เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 02:54:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องโทษของการ มีอาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืน ..  (อ่าน 10686 ครั้ง)
jine
รักชาติยิ่งชีพ
Full Member

คะแนน 13

« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 11:44:36 AM »

ผมได้อ่านข่าวเรื่อง ดารา คนหนึ่งที่ ถูกส่งฟ้อง ในความผิดฐานมีอาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต พกพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะ โดยไม่มีเหตุอันควร

ที่ศาลอาญา ถนนรัชดาภิเษก วันที่ 25 พ.ค. พนักงานอัยการฝ่ายคดีอาญา 10 นำตัว นาย --- มายื่นฟ้องเป็นจำเลย ในความผิดฐานมีอาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืนไว้ในครอบครองโดยไม่ได้รับอนุญาต พกพาอาวุธปืนติดตัวไปในเมือง หมู่บ้าน หรือทางสาธารณะ โดยไม่มีเหตุอันควร โจทก์บรรยายฟ้องสรุปว่า เมื่อวันที่ 25 พ.ย. 52 จำเลยพกพาอาวุธปืนยี่ห้อโคล์ท ขนาด.22 ลองไรเฟิลทะเบียน กท. 596313 หมายเลขประจำปืน 316801-c ซึ่งเป็นของบุคคลอื่นที่ได้รับอนุญาต พร้อมกระสุน ปืนลูกกรด ขนาด .22 จำนวน 16 นัด ในรถยนต์โตโยต้า ฟอร์จูนเนอร์ สีดำ ที่ขับมาตามถนนสามเสน แขวงและเขตดุสิต กท. โดยไม่มีเหตุอันควร

โดยจำเลยรับว่าไม่มีใบอนุญาตให้ พกพาอาวุธปืน และมิใช่กรณีเมื่อมีเหตุจำเป็น และเร่งด่วนตามสมควรแก่พฤติการณ์ ทั้งจำเลยไม่ใช่เจ้าพนักงาน และไม่ได้รับการยกเว้นใด ๆ ตามกฎหมาย ก่อนถูกเจ้าหน้าที่ตำรวจ สน.สามเสน ติดตามจับกุมได้ ชั้นสอบสวนจำเลยให้การปฏิเสธ ต่อมาศาลได้อ่านและอธิบายคำฟ้องให้จำเลยฟังจนเข้าใจ และสอบถามว่าจะให้การรับสารภาพหรือปฏิเสธ ปรากฏว่าจำเลยให้การรับสารภาพไม่ต่อสู้คดี

ศาลพิเคราะห์แล้วเห็นว่า จำเลยกระทำผิดจริงตามประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 371 พ.ร.บ.อาวุธปืน เครื่องกระสุนปืน วัตถุระเบิด ดอกไม้เพลิง เป็นความผิดหลายกรรมต่างกัน ให้ลงโทษทุกกรรม พิพากษาฐานมีอาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืนของผู้อื่น จำคุก 8 เดือน ปรับ 4,000 บาท ฐานพกพา  อาวุธปืน จำคุก 6 เดือน ปรับ 2,000 บาท รวมจำคุก 14 เดือน ปรับ 6,000 บาท คำให้การรับสารภาพเป็นประโยชน์ลดโทษให้กึ่งหนึ่งคงจำคุกไว้ 7 เดือน ปรับ 3,000 บาท ทั้งนี้จำเลยไม่เคยต้องโทษมาก่อน โทษจำคุกจึงให้รอลงอาญา 1 ปี

ผมเลย Copy มาให้ทุกท่านได้อ่านกันนะครับ และ นำไปอ้างอิงได้ครับเพราะเป็นการตัดสินเมื่อเร็วๆนี้ครับ

เท่าที่ผมอ่านผมมีข้อสงสัยดังต่อไปนี้ครับ

1.การกระทำของ จำเลย อาจพกเื่พื่อ กระทำการอย่างใดอย่างหนึ่งที่ศาลเห็นว่า ไม่ดี   แต่ถ้าเราเก็บปืน แบบแยกกระสุนแยกปืนใส่กล่อง ล็อกกุญแจ ในเวลาไปซ้อมหรือเครื่องย้าย ปืน ศาลจะฟังเราหรือเปล่านี้ ว่าเรามีเจตนา ไปซ้อมยิงหรือเครื่องย้าย แล้ว ไม่ลงโทษหรือลงสถานเบา (เอาแบบไม่ลงโทษเลยจะดีมาก)

