เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 02, 2024, 12:33:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 7460
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่จริงๆครับ และหลงไหล .375 & .458 (ภาค.2)  (อ่าน 5558520 ครั้ง)
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #195 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 10:28:07 AM »

คืนนั้นผ่านพ้นไปเหมือนกับตกอยู่ในภวังค์ที่เลวร้าย      
                เสียงชะนีโหยหวนหาคู่ที่เชิงเขา   พวกเรารีบหุงหาข้าวปลากินกันก่อนที่พระอาทิตย์จะขึ้น 
ไก่ป่าหลายตัวกระพือตีปีกโกร่งคอขันก่อนที่จะบินลงจากคอน ลมป่าโชยมา กิ่งไม้กิ่งไร่ไหวโอนตามแรงลม
 หอบเอากลิ่นป่าดั่งที่เราปรารถนา   น้ำค้างร่วงพลู   ตีนฟ้าเริ่มเปิดไล่เอาหมอกค่อยๆคืบคลานลงต่ำ
ทำให้เสื้อผ้าชื้นหนาวกายอยู่เหมือนกัน   

ในขณะที่พวกเราช่วยกันลากแพสองลำลงน้ำ เจ้ากระเหรี่ยงเงี่ยงปล่อยมือจากแพวิ่งไปคว้าปืน
ที่ข้าพเจ้าพิงไว้ที่โคนไม้ใหญ่   เสียงปลดเซฟปืนดังคลิก  ประทับบ่าเตรียมจะยิง
 พวกเราทุกคนหันกลับไปในทางเดียวกัน  นางพังใหญ่ยืนตระหง่าน 
                ข้าพเจ้าร้องตระโกนห้าม......   เจ้าเงี่ยงลดปืนลงจากบ่า     
                สังเกตุเห็นท่าจะไม่ค่อยดี  นางพังกางใบหูแผ่กว้าง งวงงอซุกเข้าปากเตรียมจะชาร์ทพวกเรา
 ข้าพเจ้าคว้าฟืนท่อนที่ยังติดไฟอยู่ขว้างใส่   ท่อนฟืนกระทบพื้น  ถ่ายไฟแตกกระจาย
 เจ้านางพังมันเองก็ชักจะไม่แน่ใจเหมือนกัน   ยืนเบื่องมองอยู่พักใหญ่   
จึงเบนหัวรังเรอยู่หลายครั้งเหมือนกันก่อนที่จะเข้าดงไผ่ไป   
                แพลำแรกล่วงหน้าออกไปก่อน ข้าพเจ้าสั่งไว้ว่าอีกครึ่งชั่วโมงค่อยตามมา       
เจ้ากระเหรี่ยงเงี่ยงถือไม้ถ่อบังคับอยู่หัวแพ  ข้าพเจ้าและครูอนันต์อยู่กลาง     เจ้าอ้วนคัดท้ายแพ
                ผ่านพ้นไปได้ระยะหนึ่ง   แม่น้ำชักจะแคบลงทุกที  บางช่วงอากาศรู้สึกเย็นพิกล ต้นกุ่มน้ำ ต้นมะกอก
 ขี้นครึ้มบางช่วงมองไม่เห็นลำน้ำข้างหน้า
                เมื่อผ่านพ้นช่วงนี้ไปแล้วก็ออกสู่ที่โล่ง  แลเห็นว่าน่าจะเป็นไร่ซากเก่าของชาวกระเหรี่ยง 
ปลูกข้าวไร่ข้าวหลุม   สังเกตุเห็นมีต้นมะพร้าว มะม่วง ขนุน  ซึ่งบอกได้ว่าที่แห่งนี้เคยเป็นชุมชนเก่า
                นกกระสาคู่หนึ่งตกใจพวกเรา กระพือปีกพรึบพรับบินหนี  คุ้งน้ำข้างหน้าต้นตะเคียน ต้นไทรใหญ่ 
 ต้นกร่าง ต้นส้าน   ร่มเย็นดีนัก  จึงสั่งให้หยุดพัก             
              ข้าพเจ้าล้วงเอาบุหรี่ที่ห่อพันด้วยถุงพลาสติกหลายชั้นขึ้นจุดสูบ 
สักครู่เสียงเก้งดงเห่าร้องด้วยความตกใจมันน่าจะกระสากลิ่นจากบุหรี่ของพวกเรา .......

