เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 11:17:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 67 68 69 [70] 71 72 73 ... 7460
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่จริงๆครับ และหลงไหล .375 & .458 (ภาค.2)  (อ่าน 5554184 ครั้ง)
PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #1035 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 08:29:12 AM »

ขอบคุณ & + ท่าน soveat
คือถ้ากินได้...จะเก็บไว้ดู...
ถ้ากินไม่ได้...จะเอาไปฝากลุงแป๋ง.... Grin

แป๋งเห็ดสดจ้า.............ขอเป็นเห็ดอะเล็ดซาบี้นะจ๊ะ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ท่าน soveat...
เห็ดที่คัดออกครึ่งตระกร้าอยู่ไหนครับ.....
มันเป็น...เห็ดอะเล็ดซาบี้แน่ๆเลย....เอามาให้ผมแกง  ไปฝากลุงแป๋ง... Grin

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #1036 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 10:12:37 AM »

เสาร์-อาทิตย์นี้จะไปกินแกงเห็ดที่อบต.หนองนาก คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1037 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 10:28:38 AM »

ถ้ากินไม่ได้...จะเอาไปฝากลุงแป๋ง.... Grin

แป๋งเห็ดสดจ้า.............ขอเป็นเห็ดอะเล็ดซาบี้นะจ๊ะ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เห็ดที่คัดออกครึ่งตระกร้าอยู่ไหนครับ.....
มันเป็น...เห็ดอะเล็ดซาบี้แน่ๆเลย....เอามาให้ผมแกง  ไปฝากลุงแป๋ง... Grin

เดี๋ยวผมจัดให้เองครับพี่ไฟศาลไม่ต้องเหนื่อย   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1038 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 10:44:34 AM »

เดี๋ยวผมจัดให้เองครับพี่ไฟศาลไม่ต้องเหนื่อย   ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

มีคาราโอเกะมั๊ยครับ... ถ้ามีแล้วให้ปู่แป๋งร้องเพลง... ฝากคล้องมาลัยซักพวงนะครับ...

...มาลัยก็ไม่ต้องไปหาไกล... เอาเจ้าที่กินหนูแล้วจับใส่กล่องโฟมนั่นแหละ.. ปู่แป๋งชอบ... Grin Grin Grin

พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #1039 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 12:41:03 PM »

การทดสอบเห็ดพิษแบบชาวบ้าน

วิธีการตรวจสอบเห็ดพิษแบบชาวบ้านต่อไปนี้ ถึงแม้จะไม่ถูกต้องนัก แต่ก็จัดว่าเป็นภูมิปัญญาของชาวบ้าน ที่จะใช้ตรวจสอบว่าเห็ดชนิดไหนรับประทานได้

ชนิดไหนเป็นเห็ดพิษ ซึ่งจะนำมาใช้ได้เป็นบางส่วนหรือในบางโอกาส ดังต่อไปนี้

1. นำข้าวสารมาต้มกับเห็ด ถ้าไม่เป็นพิษข้าวสารจะสุก ถ้าเป็นพิษข้าวสารจะสุกๆ ดิบๆ

2. ใช้ช้อนเงินคนต้มเห็ด ถ้าช้อนเงินกลายเป็นสีดำ จะเป็นเห็ดพิษ

3. ใช้ปูนกินหมากป้ายดอกเห็ด ถ้าเป็นเห็ดพิษจะกลายเป็นสีดำ

4. ใช้หัวหอมต้มกับเห็ด ถ้าเป็นเห็ดพิษจะเป็นสีดำ

5. ใช้มือถูเห็ดจนเป็นรอยแผล ถ้าเป็นพิษรอยแผลนั้นจะเป็นสีดำ แต่เห็ดแชมปิญญองเป็นเห็ดที่รับประทานได้ เมื่อเป็นแผลก็จะเป็นสีดำ

6. ดอกเห็ดที่มีรอยแมลงและสัตว์กัดกิน เห็ดนั้นไม่เป็นพิษ แต่กระต่ายและหอยทากสามารถกินเห็ดพิษได้

7. เห็ดที่เกิดผิดฤดูกาล มักจะเป็นพิษ แต่ในทุกวันนี้สามารถเพาะเห็ดได้ตลอดปี

8. เห็ดพิษมักจะมีสีฉูดฉาด เห็ดรับประทานได้จะมีสีอ่อน

การปฐมพยาบาลผู้ป่วยที่รับประทานเห็ดพิษ

หากพบผู้ป่วยที่รับประทานเห็ดพิษและเกิดอาการพิษขึ้น ควรทำให้ผู้ป่วยอาเจียนโดยเร็ว เพื่อเอาเศษอาหารที่ ตกค้าง ออกมาให้มากที่สุด

หากผู้ป่วยอาเจียนออกยากให้ใช้เกลือแกง 3 ช้อนชา ผสมน้ำอุ่นดื่มจะทำให้อาเจียนได้ง่ายขึ้น แต่วิธีนี้ห้ามใช้กับเด็กอายุต่ำกว่า 5 ขวบ