2.ปืนผิดมือนี้ ปืนชื่อผม แต่เงินเมียซื้อ แต่มีเหตุให้จำเป็นต้องใช้เมื่อมีภัยมาถึงตัว โดยเมียเป็นคนยิงโจรตายภายในตัวบ้าน โดยที่บ้านมีเด็กเล็กและมีผู้หญิงคนเดียวที่อยู่ที่บ้าน  ศาลท่านจะลงโทษเรื่องปืนผิดมือหรือเปล่าครับ

คือผมได้ลองหาคำตัดสินของศาลในเรื่องเหล่านี้ดูแล้ว แต่หาที่เทียบเคียงไม่ได้เลย  เพื่อนๆ พี่ ๆคิดว่าอย่างไรครับกับเรื่องเหล่านี้ครับ

"แผ่นดินมันกำลังอ่อนแอ....อ่อนแออย่างไม่เคยเป็นมาก่อน เหมือนเรือนใกล้จะพัง คานใกล้จะขาด เสาผุกร่อน เพราะปลวกมอดมันเจาะกินใน ถ้าพวกเราไม่ช่วยกัน วันนึง ถ้ามันต้องเผชิญกับพายุร้าย แม้นแรงเพียงนิด มันก็ไม่แคล้วต้องพังทลายลง........"
aflook000
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 11:57:24 AM »

เป็นความรู้ใหม่ที่ดีครับ เรื่องนี้
krisanapong - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 11:59:10 AM »

หัวเราะร่าน้ำตารินนี่แหละครับเมืองไทย ที่เต็มไปด้วยอภิสิทธิ์ชนหลายชนชั้น และหลายมาตรฐานการบังคับใช้กฎหมาย
ลองค้นคำพิพากษาเก่า ๆ ที่ผ่านมาดูจะเห็นได้ชัดเจนที่สุดหากจำเลยเป็นบุคคลธรรมดาสามัญชน คำพิพากษาจะไม่เป็นเช่นนี้ ก็คงได้แต่ทนกันไปแหละครับ และที่สำคัญก็พยายามอย่าฝ่าฝืน กม. เลยจะดีกว่าครับ เพราะชนชั้นระดับเรา ๆ ท่าน ๆ ไม่มีเหตุผลความจำเป็น/คำอธิบายใด ๆ ที่สามารถนำมาเบาเทาโทษได้หรอกครับ บู่
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 12:30:49 PM »

1.  กรณีเก็บปืนแบบแยกปืนใส่กล่อง  ล็อคกุญแจ  เวลาไปซ้อมยิงปืน หรือเคลื่อนย้ายปืนนั้น  ตามกฎหมายไม่ถือว่าเป็นการ

พกพาอาวุธปืน  เพราะการพกพาที่จะเป็นความผิดตามกฎหมายนั้นต้องเป็นไปในลักษณะที่สามารถหยิบปืนขึ้นมาใช้ได้ทันท่วงที  ซึ่ง

กรณีเช่นนี้มีคำชี้ขาดของอัยการสูงสุด และคำพิพากษาของศาลฎีกาวินิจฉัยไว้แล้วว่าไม่เป็นความผิดฐานพกพาอาวุธปืน  นอกจากนี้

ยังมีหนังสือเวียนของกองวิจัยและวางแผน ส่วนราชการกรมตำรวจ ที่ 0503 (ส)/27663  ลงวันที่  30 กันยายน 2525  เรื่อง การปฏิบัติ

เกี่ยวกับการตรวจค้นบุคคลพกพาอาวุธปืนไปในที่สาธารณสถาน  ซึ่งวางแนวทางในการปฏิบัติงานของเจ้าพนักงานตำรวจในการจับกุม

ผู้ที่พกพาอาวุธปืนซึ่งสอดคล้องกับคำชี้ขาดของอัยการสูงสุด และคำพิพากษาของศาลฎีกา  ซึ่งมีรายละเอียดอยู่ที่กระทู้ปักหมุดด้านบน

ลองค้นหาดูนะครับ

2.  ศาลฎีกาเคยวินิจฉัยวางหลักเกี่ยวกับเรื่องการครอบครองอาวุธปืนไว้แล้วว่าการครอบครองปืนที่จะเป็นความผิดตามกฎหมายนั้น