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #196 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 10:31:47 AM »

ท่าน พรานบุญ ชุมไพร น่าจะเคยไปตะลุยป่าต้นกำเนิดนวนิยายล่องไพร... ป่าโป่งขุนเพชร จ.ชัยภูมิ นะครับ... หากไม่เป็นการรบกวนเกินไป... ผมในนามคนชัยภูมิ... รบกวนขอชมภาพป่าชัยภูมิในอดีตด้วยครับ... ไหว้

มีอยู่ครับแต่เป็นภาพขาวดำ บางภาพเหลืองจนไม่ชัด  สอบถามลูกชายแล้ว
เขาบอกว่าซ่อมได้  นั้นรอให้เขาว่างก่อนจะค่อยๆนำมาย่อยให้ฟังกันทั่วหน้า
เคยตามรุ่นใหญ่ไปเที่ยวก็หลายครั้งอยู่ ครับ จากชัยภูมิ ลงมาถึง อรัญ. สระแก้ว ปราจีน.
ฉะเชิงเทรา
       เมื่อพูดถึงโปร่งขุนเพชร ผมยังจำความเหน็จเหนื่อยครั้งนั้นได้ดี ขนาดเราอยู่ในวัยฉกรรจ์
ยังเหนื่อยปานนั้น เส้นทางมหาวิบาก กว่าจะนำขับเคลื่อนเจ้าจี๊ปขึ้นไปถึง ห้วยหินแร่  วังอ้ายโพธิ์
บ้านนายางกลัก เขาพังเหย ทุ่งจะหลง  เข้าสู่โปร่งขุนเพชร แสนจะสาหัสทั้งคน ทั้งรถ
       คุ้มกับความเหน็จเหนื่อย ป่าสูงทุ่งหญ้าใหญ่ สัตว์ป่าชุกชุมมาก  หญ้าระบัดสุดลูกตา ละอง ละมั่ง
เป็นฝูงแท๊ะเล็มน้ำค้างที่ยอดระบัด สัตว์ใหญ่ตั้งแต่ช้างลงมามากมาย 
       ** โปรดรอสักครู่  จะค่อยๆย่อยให้ได้ฟังกัน ขอเตรียมภาพถ่ายประกอบก่อน  ครับท่าน **

ขอเขต ตะเบาะ ห้วยใหญ่  รอยต่อ อ.หนองบัวแดง-ภักดีฯ จ.ชัยภูมิ  กับ จ.เพชรบูรณ์ ด้วยครับ  ผมว่าคุณลุงต้องเคยไปแน่ๆเลย สิบปีที่แล้วผมไปอยู่ทีนั่น1ปี  ป่าสมบูรณ์กว่าเขาใหญ่อีกครับ  รอยกระทิงใหญ่กว่าฝ่ามือผมก็เคยเห็น  ไหว้ Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #197 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 11:04:50 AM »

คืนนั้นผ่านพ้นไปเหมือนกับตกอยู่ในภวังค์ที่เลวร้าย      
                เสียงชะนีโหยหวนหาคู่ที่เชิงเขา   พวกเรารีบหุงหาข้าวปลากินกันก่อนที่พระอาทิตย์จะขึ้น 
ไก่ป่าหลายตัวกระพือตีปีกโกร่งคอขันก่อนที่จะบินลงจากคอน ลมป่าโชยมา กิ่งไม้กิ่งไร่ไหวโอนตามแรงลม
 หอบเอากลิ่นป่าดั่งที่เราปรารถนา   น้ำค้างร่วงพลู   ตีนฟ้าเริ่มเปิดไล่เอาหมอกค่อยๆคืบคลานลงต่ำ
ทำให้เสื้อผ้าชื้นหนาวกายอยู่เหมือนกัน   

