เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 05:30:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 148 149 150 [151] 152 153 154 ... 7460
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่จริงๆครับ และหลงไหล .375 & .458 (ภาค.2)  (อ่าน 5559147 ครั้ง)
พรานนรินทร์ ชุมไพร
นรินทร์พ่อครัวเมืองสุพรรณ
Hero Member

คะแนน 180

" ดื่มสุราคล้ายเล่นหมากรุก ตนเองเล่นกับตนเอง"

« ตอบ #2250 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 12:35:36 AM »

กรผมรู้จักมันในนามของ "ลูกมะหาด" ครับ แบร่ แบร่

เห็นครั้งแรกนึกว่ากระท้อนป่า  คิก คิก คิก คิก

มังคุดไม่อยากกินอยากินแต่ไอ้นี้ต้มไก่ น้ำลายหก น้ำลายหก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2011, 12:39:30 AM โดย siam 18 » บันทึกการเข้า

สุราไม่อาจคลี่คลายความคับแค้นของผู้ใดได้ แต่สามารถดลบันดาลให้ท่านหลอกตัวเองได้
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #2251 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 02:18:29 AM »

อ่านถึงตอนนี้แล้วคิดถึง คอลัมภ์ของลุง เพี้ยนพุมชะมวง   ย้ายที่กินเหล้า ......................

แต่ถ้าท่าน nick357 คิดถึงลุงเพี้ยนพุ่มชะมวงก็ลองสอบถามท่านผู้อาวุโสลุงพรานบุญท่านดูซิครับ

ท่านคงมีอดีตพึงลำลึกถึงกับสหายเก่าของคุณอาก๊ก ของท่านบางแหละครับ

เพื่อจะคลายความคิดถึงลงได้บ้าง หลงรัก หลงรัก

ผมก็คิดถึงเหมือนกัน  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

หากมีโอกาศ อยากพบปะตำจอกกับทุกท่านเลยครับ.....
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #2252 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 09:01:07 AM »

สำหรับท่านที่ชื่นชอบรสเผ็ดร้อน ตามแบบฉบับแกงป่า ....  เยี่ยม  น้ำลายหก  เยี่ยม
          สัญจรไปที่บ้านสวน นนทบุรี

ไก่เป็นริ๊ดซี่ครับคุณลุง  มีรูอีกรูที่ข้างก้น... คิก คิก คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #2253 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 03:24:26 PM »

ยิงเก้งสร้างวัด  ตอนที่.4                                                                                                                          
       บ่ายห้าโมงกว่าๆ คณะของเราออกรถจากบ้านผู้ใหญ่มาก ซึ่งอยู่ติด
กับสำนักสงฆ์ถ้ำพระธาตุนั่นแหละ  มุ่งหน้าสู่ป่าสะแดะ  ระหว่างทางก่อนลงเขาเข้าสู่บ้านปลายดินสอ  
จะต้องผ่านเขาตีนยัน ซึ่งสูงชันและคตเคี๊ยวมาก  ก้อนหินลอยขนาดใหญ่หลายก้อนขวางกลางถนน  
ต้องใช้เวลากว่าชั่วโมงจึงจะผ่านพ้นลงมาได้.

ผ่านเข้าสู่บ้านปลายดินสอ ลุเข้าสู่บ้านต้นมะพร้าว  ระหว่างสองข้างทางปกคลุมด้วยทิวไผ่
เป็นช่องพอรถเราจะแทรกไปได้ ไก่ป่าหลายตัวบินหนีกันพรึบพลับ เมื่อรถเราคืบคลานเข้าใกล้ตัวมัน.

ราวสักสองทุ่มคณะของเราก็มาถึงปากทางเข้าป่าสะแดะ รถจี๊ปจะต้องบุกฝ่าดงกล้วยป่าที่ขึ้น
อย่างหนาแน่น  เมื่อหันกลับไปมองดงกล้วยป่า  ถูกเปิดเป็นช่องราวกับรถเท็กเตอร์บุกผ่า   ผ่านพ้นเข้า
ไปก็จะพบทางลากไม้  เส้นทางนี้ถ้าตรงไปก็จะไปจรดทุ่งก้างย่างที่แควน้อย  แต่เราเลือกทางข้อน
ไปทางซ้ายมือ  เพื่อเข้าสู่ป่าบ้านกลางเป็นที่หมาย

ความรกชัฏของป่าเริ่มปรากฏ  อากาศเปลี่ยนไปเป็นหนาวทันที  ไม้ใหญ่มหึมายืนสง่างาม
ท่ามกลางสีสันเขียวสดใส แต่ถว่าเป็นไม้นอกสายตาของสัมปทานไม้เพราะเป็นไม้เนื้ออ่อน ตลอด
ทางรายล้อมด้วยป่าไผ่ ป่าผาก บางช่วงก็จะเป็นไผ่ตง  ลำต้นใหญ่มากๆ  เคยเห็นชาวกระเหรี่ยงตัด
มาแทนกระป่องตักน้ำ  รถของเราต้องข้ามลำห้วยน้อยใหญ่ที่ไหลลดเลี้ยวมาจากยอดเขาสูง