ต้องเป็นการครอบครองโดยมีเจตนาจะยึดถือเพื่อตน  แต่กรณีตามตัวอย่างที่เจ้าของกระทู้ยกมานั้นเห็นได้ว่าปืนก็ถูกเก็บรักษาไว้ภายในบ้าน

และสาเหตุที่ภรรยาต้องนำปืนออกมาใช้ก็เพื่อป้องกันภยันตรายที่มาถึงตัว  ซึ่งการใช้ปืนในลักษณะดังกล่าวเป็นการนำมาใช้ชั่วคราวเพื่อป้อง

กันภยันตรายเท่านั้นมิได้มีเจตนาจะยึดถือเพื่อตน  จึงไม่มีความผิดฐานครอบครองปืนผิดมือครับ

ถ้าอยากค้นหาคำพิพากษาฎีกาเกี่ยวกับอาวุธปืนเพิ่มเติมก็ลองค้นหาดูที่เว็บไซต์ของศาลฎีกานะครับ

ตามนี้  http://www.deka2007.supremecourt.or.th/deka/web/search.jsp 

เติมในช่องค้นหาจากคำว่า  " ปืน "  นะครับ

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
jine
รักชาติยิ่งชีพ
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 12:59:27 PM »

1.  กรณีเก็บปืนแบบแยกปืนใส่กล่อง  ล็อคกุญแจ  เวลาไปซ้อมยิงปืน หรือเคลื่อนย้ายปืนนั้น  ตามกฎหมายไม่ถือว่าเป็นการ

พกพาอาวุธปืน  เพราะการพกพาที่จะเป็นความผิดตามกฎหมายนั้นต้องเป็นไปในลักษณะที่สามารถหยิบปืนขึ้นมาใช้ได้ทันท่วงที  ซึ่ง

กรณีเช่นนี้มีคำชี้ขาดของอัยการสูงสุด และคำพิพากษาของศาลฎีกาวินิจฉัยไว้แล้วว่าไม่เป็นความผิดฐานพกพาอาวุธปืน  นอกจากนี้

ยังมีหนังสือเวียนของกองวิจัยและวางแผน ส่วนราชการกรมตำรวจ ที่ 0503 (ส)/27663  ลงวันที่  30 กันยายน 2525  เรื่อง การปฏิบัติ

เกี่ยวกับการตรวจค้นบุคคลพกพาอาวุธปืนไปในที่สาธารณสถาน  ซึ่งวางแนวทางในการปฏิบัติงานของเจ้าพนักงานตำรวจในการจับกุม

ผู้ที่พกพาอาวุธปืนซึ่งสอดคล้องกับคำชี้ขาดของอัยการสูงสุด และคำพิพากษาของศาลฎีกา  ซึ่งมีรายละเอียดอยู่ที่กระทู้ปักหมุดด้านบน

2.  ศาลฎีกาเคยวินิจฉัยวางหลักเกี่ยวกับเรื่องการครอบครองอาวุธปืนไว้แล้วว่าการครอบครองปืนที่จะเป็นความผิดตามกฎหมายนั้น

ต้องเป็นการครอบครองโดยมีเจตนาจะยึดถือเพื่อตน  แต่กรณีตามตัวอย่างที่เจ้าของกระทู้ยกมานั้นเห็นได้ว่าปืนก็ถูกเก็บรักษาไว้ภายในบ้าน

และสาเหตุที่ภรรยาต้องนำปืนออกมาใช้ก็เพื่อป้องกันภยันตรายที่มาถึงตัว  ซึ่งการใช้ปืนในลักษณะดังกล่าวเป็นการนำมาใช้ชั่วคราวเพื่อป้อง

กันภยันตรายเท่านั้นมิได้มีเจตนาจะยึดถือเพื่อตน  จึงไม่มีความผิดฐานครอบครองปืนผิดมือครับ

ถ้าอยากค้นหาคำพิพากษาฎีกาเกี่ยวกับอาวุธปืนเพิ่มเติมก็ลองค้นหาดูที่เว็บไซต์ของศาลฎีกานะครับ