ในขณะที่พวกเราช่วยกันลากแพสองลำลงน้ำ เจ้ากระเหรี่ยงเงี่ยงปล่อยมือจากแพวิ่งไปคว้าปืน
ที่ข้าพเจ้าพิงไว้ที่โคนไม้ใหญ่   เสียงปลดเซฟปืนดังคลิก  ประทับบ่าเตรียมจะยิง
 พวกเราทุกคนหันกลับไปในทางเดียวกัน  นางพังใหญ่ยืนตระหง่าน 
                ข้าพเจ้าร้องตระโกนห้าม......   เจ้าเงี่ยงลดปืนลงจากบ่า     
                สังเกตุเห็นท่าจะไม่ค่อยดี  นางพังกางใบหูแผ่กว้าง งวงงอซุกเข้าปากเตรียมจะชาร์ทพวกเรา
 ข้าพเจ้าคว้าฟืนท่อนที่ยังติดไฟอยู่ขว้างใส่   ท่อนฟืนกระทบพื้น  ถ่ายไฟแตกกระจาย
 เจ้านางพังมันเองก็ชักจะไม่แน่ใจเหมือนกัน   ยืนเบื่องมองอยู่พักใหญ่   
จึงเบนหัวรังเรอยู่หลายครั้งเหมือนกันก่อนที่จะเข้าดงไผ่ไป   
                แพลำแรกล่วงหน้าออกไปก่อน ข้าพเจ้าสั่งไว้ว่าอีกครึ่งชั่วโมงค่อยตามมา       
เจ้ากระเหรี่ยงเงี่ยงถือไม้ถ่อบังคับอยู่หัวแพ  ข้าพเจ้าและครูอนันต์อยู่กลาง     เจ้าอ้วนคัดท้ายแพ
                ผ่านพ้นไปได้ระยะหนึ่ง   แม่น้ำชักจะแคบลงทุกที  บางช่วงอากาศรู้สึกเย็นพิกล ต้นกุ่มน้ำ ต้นมะกอก
 ขี้นครึ้มบางช่วงมองไม่เห็นลำน้ำข้างหน้า
                เมื่อผ่านพ้นช่วงนี้ไปแล้วก็ออกสู่ที่โล่ง  แลเห็นว่าน่าจะเป็นไร่ซากเก่าของชาวกระเหรี่ยง 
ปลูกข้าวไร่ข้าวหลุม   สังเกตุเห็นมีต้นมะพร้าว มะม่วง ขนุน  ซึ่งบอกได้ว่าที่แห่งนี้เคยเป็นชุมชนเก่า
                นกกระสาคู่หนึ่งตกใจพวกเรา กระพือปีกพรึบพรับบินหนี  คุ้งน้ำข้างหน้าต้นตะเคียน ต้นไทรใหญ่ 
 ต้นกร่าง ต้นส้าน   ร่มเย็นดีนัก  จึงสั่งให้หยุดพัก             
              ข้าพเจ้าล้วงเอาบุหรี่ที่ห่อพันด้วยถุงพลาสติกหลายชั้นขึ้นจุดสูบ 
สักครู่เสียงเก้งดงเห่าร้องด้วยความตกใจมันน่าจะกระสากลิ่นจากบุหรี่ของพวกเรา .......

ถ้าให้เดา...

นายสมชายว่าทริปนี้คุณอาพรานบุญถือลูกซองครับ, เพราะเสียงปลดเซฟดังคลิกนี่มีแต่ปืนสั้นกับลูกซอง... ส่วนไรเฟิลนั้นปลดเซฟเงียบเชียบเสมอครับ...

