เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 21, 2024, 10:03:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลำกล้องปืนที่ยาวย่อมยิงแม่นกว่าจริงหรือ.....?  (อ่าน 3426 ครั้ง)
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 04:31:49 AM »

สวัสดีครับ
              ผมมีข้อสงสัยและโต้เถียงกับเพื่อนๆเสมอว่า ลำกล้องปืนที่ยาวใช้กระสุนขนาดเดียวกัน
ย่อมยิงได้แม่นยำกว่าลำกล้องปืนที่สั้น 
                                เพื่อนๆสมาชิกมีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ
                                                + ให้ทุกท่านแทนคำขอบคุณ ไหว้
Supakij Kaw
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 05:04:38 AM »

สมัยก่อนเล่น bb gun ต่อสไลด์ ให้ยาวขึ้น เพื่อได้ระยะจัดศูนย์เพิ่มขึ้น สรุป ยิงได้แม่นกว่าเดิม

ถ้าในปืนจริงก็ได้ ระยะจัด ศูนย์ ที่ละเอียดขึ้น เวจ ที่เพิ่ม มากขึ้นในช่วงปลาย ช่วยทำให้ คุมปืนในนัดต่อๆไป ได้ดีขึ้น ระยะ ที่เผาไหม้ ในลำกล้องมากขึ้น จึงส่งผล ต่อความแม่นยำ ในระยะที่ไกลขึ้น
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 06:42:11 AM »

ลอง search ดูครับ  เป็น FAQ ตัวหนึ่ง

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
ninjaZ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 07:01:31 AM »

ลอง search ดูครับ  เป็น FAQ ตัวหนึ่ง
FAQ  คืออะไรครับ Huh
สุพินท์ - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 07:14:03 AM »

FAQ  คืออะไรครับ Huh

Frequency Asked Question
คำถามที่มักจะถามกันบ่อย ๆ จนเบื่อที่จะตอบ

ความยาวลำกล้อง  จะต้องเหมาะสม สั้นไปก็ไม่แม่น  ยาวไปก็ไม่ดี แม่นน้อยลง และยังเสียหายอีกหลายอย่าง
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 07:23:50 AM »

ถ้าผมจำไม่ผิดความยาวของลำกล้อง ต้องสัมพันธ์กับหลายๆๆอย่างครับทั้งลักษณะของดินปืน จำนวนดินปืน น้ำหนักของหัวกระสุน ลักษณะของเกลียวลำกล้อง และอีกหลายๆๆอย่างครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน ปัจจัยในความแม่นยำไม่ได้อยู่ที่ความยาวของลำกล้องอย่างเดียวครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 07:45:22 AM »

ตอบแบบกำปั้นทุบดินโดยไม่ต้องอ้างอิงหลักอะไรทั้งสิ้นก็ต้องตอบว่าจริงครับ แต่ถ้าจะมีเหตุผล
มาตอบคำถามนี้ต้องถกกันยาวครับ เพราะ
   1. ปืนพกสั้น
   2. ปืนเล็กยาว
     2 ข้อนี้ เดี๋ยวจะมีท่านทำเคยอธิบายหลายครั้งแล้ว มาอธิบายให้ฟังอีก แต่ผมก็ชอบอ่านครับ ได้
ความรู้ดี

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
รปศ. PSRU @ รักพระเจ้าอยู่หัว @
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 09:46:43 AM »

ผมว่าอยู่ที่ระยะเป้าหมายประกอบครับ ( เอาปืนสั้นลำกล้องยาว ๒ นิ้ว   ไปยิงระยะ ๒๐ เมตรคงโดนเป้าลำบากมั่กๆครับ )

เมาเหล้า  มักเสียหลัก
เมารัก      มักเสียใจ
เมาฝิ่น  กัญชา  ยาดำ  ไม่เท่าไร
แต่หนักใจ  เพราะเรา  นั้นเมารัก
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 10:15:39 AM »