ใกล้เที่ยงคืน  เมื่อเราต้องบังคับรถข้ามลำห้วยใหญ่มาได้  ข้าพเจ้าจึงสั่งให้พักรถ พักคน
ด้วยการต้มกาแฟดำ โดยเตาสนามของรัสเชีย (เตาน้ำมันเบนซิล) เจ้าใหญ่ (นายสนั่น  ประสงค์)
ปรารภขึ้นว่า ดวงเรามันคงจะอับอีกแล้วหรือ ผ่านมาตั้งสี่ ห้า ชั่วโมงแล้ว แสงไฟจากสปอร์ตไลท์
ไม่กระทบสายตาของสัตว์ที่คู่ควนเลย

รถของเรายังคงจับเส้นทางลากไม้เดิม  มุ่งหน้าสู่หนองพะยอม  ผ่านขึ้นเขากระดูกแรด
ซึ่งไม่สู้จะสูงชันมากนัก ลงสู่ที่ราบ แสงไฟจากสปอร์ตไลท์จับเข้ากับดวงตาคู่หนึ่งแดงเป็นประกาย
เพียงชั่วกระพริบตา
     เจ้าของดวงตาเจ้าเล่ห์ วิ่งผ่านหน้ารถไปเร็วราวกับลูกศร .....  (ต่อตอนจบ)
[/color]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2011, 08:25:43 PM โดย พรานบุญ ชุมไพร. » บันทึกการเข้า

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #2254 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 04:13:41 PM »

แล้วสัตว์ป่าไม่ตกใจเสียงรถหรือครับคุณลุง

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #2255 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 04:48:57 PM »

แล้วสัตว์ป่าไม่ตกใจเสียงรถหรือครับคุณลุง

เมื่อครั้งกระนั้น อย่างนี้เลยครับ.. (ต้องขออภัยหลายๆท่านครับ นี่เป็นภาพเก่าในอดีต)

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2256 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 06:41:38 PM »

โอ้...... คุณWILLYS  รักในหลวง
ไปพบไปเจอมาที่ป่าแห่งไหน?  นานมาแล้วที่ไม่ได้พบเห็น จนเกือบลืมมันไปเลย
เมื่อครั้งที่กำยำเดินป่าได้ไม่รู้จักเหน็ดเหนื่อย  พาลพบเข้าก็จะแว๊ะเก็บกินแก้
กระหายอยู่บ่อยครั้ง พรานป่าจะเรืยกว่า
"มะยาง" หรือ "ยางป่า"
และยังมีผลไม้ป่าในกลุ่มเดียวกันจำพวก มะพูด มะหาด ฯลฯ ที่นักเดินป่ามักจะเก็บกิน  
เมื่อพบเห็นในป่ายามเวลาที่เหมาะสม

คงจะเรียกกันหลายอย่าง. http://noknoi.com/magazine/article.php?t=3254
กรผมรู้จักมันในนามของ "ลูกมะหาด" ครับ แบร่ แบร่ ระกำหลังบ้านผมก็มีบนเขาใก้ลน้ำตกยิ่งเยอะเอามาต้มส้มไก่ป่าไก่บ้านใส่กระวานไปด้วยอร่อย.

เห็นครั้งแรกนึกว่ากระท้อนป่า  คิก คิก คิก คิก

มังคุดไม่อยากกินอยากินแต่ไอ้นี้ต้มไก่ น้ำลายหก น้ำลายหก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2011, 06:43:17 PM โดย WILLYSรักในหลวง » บันทึกการเข้า
pok3344
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 60

« ตอบ #2257 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 02:03:11 AM »

สวัสดีครับท่านอาวุโสทุกท่านขอกลับเข้าชุมนุมอีกครั้งครับ......หลังจากแอบไปเก็บตัวอยู่หลายเดือน
ยังคิดถึงทุกๆท่านเหมือนเดิมนะครับ
สอบถาม.....วันเสาร์นี้อาพรานบุญไปรึเปล่าครับ ถ้าไปจะขอคาราวะซัก 5 แก้วครับ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #2258 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 02:27:44 AM »