มีอีกเรื่องนึงคือเวลาช้างจะเข้าชาร์จ นายสมชายได้ยินคนที่เข้าป่าเจอของจริงเล่าว่ามันจะม้วนงวงครับ... ซึ่งไม่เหมือนในหนังฯ(แม้แต่ท่านมุ้ยในหนังเรื่องคนเลี้ยงช้าง) ที่ชูงวงร่าไล่กระทืบครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2010, 12:14:55 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #198 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 11:23:53 AM »

ขออภัย  ในยุคก่อน เหตุที่ชุมชนร้างกลายเป็นชุมชนเก่าแบบนี้ เหตุมาจากอะไรครับ ที่ทำให้เขาทิ้งที่ทำกินไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2010, 11:30:26 AM โดย submachine -รักในหลวง- » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #199 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 11:33:09 AM »

ปลูกข้าวไร่ข้าวหลุม   สังเกตุเห็นมีต้นมะพร้าว มะม่วง ขนุน  ซึ่งบอกได้ว่าที่แห่งนี้เคยเป็นชุมชนเก่า

ขออภัย  ในยุคก่อน เหตุที่ชุมชนร้างกลายเป็นชุมชนเก่าแบบนี้ เหตุมาจากอะไรครับ ที่ทำให้เขาทิ้งที่ทำกินไป

นักวิเคราะห์ภูมิศาสตร์  นักรัฐศาสตร์และปกครอง  นักวิจารณ์   การทหารและความมั่นคง ฯลฯ.
เชิญท่านละหนึ่งปัจจัย ครับ  เพื่อตอบคำถามจากท่านผู้ถาม (ช่วยกันหน่อยครับ มากมายก่ายกอง) 
ว่าทำไมจึงกลายเป็นชุมชน ดังที่กล่าว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2010, 11:39:45 AM โดย พรานบุญ ชุมไพร. » บันทึกการเข้า

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #200 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 11:50:54 AM »

เดาว่า
1.โขลงช้างหรือสัตว์อาละวาดชาวบ้านกลัวไม่กล้าอยุ่
2.เป็นพื้นที่ชายแดนมีการสู้รบอยู่เนืองๆมีการปล้นสดมภ์เลยหนี
3.เกิดรคระบาด
4.พื้นที่แห้งแล้งปลูกพืชผลไม่ค่อยงอกงามเลยอพยพไปหาที่อยู่ใหม่

เท่านี้ครับ แฮ่ๆๆ... Grin       

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #201 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 12:18:15 PM »

ปลูกข้าวไร่ข้าวหลุม   สังเกตุเห็นมีต้นมะพร้าว มะม่วง ขนุน  ซึ่งบอกได้ว่าที่แห่งนี้เคยเป็นชุมชนเก่า

นักวิเคราะห์ภูมิศาสตร์  นักรัฐศาสตร์และปกครอง  นักวิจารณ์   การทหารและความมั่นคง ฯลฯ.
เชิญท่านละหนึ่งปัจจัย ครับ  เพื่อตอบคำถามจากท่านผู้ถาม (ช่วยกันหน่อยครับ มากมายก่ายกอง) 
ว่าทำไมจึงกลายเป็นชุมชน ดังที่กล่าว

นายสมชายเป็นนักวิจารณ์สะเปะสะปะครับ... เดาเอาว่ามีโรคระบาด(เกิดจากไม่มีการจัดการสุขาภิบาล)+เข้าใจว่าผีป่าอาละวาด... เลยย้ายถิ่นฐานครับ...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #202 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 12:52:25 PM »

เดาว่า
1.โขลงช้างหรือสัตว์อาละวาดชาวบ้านกลัวไม่กล้าอยุ่
2.เป็นพื้นที่ชายแดนมีการสู้รบอยู่เนืองๆมีการปล้นสดมภ์เลยหนี
4.พื้นที่แห้งแล้งปลูกพืชผลไม่ค่อยงอกงามเลยอพยพไปหาที่อยู่ใหม่

ผมเห็นด้วยในข้อ ๑. สัตว์ร้ายอาละวาด.. กับข้อ ๓.เกิดโรคระบาด... น้ำหนักผมให้มาทางข้อ ๓ มากกว่าครับ... เพราะอยู่ป่าน่ะ... หนีสัตว์ยังไงก็หนีไม่พ้น...