ผมว่าอยู่ที่ระยะเป้าหมายประกอบครับ ( เอาปืนสั้นลำกล้องยาว ๒ นิ้ว   ไปยิงระยะ ๒๐ เมตรคงโดนเป้าลำบากมั่กๆครับ )

ปืนสั้นลำกล้องสองนิ้วยิงลำบากน่าจะเป็นเพราะระยะศูนย์หน้า -ศูนย์หลัง-ดวงตาของเรา  สั้นไปหน่อย
 จึงเล็งปราณีตได้ไม่เท่าพวกปืนที่ระยะห่างศูนย์หน้ากับศูนย์หลังมีระยะยาวกว่า
 Smiley

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
ขุนช้าง-รักในหลวงและสมเด็จพระเทพ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 10:27:12 AM »

ผมว่าอยู่ที่ระยะเป้าหมายประกอบครับ ( เอาปืนสั้นลำกล้องยาว ๒ นิ้ว   ไปยิงระยะ ๒๐ เมตรคงโดนเป้าลำบากมั่กๆครับ )
มีครับ ปืนลูกโม่ขนาด.45 ลำกล้องสองนิ้วยิงระยะ 25 เมตรสบายๆๆครับ

คนโง่ มันทำไม่คิด แต่คนชั่ว มันคิดแล้วจึงทำ จึงเรียกว่า คิดชั่ว //by อ.เหลือง

เกิดเป็นคน ทำดีได้ง่ายกว่าเดรัจฉานตั้งเยอะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่จะไม่ทำความดี
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 11:39:03 AM »

มีครับ ปืนลูกโม่ขนาด.45 ลำกล้องสองนิ้วยิงระยะ 25 เมตรสบายๆๆครับ

ไหว้ก็เห็นด้วยนะครับว่ายิงได้แต่คนยิงคงต้องผ่านการฝึนฝนมาพอสมควร ระยะนี้ คงต้องปั้นกันพอสมควรล่ะครับ ไม่น่าจะเรียกว่ายิงสบายๆได้  คิก คิก

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1183

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 11:50:52 AM »

หัวข้อคือลำกล้องปืนครับ  ฉะนั้นผมถึงตัดปัจจัยเรื่องของตัวบุคคลออกไป   Wink Wink Wink
เพราะถ้าวัดจากปัจจัยคนที่ยิง กระสุน9มม.ยิงด้วยปืนลำกล้อง4นิ้ว  ก็มีคนยิงที่ระยะ100เมตรมาแล้วครับ แถมเมืองนอกมีคนลองลำกล้อง4นิ้วที่ระยะ 345 หลา กันมาแล้วครับ  ปืนกระบอกที่ผมเอามาให้ดูเป็นของ S&W 625-10 .45ACP Performance Center ครับ  ปกติเวลาเห็นวัดเป้ากลุ่มกระสุนผมเห็นเค้าใช้การพาดยิง   ฉะนั้นปัจจัยในการวัดความแม่นยำของลำกล้องก็ไม่น่าจะอยู่ที่ตัวบุคคลแล้วมั้งครับ เอะหรือผมเข้าใจอะไรผิดไปหว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2010, 11:57:49 AM โดย ขุนช้าง-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 12:20:27 PM »

หัวข้อคือลำกล้องปืนครับ  ฉะนั้นผมถึงตัดปัจจัยเรื่องของตัวบุคคลออกไป   Wink Wink Wink
เพราะถ้าวัดจากปัจจัยคนที่ยิง กระสุน9มม.ยิงด้วยปืนลำกล้อง4นิ้ว  ก็มีคนยิงที่ระยะ100เมตรมาแล้วครับ แถมเมืองนอกมีคนลองลำกล้อง4นิ้วที่ระยะ 345 หลา กันมาแล้วครับ  ปืนกระบอกที่ผมเอามาให้ดูเป็นของ S&W 625-10 .45ACP Performance Center ครับ  ปกติเวลาเห็นวัดเป้ากลุ่มกระสุนผมเห็นเค้าใช้การพาดยิง   ฉะนั้นปัจจัยในการวัดความแม่นยำของลำกล้องก็ไม่น่าจะอยู่ที่ตัวบุคคลแล้วมั้งครับ เอะหรือผมเข้าใจอะไรผิดไปหว่า
   การพาดยิง คนก็ยังมีส่วนที่เล็ง เหนี่ยวไก...
แต่มั่นคงขึ้น...แต่ก็ยังมีโอกาสเพี้ยน(แค่น้อยลง)
ถ้าจะให้แน่นอน ต้องใช้เครื่องจับครับ