ตามนี้  http://www.deka2007.supremecourt.or.th/deka/web/search.jsp 

เติมในช่องค้นหาจากคำว่า  " ปืน "  นะครับ

ขอบคุณมาก ครับผม

"แผ่นดินมันกำลังอ่อนแอ....อ่อนแออย่างไม่เคยเป็นมาก่อน เหมือนเรือนใกล้จะพัง คานใกล้จะขาด เสาผุกร่อน เพราะปลวกมอดมันเจาะกินใน ถ้าพวกเราไม่ช่วยกัน วันนึง ถ้ามันต้องเผชิญกับพายุร้าย แม้นแรงเพียงนิด มันก็ไม่แคล้วต้องพังทลายลง........"
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 01:57:11 PM »

คดีนี้ ผมตะหงิดใจตั้งแต่ต้นแล้วครับ เพราะตอนจับกุม เป็นอาวุธปืนไม่ทะเบียน และเจ้าตัวอ้างว่า
เอาไว้ประกอบการแสดงภาพยนตร์ และมีหลายๆคนนำภาพการถืออาวุธสงครามหลายๆภาพในกระทู้
และเจ้าตัวก็ออกบอกว่า อาวุธปืนเหล่านั้น(ปืนกลมือทอมป์สัน)เป็นอาวุธปืนมีทะเบียนถูกต้องตามกฏ
หมาย
    ไม่คาดคิดเลยว่า พอพนักงานสอบสอนส่งสำนวนฟ้อง ปืนที่ไม่มีทะเบียนในตอนแรก กลับกลายเป็น
ปืนมีทะเบียนไปเสียนี่
     และโทษฐานของการครอบครองอาวุธปืน ขับขี่รถยนต์ชนรถผู้อื่นเสียหายแล้วหลบหนี ใช้สัญญาณ
ไฟฉุกเฉินโดยไม่ได้รับอนุญาต ติดตราสัญญลักษณ์หน่วยงานของทางราชการโดยไม่ได้รับอนุญาต
โทษจะเบาเพียงนี้

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 02:10:33 PM »

Grin  Grin Grin Grin จาก .45 กลายเป็น .22 ประเทศสารขัณฑ์ สงสัยโดนแดดมาก คาลิเบอร์ มันเลยเล็กลง  Grin Grin Grin Grin Grin

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 02:11:37 PM »

คดีนี้ ผมตะหงิดใจตั้งแต่ต้นแล้วครับ เพราะตอนจับกุม เป็นอาวุธปืนไม่ทะเบียน และเจ้าตัวอ้างว่า
เอาไว้ประกอบการแสดงภาพยนตร์ และมีหลายๆคนนำภาพการถืออาวุธสงครามหลายๆภาพในกระทู้
และเจ้าตัวก็ออกบอกว่า อาวุธปืนเหล่านั้น(ปืนกลมือทอมป์สัน)เป็นอาวุธปืนมีทะเบียนถูกต้องตามกฏ
หมาย
    ไม่คาดคิดเลยว่า พอพนักงานสอบสอนส่งสำนวนฟ้อง ปืนที่ไม่มีทะเบียนในตอนแรก กลับกลายเป็น
ปืนมีทะเบียนไปเสียนี่

และโทษฐานของการครอบครองอาวุธปืน ขับขี่รถยนต์ชนรถผู้อื่นเสียหายแล้วหลบหนี ใช้สัญญาณ
ไฟฉุกเฉินโดยไม่ได้รับอนุญาต ติดตราสัญญลักษณ์หน่วยงานของทางราชการโดยไม่ได้รับอนุญาต
โทษจะเบาเพียงนี้

เป็นการตั้งข้อหา ของ ตำรวจที่จับกุม. เพื่อให้มีอำนาจในการควบคุมตัว แล้วนำส่งพนักงานสอบสวน หลังจากนั้น เป็นหน้าที่ของพนักงานสอบสวนจะเป็นคนตั้งข้อหา
แล้วส่งสำนวนให้พนักงานอัยการ กรองสำนวนแล้ว ส่งฟ้องศาล.  อีกทีครับ

ข้อเท็จจริง ที่ออกจากปาก จนท. ในชั้นจับกุม และจากปากของสื่อ.. อาจไม่ใช่ข้อเท็จจริงที่ปรากฎในสำนวน อาจเป็นแต่ให้ทราบว่า มีคดีเกิดขึ้น และถูกปิดแล้ว
ส่วนความเห็นส่วนตัว จากปาก ของหน่วยงานทั้ง ๒ .. นั้นก็จบไปแล้ว.  อย่าไปให้ความสนใจ เลยครับ. .