...ส่วนข้อ ๒. เรื่องการสู้รบ... สมัยนั้นคงยังไม่มีการสู้รบของกองกำลังต่างๆ กระมังครับ... จะว่ามีโจรออกอาละวาดก็ไม่น่าถึงขั้นย้ายชมชนหนี... เพราะโจรสมัยก่อนไม่น่าจะโหดร้ายเหมือนกับสมัยนี้...

...ข้อ ๔ น่าจะตัดออกไปได้เลย... เพราะชุมชนติดแม่น้ำแบบนี้... เรื่องแห้งแล้งคนไม่มีครับ... เจอน้ำป่าพัดไปทั้งหมู่บ้านน่าจะเป็นไปได้มากกว่า... Grin Grin Grin

ถ้าให้เดา...

นายสมชายว่าทริปนี้คุณอาพรานบุญถือลูกซองครับ, เพราะเสียงปลดเซฟดังคลิกนี่มีแต่ปืนสั้นกับลูกซอง... ส่วนไรเฟิลนั้นปลดเซฟเงียบเชียบเสมอครับ...

มีอีกเรื่องนึงคือเวลาช้างจะเข้าชาร์จ นายสมชายได้ยินคนที่เข้าป่าเจอของจริงเล่าว่ามันจะม้วนงวงครับ... ซึ่งไม่เหมือนในหนังฯ(แม้แต่ท่านมุ้ยในหนังเรื่องคนเลี้ยงช้าง) ที่ชูงวงร่าไล่กระทืบครับ...

ผมว่าปืนที่คุณลุงถือในครานั้นน่าจะเป็น .๓๗๕ แม็กนั่มนะครับ... เพราะปืนคู่มือของคุณลุงพรานบุญ... Grin Grin Grin

...ส่วนปืนลูกซองผมคิดว่าต้องมีติดคณะไปด้วยแน่นอน... ไหว้

การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #203 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 01:08:10 PM »

เดาว่า

ผมว่าข้อ 2 กับ 3 คนไม่ค่อยจะหนีสัตว์เท่าไหร่ ความแห้งแล้งตัดไปเลยตามที่ลุงบุญเล่ามา ต้นไม้ใหญ่ร่มรื่นแถมล่องแพมาอีกต่างหาก
แต่โรคระบาทกับผีอย่างพี่สมชายว่านั่น โดยเฉพาะผีกระเหรี่ยงกลัวมากๆ เพราะพวกนี้นับถือผี ก่อนพุทธกับคริสจะเข้าไป
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #204 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 01:23:50 PM »

โรคฝีดาษ กับโรคห่า ครับ เกิดทีไร ล้างบางเกือบหมดทุกที

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #205 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 01:35:52 PM »

คิดตั้งนาน ตกลงโรคระบาดหรือโรคระบาทครับ บอกตรงๆผมภาษาไทยไม่ค่อยแข็งแรง
เอาเป็นว่าคุยกันรู้เรื่องก็สุขแล้วเนอะ คิดว่าผมเป็นเพื่อนไทยกระเหรี่ยงคนหนึ่งก็แล้วกัน  Grin Grin
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #206 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 02:12:11 PM »

เห็นภาพเก่าในอดีตแล้วอยากย้อน/ลดอายุลงไปอีกสัก 20-30 ปี คิก คิก

ฮะฮ่า ....  ท่านสหายแป๋งครับ  อยากให้มีดั่งอดีตเมื่อครั้งกาลก่อนว่านั้นเถอะ ..... (พลังปู่เจิ้น) น้ำลายหก เยี่ยม เยี่ยม
                                ติดตามชมขำกลิ้งที่แม่น้ำจันกันต่อ  ใกล้จบแล้ว  ครับ

