้ายสไลด์โดยเหงื่อซึ่งอาจทำให้เป็นสนิมได้  แต่จะให้ใส่เสื้อทับข้างในทุกวันอากาศก็ร้อน
แถมยังเป็นที่สังเกตอีกด้วย  ( อากาศก็ร้อนใส่เสื้อมาทำไมสองชั้น )  แถมตัวสายคาดก็มีระยะให้ตัวน้อย
เวลาขับรถหรือต้องนั่งในที่แคบ ๆ ตัวซองปืนมันจะรั้งกางเกงขึ้นมาทำให้รู้สึกอึดอัดต้องคอยขยับซองปืน
ตลอดเวลา

๒.  ซองผ้าพกใน ( เหน็บเอว )
         -  เท่าที่ใช้รู้สึกว่าพกซ่อนเนียนที่สุด จะพกเวลาที่ต้องไปในสถานที่มีคนเยอะ ๆ  และแต่งตัวสบาย ๆ
( เช่นเสื้อยืดกางเกงขาสั้น )  ข้อเสียคือเวลาที่ต้องพกนานจะรู้สึกว่าปืนมันกดบริเวณหน้าท้องทำให้รู้สึกไม่
ค่อยสบายตัว และเคยได้ยินมาว่าเคยมีคนที่พกซองในนาน ๆ ป่วยเป็นโรคไตเพราะปืนไปกดบริเวณไตตลอด
เวลา ยิ่งเวลาเดินนาน ๆ ทำให้มีเหงื่อออกในร่มผ้า ปลายซองปืนมันจะไปสีกับหน้าขาทำให้แสบอย่างบอกไม่
ถูกบางที่ต้องเดินบิด นิด ๆ หน่อย ๆ เพื่อไม่ให้ซองปืนมันสีกับหน้าขา  ทำให้เดินเหมือนคนเป็นฝีมะม่วงอย่าง
ไงอย่างงั้น

๓.  ซองคาดไหล่
         -  ด้วยความที่ประเทศไทยเป็นเมืองร้อนเลยไม่ค่อยได้ใส่แจ็คเก็ต  บางเวลาถ้าใส่แจ็คเก็ตออกไปข้าง
นอกพอเสร็จธุระถ้าถอดแจ็คเก็ตออกก็จะดูประเจิดประเจ้อไปหน่อย  สุดท้ายก็ต้องถอดสายคาดใหญ่ออกลำ
บากเข้าไปอีก  ยิ่งถ้าต้องออกไปข้างนอกบ่อย ๆ ก็ต้องคอยถอดเข้าถอดออกอยู่นั่นแหละ  แถมเวลาจะชักใช้
งานก็ไม่ค่อยจะสะดวกสักเท่านิดติดเสื้อแจ็คเก็ตบ้าง  ติดซองบ้าง  ติดสายคาดบ้าง  สรุปซื้อมาไม่เคยได้ใช้
เลย  ตอนนี้เลยให้เพื่อนไปแล้ว

๔.  ซองผ้ารัดต้นขา
        -  เหมาะกับเจ้าหน้าที่ในเครื่องแบบอย่างเดียว  เพราะถ้าประชาชนธรรมดาใช้ซองนี้ถึงมี ป. ๑๒  ก็โดน
จับอยู่ดีเมื่อก่อนผมใช้เวลาใส่เล่น บีบีกัน  แต่ต้องเลือกแบบที่มีสายรัดด้ามแน่น ๆ หน่อย  เพราะตัวผมและผอง
เพื่อนเคยทำปืนหล่นกันมาหลายคนแล้วเวลาใส่วิ่งในสนามบีบีกัน เลยไม่รู้ว่าเจ้าหน้าที่ที่ใช้ซองนี้ในการทำงาน
จริง ๆ จะเคยทำปืนหล่นหายบ้างไหม?

๕.  ซองรัดข้อเท้า 
        -  อันนี้ไม่เคยใช้  เพราะปืนที่ใช้อยู่ใหญ่ไปที่จะใช้ซองแบบนี้

๖.  ซองผ้า / หนัง อัดขึ้นรูป
        -  อันนี้ก็ไม่เคยใช้เหมือนกัน

๗.  ซองผ้าพกนอก
        -  ทีใช้มารู้สึกว่าอันนี้ลงตัวสุด  เวลาพกจะมีปลายซองโผล่ออกมานอกชายเสื้อให้พอเห็นวับ ๆ แวม ๆ
แถมเวลาพกตัวปืนก็ไม่นูนออกมาจากเอวมาก และด้วยความที่เป็นผ้าและสายร้อยเข็มขัดมีขนาดค่อนข้าง
ใหญ่ทำให้เวลาขับรถหรือขยับตัวลูกนั่งตัวซองปืนมีระยะให้ตัวได้พอสมควรทำให้ไม่อึดอัดเท่าไหร่ และมีสาย
รัดด้ามปืน ( แบบตีนตุ๊กแก )  ทำให้มั่นใจได้ระดับหนึ่งว่าเวลาวิ่งเร็ว ๆ ปืนจะไม่หล่นหาย  แต่เวลาจะใช้ก็ต้อง
เสียเวลาอีกนิดนึงแกะสายรัดด้ามปืนเสียก่อน  แถมเอามาพกในก็พอไหวพอด้านหน้าซองมีคลิปหนีบเข็มขัด
อยู่  แม้ว่าจะพกในไม่สบายเท่าซองแบบพกในโดยเฉพาะแต่ก็พอจะแก้ขัดได้ถ้าหากไม่อยากพกซองปืนไป
หลาย ๆ ซองเพื่อเปลี่ยนใช้งานในสถานการณ์ต่าง ๆ แต่ถ้าพกในเวลาจะชักก็จะลำบากหน่อยเพราะปลายสาย
รัดมันจะอยู่ลึกลงไปในกางเกงทำให้ดึงออกยาก หรือถ้าไม่เช่นนั้นเวลาจะพกในก็ถอดสายรัดด้ามออกเลยเพราะ
มีกระดุมเป๊กอยู่ยึดระหว่างตัวซองกับสายรัดอยู่  แต่ถ้าสายรัดออกระวังตัวปืนจะไปสีกับฐานกระดุมเป๊กที่เป็นเหล็ก
ทำให้ปืนถลอกได้