ขอถามลุงพราน และ พี่เขียว ครับ

เคยพบผลไม้ในป่าชนิดหนึ่ง ผลคล้ายมะตูม แต่ไม่เปลือกยามแห้งไม่แข็งเท่า  ลักษณะเม็ดข้างในก็เหมือนมะตูม สีขาวออกเหลืองอ่อน
เฉาะออกมา ดูดกินได้แต่เนื้อที่ติดเปลือก รสฝาดเปรี้ยว  แต่แปลกที่กลิ่น กลิ่นหอมคล้ายทุเรียนป่า 
อยากทราบว่า คือผล อะไรครับ

ตอนที่เห็นคนนำทางก็พูดกระเหรี่ยง อธิบายกันไม่รู้เรื่อง

ไหว้ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้

....ตามล่า...อีตอแหล
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #2259 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 09:02:48 AM »

รออ่านต่อครับคุณลุง Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #2260 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 10:24:56 AM »

ถึงคุณโทน73 -รักในหลวง
         ผลหมาก รากไม้ ในป่านั้นมีมากมายก่ายกอง ทั้งที่จับต้องกินได้ บางชนิดมีพิษมาก
อย่าว่าแต่จับต้องเลยครับ  เพียงเดินเข้าใกล้ หรือ อยู่ท้ายลม ท่านก็จะรับรู้ถึงพิษสงมันแล้ว

สำหรับผลไม้ป่าที่ถามมานั้น ผมยังนึกไม่ออก  ว่ามันคือผลอะไรครับ?
ถ้ามีรูปภาพ พี่-น้อง เราหลายๆท่านต่างก็มีประสบการณ์ น่าจะไขข้อสงสัยท่านได้บ้าง

Hero Member

คะแนน 180

" ดื่มสุราคล้ายเล่นหมากรุก ตนเองเล่นกับตนเอง"

« ตอบ #2261 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 12:01:09 PM »

มาขั้นเวลาการยิงเก้งสร้างวัดท่านอาจารย์ตอนจบ

คงกำลังใกล้คลอดเต็มที่แล้วกับตอนจบ

ช่วงนี้มานำเสนอ "ผลไม้ป่าหากินได้"

อีกซักอย่างครับ ไอ้ลูกไม้ชนิดนี้ผมเดินเจอในป่ามากมาย

เก็บลูกกินก็เยอะ ตัดหน่ออ่อนมาแกงเผ็ดก็อร่อย น้ำลายหก น้ำลายหก

สังเกตุดูแล้วคิดว่ามันมีหลายสายพันธุ์

บ้านใครมีลูกไม้ป่ากินแล้วไม่ตาย บางครับ แบร่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 29, 2011, 12:05:38 PM โดย siam 18 » บันทึกการเข้า

สุราไม่อาจคลี่คลายความคับแค้นของผู้ใดได้ แต่สามารถดลบันดาลให้ท่านหลอกตัวเองได้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #2262 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 12:55:35 PM »

เรียนเชิญ พี่ น้อง ชาวอาวุธปืนที่ว่างทุกท่าน ครับ
งานนี้จะได้พบชุมไพร รุ่นแรก (เท่าที่ยังเหลืออยู่ ) จนถึงรุ่นปัจจุบัน

Hero Member

คะแนน 180

« ตอบ #2263 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 12:58:48 PM »

รัปทราบข้อความของท่านอาจาย์ครับ หลงรัก หลงรัก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #2264 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 04:41:24 PM »

จากภาพของคุณนรินทร์พ่อครัวเมืองสุพรรณ
สังเกตุจากภาพได้ไม่ชัดนัก เพียงพบว่าเป็นผลไม้เครือ ลูกเหลืองๆ มีจุดดำๆที่ก้นลูก
ลักษณะเช่นนี้มันน่าจะเป็น "ลูกหวาย" ยิ่งกล่าวว่ายังตัดหน่อมาแกง อย่างนี้ ชัวร์ป๊าบ เลย
(ฝากให้สหายแป๋งได้ซดโฮกอือ.... แก้ไข้หัวลม.......  น้ำลายหก

ฝากแกงหน่อหวายใส่หญ้านาง มาแบ่งปัน   เยี่ยม
คั้นหญ้านาง วางกรอง รองใส่หม้อ
ปลอกหน่อหวาย ตัดให้สั้น ปันลงใส่
เสร็จสรรพ จับเห็ด เด็ดผักใบ
รวมกันใน ใส่ปลาร้า พาแซบนัว

พริกสดอ่อน หย่อนลงบ้าง ช่างซาบซ่า
เคี้ยวคำอ้า น้ำตาเล็ด เผ็ดถ้วนทั่ว
ซดน้ำแกง แบ่งข้าวเหนียว เคี้ยวลืมตัว
สุขพันพัว ผูกพันกัน ตามอัตตา

คัดลอกจากหมวดวรรณกรรม/กาพย์กลอน  ไหว้

หน้า: 1 ... 148 149 150 [151] 152 153 154 ... 7460
  พิมพ์