คิก คิก ผมหมายถึงอยากย้อนเวลากลับไปเที่ยวป่าท่องไพรเหมือนในอดีตครับ  ท่านผู้อาวุโส  ไหว้ เยี่ยม

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #207 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 02:19:22 PM »

ผมว่าปืนที่คุณลุงถือในครานั้นน่าจะเป็น .๓๗๕ แม็กนั่มนะครับ... เพราะปืนคู่มือของคุณลุงพรานบุญ... Grin Grin Grin

...ส่วนปืนลูกซองผมคิดว่าต้องมีติดคณะไปด้วยแน่นอน... ไหว้

นายสมชายก็นึกอยู่ครับ เพราะคนที่เห็นช้างแล้ววิ่งไปคว้าปืนนั้นคงต้องเลือกปืนกระบอกที่คิดว่าจะล้มช้างได้ และคุณลุงเปิดชื่อกระทู้ด้วยปืน .375 แม็กฯ... แต่นายสมชายมาสะดุดอีตรงเสียงปลดเซฟดังคลิกไงครับ, เลยคาดว่าเดี๋ยวคุณลุงคงจะขมวดปมให้พวกหลานๆตอบอีกว่าปืนอะไร? นายสมชายเลยชิงตอบเสียก่อนครับ... เย้...

คือปืนล่าสัตว์ โดยเฉพาะปืนหนักๆ ที่เอาไว้ใช้ล่าสัตว์อันตรายอย่างเช่น .375 แม็กฯ นี่หากปลดเซฟดังคลิก อาจพาให้คนถือเป็นอันตรายครับ... แฮ่ๆ...

ลองสมมติว่ากำลังตามวัวแดง หรือกระทิง ที่ชอบหาที่นอนในป่าไผ่ช่วงบ่าย/เที่ยง... อากาศร้อนระอุใบไผ่แห้งเหยียบกรอบแกรบได้ง่าย เราก็ค่อยๆย่องเข้าทางใต้ลม เสียงกรอบแกรบบางทีสัตว์ไม่สนใจ เพราะเป็นเสียงธรรมชาติน่ะครับ... ถ้าย่องเข้าได้ระยะ เห็นกระทิงนอนหมอบอยู่ตัวเท่าภูเขาย่อมๆ(หมอบแล้วก็ยังสูงร่วมเมตร เพราะตัวมันหนา - จำเอาจากโครงกระดูกกระทิงที่พิพิทภัณฑ์ธรรมชาติที่เขาใหญ่)...

พอปลดเซฟมีเสียงคลิกโลหะกระทบกันปุ๊บ(ไม่ใช่เสียงธรรมชาติ)... กระทิงมันโงกหัวหายใจฟื่ดดดด เอาเท้าหน้ายันพื้นได้ ก็มันแหงะหน้าหันมา จากนั้นเอาขาหลังยังพื้นกระโจนพรวดใส่ เสียงดังตุ๊บโครมมมม พื้นดินสะเทือนคึ่กๆๆๆ... คนถือปืนวิ่งกระจายยยย หนามไผ่บาดเอาแย่เลยครับ... โหย...
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #208 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 02:33:53 PM »

รอลุ้นอยุ่ครับ ว่าเรื่องราวจะเป็นอย่างไร  ไหว้ ไหว้ ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #209 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2010, 04:03:07 PM »

ท่าน พรานบุญ ชุมไพร น่าจะเคยไปตะลุยป่าต้นกำเนิดนวนิยายล่องไพร... ป่าโป่งขุนเพชร จ.ชัยภูมิ นะครับ... หากไม่เป็นการรบกวนเกินไป... ผมในนามคนชัยภูมิ... รบกวนขอชมภาพป่าชัยภูมิในอดีตด้วยครับ... ไหว้

