เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 20, 2024, 02:58:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำงานร้านซ่อมปืนคับ แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 4174 ครั้ง)
sorngp
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 06:21:49 PM »

อยากทำงานร้านซ่อมปืนครับ กะว่าในอนาคตจะกลับไปอยู่บ้านต่างจังหวัดอยากเปิดร้านซ่อมปืนคับ โดยตอนนี้พอมีพื้นฐานอยู่บ้าง อยากให้ผู้รู้แนะนำร้านดีๆให้หน่อยจะเป็นพระคุณครับตอนนี้ผมอยู่กรุงเทพคับ
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 07:16:33 PM »

อยากทำงานร้านซ่อมปืนครับ กะว่าในอนาคตจะกลับไปอยู่บ้านต่างจังหวัดอยากเปิดร้านซ่อมปืนคับ โดยตอนนี้พอมีพื้นฐานอยู่บ้าง อยากให้ผู้รู้แนะนำร้านดีๆให้หน่อยจะเป็นพระคุณครับตอนนี้ผมอยู่กรุงเทพคับ
พอดีว่า ร้านซ่อมปืน มันคล้ายๆ กับร้านซ่อม มอเตอร์ไซด์ หรือ ร้านซ่อมรถยนต์ ในอดีตนะครับ
ในอดีต กว่าจะซ่อมมอเตอร์ไซด์ หรือซ่อมรถยนต์นั้น ไม่มีโรงเรียนสอนซ่อมรถยนต์ ซ่อมมอเตอร์ไซด์เหมือนในสมัยนี้นะครับ
กว่าจะเป็นช่างเก่งๆ ได้ ก็ต้องใช้เวลาหลายปีในการศึกษางานจริงๆ  เช่น เริ่มต้นจาก ช่างใหญ่ ถอดอะไหล่ออกมา ส่งให้ช่างเล็ก มาล้างโซล่า ให้สะอาด เป่าลมให้แห้ง เดี๋ยว ช่างใหญ่ประกอบกลับเอง ถ้าช่างเล็กสนใจ และช่างใหญ่ ใจดี ช่างเล็กก็เป็นเร็วหน่อย ถ้าช่างใหญ่ เซ็งๆ หน่อย ช่างเล็ก ก็เซ็งมากๆ เลย

ครับ ช่างปืนก็เหมือนกัน ก็ต้องใช้เวลานะครับ ช่างเล็ก มือใหม่  จับสไลด์ปืนขึ้นปากกาจับงาน บีบแรงไปหน่อย สไลด์ปืน ยุบตัว  งานเข้าละครับท่าน
เอาปืนรีวอลเวอร์ เข้าซ่อม รมดำบางร้าน ช่างเล็ก ไม่รู้เรื่อง ช่างใหญ่ บอกให้ขัดเตรียมผิวก่อนรมดำ  ก็ขัดมันทั้งกระบอกไปเลย
ท้ายลำกล้อง หน้าลูกโม่ มันเป็นสนิมดีนัก ขัดมันเข้าไปเลย
ปรากฎว่า รมดำปืนมา สวยงามเหมือนใหม่ทั้งกระบอก  แต่พอส่องดูช่องว่างระหว่างหน้าลูกโม่กับท้ายลำกล้อง แทบเป็นลม ห่างเป็นมิลลิเมตรเลย ทีนี้แหละ เวลายิงแต่ละที เพื่อนที่อยู่ข้างๆช่องยิง บอกว่า ไม่รู้ปืนของแกเป็นอะไรวะ  เวลาแกยิง มีสะเก็ด แลบ กระเด็นมาโดนหน้าฉันด้วยแฮะ
ครับ ช่างเล็กไม่ประสา ก็ทำปืนที่แค่สนิมขึ้นให้กลายเป็นปืนชำรุดได้ในทันที

คงต้องไปอาศัยฝึกงานกันซักพักแหละครับ  ผมว่า ริมคลองแถววังบูรพา นั่นแหละ ทีเดียว  ร้านไหน ผมแนะนำไม่ได้หรอกครับ เพราะว่า มันอยู่ที่บุคลิกของผู้ที่จะสมัครเป็นช่างเล็กด้วยนะครับ ลองไปเดินๆ ดู อาจถูกชะตา กับสำนักไหน เข้าก็ได้ 
ท่านเข้ากับรุ่นพี่ร่วมสำนัก ได้หรือเปล่า เท่านั้นแหละครับ .....ลองไปเดินดูครับ  บ้างร้านผมอาจถูกชะตา แต่ท่านอาจไม่ถูกชะตา  บ้างร้าน ท่านถูกชะตา แต่ผมดูแล้วไม่ถูกชะตา   ดังนั้น ต้องลองเองครับ .....ขอให้โชคดี
อ๋อ .... ลืมไป  ร้านซ่อมนี่ ต้องขอใบอนุญาตด้วยนะครับ จะเปิดร้านซ่อมตามแต่ใจไม่ได้นะครับ
neunang-นิ้วนาง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 278

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2010, 11:33:52 PM »

ครับสำคัญที่ใบอนุญาตครับ   

logo maker" border="0
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 08:10:50 PM »

4 ปีแรกไม่ได้จับปืน โกยแต่ฝอยเหล็ก ซื้อโอเลี้ยง ค่าแรงไม่ต้องพูดถึง  แบบสมัยก่อนพออาศัยเขาเลี้ยงข้าวเท่านั้น 
ยังมี่เรื่องความไว้เนื้อเชื่อใจอีก เขาจะรับหรือเปล่า  เข้าไปของานเขาถ้าบอกตรงๆว่าอยากเป็นช่างปืน ร้อยทั้งร้อยเขาจะไม่รับ แต่ถ้าบอกว่าขอรับจ้าง  กวาดบ้าน ซื้อกับข้าว วิ่งซื้อของ ค่าแรงแล้วแต่จะให้ ขอแค่ข้าวกินไปมื้อๆ  เขาอาจจะรับ  แต่ก็แค่อาจจะนะ

เรื่องใบอนุญาต ยิ่งลำบาก แทบไม่มีออกใหม่มาเกือบสามสิบปีแล้ว  แต่ถ้าผ่านขั้นแรกมาได้ ฝืมือดี ก็อาศัยทำกินที่ร้านเดิมนั้นแหละ

....ตามล่า...อีตอแหล
sorngp
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 08:51:44 PM »

ขอขอบพระคุณที่พี่ช่วยแสดงความคิดเห็นครับ ประทับใจจัง แล้วผมจะลองไปดูคับ
หน้า: [1]
  พิมพ์