๘.  ฯลฯ

ท่านสมาชิกใช้ซองปืนแบบใดกันอยู่บ้าง และประสบการณ์ในการใช้ซองแต่ละแบบเป็นอย่างไร  ขอเชิญร่วม

แบ่งปันประสบการณ์ครับ  หากมีข้อเสนอแนะใดที่เป็นประโยชน์ก็จักขอบพระคุณมากครับ  ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ   ไหว้ ไหว้ ไหว้

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
AmataBKK
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:15:32 PM »

ขอฟังความเห็นจากผู้รู้หน่อยครับ   
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:25:07 PM »

ใช้ซองหนังกระเบน ( ผู้การมะขิ่นให้มา  ชอบมาก)  กับ ซอง Tactical thigh Holster รัดขาของ Safariland
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:43:13 PM »

ใช้ซองหนังกระเบน ( ผู้การมะขิ่นให้มา  ชอบมาก)  กับ ซอง Tactical thigh Holster รัดขาของ Safariland

ขอบคุณครับ  หลงรัก

เอาอีกไหมครับ ............. บอกมาได้เลย  Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:49:24 PM »

เอาอีกไหมครับ ............. บอกมาได้เลย  Cheesy
ไปไหนมาไหน  ถ้าพกปืนไปผมก็ใช้ซองผู้การนี่แหละครับ กับเจ้า USP40 คู่ใจ
ตอนไป Gunshow ที่ จอร์เจีย ไปเจอร้านตัด custom holster ผมยังเลิกชายเสื้ออวดเจ้าของร้านเลยครับ อิอิอิ
ขอบคุณมากๆครับ  คงรอโครงการ 1911 Commander/ Officer reciever ก่อนครับ  แต่คงอีกนานนนนนนนนนนน คร้าบ อิอิอิ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 07:52:06 PM »

ไปไหนมาไหน  ถ้าพกปืนไปผมก็ใช้ซองผู้การนี่แหละครับ กับเจ้า USP40 คู่ใจ
ตอนไป Gunshow ที่ จอร์เจีย ไปเจอร้านตัด custom holster ผมยังเลิกชายเสื้ออวดเจ้าของร้านเลยครับ อิอิอิ
ขอบคุณมากๆครับ  คงรอโครงการ 1911 Commander/ Officer reciever ก่อนครับ  แต่คงอีกนานนนนนนนนนนน คร้าบ อิอิอิ

ด้วยความยินดีครับ ...............  Cheesy

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 08:02:22 PM »

อิอิอิ  Grin

Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 08:36:08 PM »

อิอิอิ  Grin

สวยจัง   น้ำลายหก  ถ้าใส่กับปืน  1911  ประกับไม้  น่าจะสวยคลาสสิคไม่หยอก

สงสัยต้องเก็บตังค์ซื้อ  1911  บ้างซักกระบอกแว้ว~  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 10:02:53 PM »

ซองปืนสวยมากครับ  Shocked

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2010, 11:17:03 PM »

ใช้ซอง พกใน ทั่วๆไปครับ ด้านในเลือกแบบบุผา และผมจะหยดน้ำมัน ลงไป บางๆไว้ด้วย พอชักเข้าชักออกกัน สนิมได้ดี พอสมควรเลย

ส่วน ซอง พกนอก ผมใช้ของ Black Hawk อยู่ครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:57:39 AM »

AmataBKK
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 06:58:40 PM »

โอโห........สวยทั้งซองและปืน   เยี่ยมมาก   น่าอิจฉาครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:07:29 PM »

ไม่ใช่ของผมนะครับ 
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 07:59:28 AM »

ท่าน Yoshiki Silencer คงไม่จำเป็นต้องพกปืนติดอยู่กับตัวตลอดเวลา
ลองพิจารณาดูแบบเสียบปืนด้านนอกกางเกงแนบเข็มขัดดูซิครับ
ช่องเสียบกลืนไปกับเข็มขัด ถอดปืนออกใส่เสื้อทับในก็ไม่น่าเกลียด เพราะมีป.๑๒  Grin

ยิ่งเป็นปืนFull size ยิ่งดี ตำแหน่งราว๓นาฬิกา ได้สมดุลย์และมีการกระจายแรงกด
ตามภาพเป็นกล็อก๒๑ แนบตัวสบายๆ ด้ามพลาสติกเลยไม่กลัวเหงื่อ

หน้าร้อนใส่เสื้อลาย ให้คนมองลายตาจนตาลาย  Wink

หน้าฝน อากาศเย็น ก็สวมjacketให้ร่างกายอบอุ่น  Cheesy

General Lee
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 08:28:24 AM »

ซอง kydex ธรรมดา ไม่ต้องกดปุ่มใดๆ ชักออกได้เลย เหมือนซองมีด

Guns don't kill people, people kill people.
if you leave a gun sitting on a table, will it load itself and shoot someone? "No"
หน้า: [1] 2
  พิมพ์