ส่วนลำกล้องยาวขึ้น ตอบแบบบ้านๆ ไม่เกี่ยวกับหลักการ(เพราะความรู้ไม่พอ)
ผมคิดว่าแม่นขึ้น เพราะจัดศูนย์ ได้ง่ายและละเอียดขึ้นครับ...

ปล.เป็นความคิดส่วนตัว ไม่อิงหลักการใดๆ...แค่อยากออกความเห็นบ้างครับ  !^^

ปล.2 อ่านของจริงความเห็นถัดไปครับ
        อาจารย์ผมมาแล้ว
... ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2010, 02:05:32 PM โดย I Love My King (AkNaRiN~*) » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 12:27:43 PM »

ปืนยาวพาดแท่น  มีการกำหนดน้ำหนักปืนสูงสุด  ใช้ลำกล้อง 18 นิ้ว อ้วนๆ แม่นกว่า 24 นิ้ว ผอมๆ
ปืนสั้นยิงช้า ไม่บังคับเรื่องความยาวลำกล้อง  ทำไมไม่มีลำกล้อง 20 นิ้ว มาลงแข่ง
ปืนสั้นมาตรฐาน / ชนวนกลาง  ห้ามลำกล้องยาวเกิน 6 นิ้ว  มีปืนแข่งระดับโลกทำลำกล้อง 4 นิ้ว ใช้แข่งมาสามสิบกว่าปีแล้ว

ลำกล้องสั้นหรือยาวเกินไป ความแม่นยำย่อมลดลงจากที่ "ยาวกำลังดี"
สวนที่ว่า "ยาวกำลังดี" ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง 
แต่จะเหมารวมว่ายาวกว่าย่อมแม่นกว่า...ไม่จริงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2010, 12:33:57 PM โดย ผณิศวร รักเมืองไทย**รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
รปศ. PSRU @ รักพระเจ้าอยู่หัว @
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 01:34:12 PM »

ปืนยาวพาดแท่น  มีการกำหนดน้ำหนักปืนสูงสุด  ใช้ลำกล้อง 18 นิ้ว อ้วนๆ แม่นกว่า 24 นิ้ว ผอมๆ
ปืนสั้นยิงช้า ไม่บังคับเรื่องความยาวลำกล้อง  ทำไมไม่มีลำกล้อง 20 นิ้ว มาลงแข่ง
ปืนสั้นมาตรฐาน / ชนวนกลาง  ห้ามลำกล้องยาวเกิน 6 นิ้ว  มีปืนแข่งระดับโลกทำลำกล้อง 4 นิ้ว ใช้แข่งมาสามสิบกว่าปีแล้ว

ลำกล้องสั้นหรือยาวเกินไป ความแม่นยำย่อมลดลงจากที่ "ยาวกำลังดี"
สวนที่ว่า "ยาวกำลังดี" ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายอย่าง 
แต่จะเหมารวมว่ายาวกว่าย่อมแม่นกว่า...ไม่จริงครับ

ขอบพระคุณครับ

ชัดเจนครับ

เมาเหล้า  มักเสียหลัก
เมารัก      มักเสียใจ
เมาฝิ่น  กัญชา  ยาดำ  ไม่เท่าไร
แต่หนักใจ  เพราะเรา  นั้นเมารัก
หน้า: [1]
  พิมพ์