krisanapong - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 48

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 02:16:01 PM »

ขำก๊าก เขาเป็นใคร และเราเป็นใคร นี่แหละครับเมืองไทยและตำรวจไทย ขนาดกบถ/ผู้ก่อการร้าย ยังเลี้ยงต้อนรับซะอย่างดี แถมให้ความเคารพนบนอบอีกต่างหาก ในฐานะผู้ต้องสงสัย อ้าว........ออกนอกกระทู้อีกแล้ว  ขำก๊าก
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 02:37:10 PM »

เยี่ยม
ขอบคุณครับ  ตรงนี้ผมไม่ทราบมาก่อนเลย  โดยเข้าใจว่าเป็นปืนผิดมือมาตลอด Grin

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 02:38:40 AM »

ผมสงสัยเก็บไว้ในใจแต่ไม่กล้าตั้งกระทู้ถาม ที่สงสัยคือ.. แยกปืนใส่กล่องล็อคกุญแจเนี่ยครับ ลูกกระสุนต้องแยกออกจากซองกระสุนด้วยหรือเปล่าครับ?

คือมาตีความหมายว่าปืนไม่พร้อมใช้งานโดยทันที ผมก็เลยเกิดคำถามคิดว่า.. ถ้าปืนใส่ซองกระสุนที่มีลูกพร้อมขึ้นลำไว้แต่อยู่ในกล่องล็อคกุญแจ หยิบใช้ไม่ได้ทันทีจะต้องไขกุญแจก่อนเนี่ย จะถือว่าพกพาอาวุธปืนด้วยหรือเปล่าครับ

พี่ๆช่วยตอบข้อกฎหมายให้ผมหายสงสัยเรื่องนี้ทีนะครับ ขอบคุณครับ
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 04:40:38 AM »

ประเด็นอยู่ที่ไม่ใช่การพกพา และไม่พร้อมใช้งานทันท่วงทีครับ Grin
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 05:17:10 AM »

เส้นก๋วยจั๊บเลย พ่อเขา
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 03:14:11 PM »

อำนาจเงิน ทำให้บ้านเมืองเราวุ่นวายมาแล้ว เงินมันถึงยังมีอำนาจเหนือหลายๆอย่าง นี่ละบ้านเรา เหนื่อยใจครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 03:27:14 PM »

ผมสงสัยเก็บไว้ในใจแต่ไม่กล้าตั้งกระทู้ถาม ที่สงสัยคือ.. แยกปืนใส่กล่องล็อคกุญแจเนี่ยครับ ลูกกระสุนต้องแยกออกจากซองกระสุนด้วยหรือเปล่าครับ?

คือมาตีความหมายว่าปืนไม่พร้อมใช้งานโดยทันที ผมก็เลยเกิดคำถามคิดว่า.. ถ้าปืนใส่ซองกระสุนที่มีลูกพร้อมขึ้นลำไว้แต่อยู่ในกล่องล็อคกุญแจ หยิบใช้ไม่ได้ทันทีจะต้องไขกุญแจก่อนเนี่ย จะถือว่าพกพาอาวุธปืนด้วยหรือเปล่าครับ

พี่ๆช่วยตอบข้อกฎหมายให้ผมหายสงสัยเรื่องนี้ทีนะครับ ขอบคุณครับ

ลองเทียบเคียงดูที่นี่เลยครับ  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=33376.0

โดยส่วนตัวผมถ้าเปรียบเทียบคำชี้ขาดความเห็นแย้งของอัยการสูงสุดกับคำพิพากษาศาลฎีกาก็ไม่น่าจะผิด

แต่การใส่ซองกระสุนและขึ้นลำปืนไว้แม้จะอยู่ในกระเป๋าที่มีกุญแจล็อคมันก็ก้ำกึ่งน่าหวาดเสียวเหมือนกันนะครับ

เจ้าหน้าที่บางท่านอาจมีความเห็นและดุลพินิจต่างกับผมก็ได้นะครับ  ในเมื่อคิดอยู่แล้วว่าใส่กระเป๋าล็อคกุญแจแล้วไม่

อาจหยิบใช้ได้ทันท่วงที  ก็น่าจะแยกซองกระสุนออกจากตัวปืนให้สบายใจหายห่วงน่าจะดีกว่ามั้งครับ   Grin

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
หน้า: [1] 2
  พิมพ์