เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 06:45:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ่สมาชิกใหม่รบกวนพี่ๆนิดนึงครับ  (อ่าน 1071 ครั้ง)
Lenny_S-s
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 03:35:39 AM »

เอ่อคือว่า

อยากข้อทราบ 2 ข้อนะครับ

1.
ผมอายุ 23 ปี

ตามคุณบัติของผู้ที่ขอมีอาวุธปืนผม ครบถ้วน

หลักฐานเอกสารครบถ้วน หลายๆคนบอกผมว่า อายุ23 ขอได้ลำบากมากผมจึงอยากเรียนถามหน่อยครับว่าในส่วนนี้มันยังไงครับ

ปล.ผมเป็นนักกีฬายิงปืนของการกีฬาแห่งประเทศไทยที่ตรังมาตั้งแต่ อายุ 15-18 จากนั้นมาเรียนต่อ ก.ท.ม.เลยเงียบๆไปโดยใช้ปืนผู้ใหญ่ในการแข่งมีรางวัลถ้วยอยู่บ้าง

มาจนถึงตอนนี้ลงตัวในหลายๆอย่างอยากขออนุญาติเอง ชี้แนะด้วยครับ

2.
หากขอเพื่อการกีฬา ผู้ขอต้องมีอาชีพหรือเปล่าครับ โดยที่มีผู้สนับสนุุนอะไรแบบนี้จะเป็นผู้ปกครองก็ดีผู้สนับสนุนก็ดีครับ
ในที่นี้ผมมีงานการแล้วครับ แต่ต้องการถามเป็นกรณีครับเพื่อจะใช้สิทธิในเรื่องการออกเงินครับกับการกีฬาครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

สำเนาผมอยู่ อ.นาโยง จ.ตรัง ดินแดนด้ามขวาน ผมสนใจประเภทเดี่ยวไรเฟิลชนวนกลาง เป็นอย่างมากจึงอยากเรียนถามพี่เป็น
กรณีศึกษาว่า จะขอได้หรือเปล่าครับ และวิธีการต่อสู้เมื่อขออนุญาติไม่ผ่านด้วยครับ  พอจะมีพวกฏีกาหรือ พ.ร.บ ใกล้เคียงที่ครอบคลุม
ในส่วนนี้อย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณเป็นอย่างสูงครับ
smitxx2005'รักในหลวง'
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:12:39 AM »

เตรียมเอกสารยื่นขอ ป.3ก่อนดีไหมครับคงไม่ยากอย่างที่คิด ถ้าติดปัญหา หรือขอไม่ผ่าน ค่อยเอาปรึกษาพี่ๆเขาๆมีแนวทางและทีมงานให้คำแนะนำ (ตามข้อมูลคน่าจะผ่านได้ไม่ยาก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2010, 09:16:24 AM โดย smitxx2005'รักในหลวง' » บันทึกการเข้า
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:37:50 AM »

ทำงานหรือยังครับ  หรือว่ายังเรียนอยู่

ระเบียบการขอซื้อ/โอน เพื่อออกใบอนุญาต ป.๓ หาอ่านได้ที่หัวข้อปักหมุดครับ 

sak เมืองแป้
Hero Member

คะแนน 145

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:59:17 AM »

ผมสนใจประเภทเดี่ยวไรเฟิลชนวนกลาง
 อ๋อย ถ้าขอตัวนี้คงยากครับ ยิ่งมีคดีที่คิดว่าเกี่ยวข้องปืนประเภทนี้อีก  Huh ถ้าขอขนาด 9 ม.ม. หรือ .22 LR คงได้อยู่ เยี่ยม
 หลงรัก แต่ก็ลองดูครับ เผื่อโชคดี นายทะเบียนแต่ละพื้นที่ไม่เหมือนกัน หาเอกสาร หลักฐาน(นักกีฬา)แนบด้วยจะดีครับ เยี่ยม

อบต.ไผ่โทน หมู่ 2 อ.ร้องกวาง จ.แพร่ 54140

08 357ุ6 4010(Dtac)
ธนาคารทหารไทย ออมทรัพย์ เลขบัญชี
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 10:19:49 AM »

ปัญหาตรงที่ยังเรียนอยู่นี่สิครับ ขอเพื่อการกีฬาก็ต้องระบุอาชีพและต้องมีรายได้ โดยต้องถ่ายสลิปเงินเดือน
หรือสมุดเงินฝากธนาคารย้อนหลัง 6 เดือนให้นายทะเบียนดูด้วย
    คุณสมบัติอย่างอื่นถือว่าครบแล้ว

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
Lenny_S-s
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 05:30:10 PM »

ขอบคุณ พวก พ่ๆ มากครับ

ตะกี้ นั่งดู อภิปลายงบประมาณ ส.ส. เพื่อไทย ได้พูดถึง กระทรวงกลาโหม เกี่ยวกับปืน sniper ที่จัดซื้อ ต่างๆ

พาดพิงถึง คดีต่างๆ การเสียชีวิตจากปืนชนิดนี้ ผมรู้สึกถึงฝันร้ายที่กำลังมาถึงแล้วละครับ

ผมกำลังเตรียมเอกสาร ขออนุญาติไรเฟิลขนวนกลางพอดี

ถ้าเป็นแบบนี้ แม้แต่ .22Lr ก็ถือว่าไรเฟิลกันนิครับ

ชี้แนะแนวโ้น้มด้วยครับ

พวกพี่คนไหน ทราบถึง ระยะหวังผลของ ขนาด .22 บ้างครับขอบคุณครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์