มีอยู่ครับแต่เป็นภาพขาวดำ บางภาพเหลืองจนไม่ชัด  สอบถามลูกชายแล้ว
เขาบอกว่าซ่อมได้  นั้นรอให้เขาว่างก่อนจะค่อยๆนำมาย่อยให้ฟังกันทั่วหน้า
เคยตามรุ่นใหญ่ไปเที่ยวก็หลายครั้งอยู่ ครับ จากชัยภูมิ ลงมาถึง อรัญ. สระแก้ว ปราจีน.
ฉะเชิงเทรา
       เมื่อพูดถึงโปร่งขุนเพชร ผมยังจำความเหน็จเหนื่อยครั้งนั้นได้ดี ขนาดเราอยู่ในวัยฉกรรจ์
ยังเหนื่อยปานนั้น เส้นทางมหาวิบาก กว่าจะนำขับเคลื่อนเจ้าจี๊ปขึ้นไปถึง ห้วยหินแร่  วังอ้ายโพธิ์
บ้านนายางกลัก เขาพังเหย ทุ่งจะหลง  เข้าสู่โปร่งขุนเพชร แสนจะสาหัสทั้งคน ทั้งรถ
       คุ้มกับความเหน็จเหนื่อย ป่าสูงทุ่งหญ้าใหญ่ สัตว์ป่าชุกชุมมาก  หญ้าระบัดสุดลูกตา ละอง ละมั่ง
เป็นฝูงแท๊ะเล็มน้ำค้างที่ยอดระบัด สัตว์ใหญ่ตั้งแต่ช้างลงมามากมาย 
       ** โปรดรอสักครู่  จะค่อยๆย่อยให้ได้ฟังกัน ขอเตรียมภาพถ่ายประกอบก่อน  ครับท่าน **

ขอเขต ตะเบาะ ห้วยใหญ่  รอยต่อ อ.หนองบัวแดง-ภักดีฯ จ.ชัยภูมิ  กับ จ.เพชรบูรณ์ ด้วยครับ  ผมว่าคุณลุงต้องเคยไปแน่ๆเลย สิบปีที่แล้วผมไปอยู่ทีนั่น1ปี  ป่าสมบูรณ์กว่าเขาใหญ่อีกครับ  รอยกระทิงใหญ่กว่าฝ่ามือผมก็เคยเห็น  ไหว้ Cheesy

ผมเคยเข้าป่า เพื่อล่าหมู..  เมื่อปี ๒๕๒๘ ใช้ Re ๑๑๐๐ ลำกล้อง ๒๘ นิ้ว เอวเสียบ .๓๘ super กว่าจะเข้าไปถึง ผมใช้ปิ๊กอัพอีซูสุแคปตัวแรก
ขับ ๒ ล้อหลัง ให้คนที่นั่งหลังเขย่ม ผ่านหล่มเลน ขึ้น-ลงเขา มันส์ มาก

ชาวบ้านเพิ่งจะบุกเบิกไร่ข้าวโพด เริ่มเข้าหนาว หมูฝูงเริ่มมาจ่ายตลาดบ้างแล้ว.. มีข่าว ชาวไร่ใช้ปืนแก๊ป ทำหมูโทนเจ็บ ..
กำลังวิ่งเบิกต้นข้าวโพด เข้าหาแนว Re ๑๑๐๐..  แต่แล้วก็เบนออกซ้าย หนีเข้าแนวป่าทึบไป.. ไม่นานหลังจากนั้น..
ให้ชาวบ้านถือ Re แทน  ผมเอง มีแต่ .๓๘ super เสียบเอวเหมือนเดิม ..  บางครั้ง บางสถานที่ ก็เคยเปลี่ยนมาถือลูกซองแฝด แทน RE   Grin

ปืนแบกเดิน นาน ๆ หนักโคตร ๆ .. ตกเย็น มีชาวไร่เอาแกงป่ามาให้กิน.. ข้าวร้อน ๆ อิ่มแล้วถึงได้รู้ว่า เป็นลิงป่า แถวนั้น.  หัวเราะร่าน้ำตาริน

หน้า: 1 ... 11 12 13 [14] 15 16 17 ... 7460
  พิมพ์