แล้วให้รีบนำผู้ป่วยส่งแพทย์โดยด่วน พร้อมกับตัวอย่างเห็ดพิษ (หากยังเหลืออยู่) เพื่อให้แพทย์รักษาต่อไป

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #1040 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 12:45:13 PM »

ถ้าขาดความรุู้ความเข้าใจก็อย่างไปกินมันเลยครับ  ของกินอย่างอื่นยังมีอีกมากมายครับ
มีใครอยู่ขอนแก่นบ้างครับ  เสาร์ อาทิตย์ จะไปทำธุระที่นั่นครับ 

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #1041 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 01:27:37 PM »

ขอบพระคุณครับท่านผู้อาวุโส ไหว้   
เห็ดที่แป๋งชอบกินเป็นพิษต่อเงินในกระเป๋าอย่างแรงครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #1042 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 05:10:09 PM »

ขอบพระคุณครับท่านผู้อาวุโส ไหว้  
เห็ดที่แป๋งชอบกินเป็นพิษต่อเงินในกระเป๋าอย่างแรงครับ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #1043 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 06:15:08 PM »

วิธีการตรวจสอบเห็ดพิษแบบชาวบ้านต่อไปนี้ ถึงแม้จะไม่ถูกต้องนัก แต่ก็จัดว่าเป็นภูมิปัญญาของชาวบ้าน ที่จะใช้ตรวจสอบว่าเห็ดชนิดไหนรับประทานได้

ชนิดไหนเป็นเห็ดพิษ ซึ่งจะนำมาใช้ได้เป็นบางส่วนหรือในบางโอกาส ดังต่อไปนี้

1. นำข้าวสารมาต้มกับเห็ด ถ้าไม่เป็นพิษข้าวสารจะสุก ถ้าเป็นพิษข้าวสารจะสุกๆ ดิบๆ

2. ใช้ช้อนเงินคนต้มเห็ด ถ้าช้อนเงินกลายเป็นสีดำ จะเป็นเห็ดพิษ

3. ใช้ปูนกินหมากป้ายดอกเห็ด ถ้าเป็นเห็ดพิษจะกลายเป็นสีดำ

4. ใช้หัวหอมต้มกับเห็ด ถ้าเป็นเห็ดพิษจะเป็นสีดำ

5. ใช้มือถูเห็ดจนเป็นรอยแผล ถ้าเป็นพิษรอยแผลนั้นจะเป็นสีดำ แต่เห็ดแชมปิญญองเป็นเห็ดที่รับประทานได้ เมื่อเป็นแผลก็จะเป็นสีดำ

6. ดอกเห็ดที่มีรอยแมลงและสัตว์กัดกิน เห็ดนั้นไม่เป็นพิษ แต่กระต่ายและหอยทากสามารถกินเห็ดพิษได้

7. เห็ดที่เกิดผิดฤดูกาล มักจะเป็นพิษ แต่ในทุกวันนี้สามารถเพาะเห็ดได้ตลอดปี

8. เห็ดพิษมักจะมีสีฉูดฉาด เห็ดรับประทานได้จะมีสีอ่อน

การปฐมพยาบาลผู้ป่วยที่รับประทานเห็ดพิษ

หากพบผู้ป่วยที่รับประทานเห็ดพิษและเกิดอาการพิษขึ้น ควรทำให้ผู้ป่วยอาเจียนโดยเร็ว เพื่อเอาเศษอาหารที่ ตกค้าง ออกมาให้มากที่สุด

หากผู้ป่วยอาเจียนออกยากให้ใช้เกลือแกง 3 ช้อนชา ผสมน้ำอุ่นดื่มจะทำให้อาเจียนได้ง่ายขึ้น แต่วิธีนี้ห้ามใช้กับเด็กอายุต่ำกว่า 5 ขวบ

แล้วให้รีบนำผู้ป่วยส่งแพทย์โดยด่วน พร้อมกับตัวอย่างเห็ดพิษ (หากยังเหลืออยู่) เพื่อให้แพทย์รักษาต่อไป

ราวๆ ซักสิบกว่าปีที่แล้ว... พ่อผมเมาเห็ด... อ้วกจนหมดท้อง... แล้วนอนให้น้ำเกลืออีกคืน... คนเฒ่าคนแก่จะให้ฝังดินท่าเดียว... เขาบอกดินจะช่วยดูพิษเห็ดได้ครับ...

...แต่ผมว่าไม่ใช่ดินดูดพิษหรอกครับ... ผมว่าคนโดนฝังตกใจมากกว่า... เลยลืมอาการเมา... Grin Grin Grin

PsanP_IT.31(ไพศาล ๓)
๑๙๑๑ เลอะโคลน!!
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #1044 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 07:32:23 PM »

ราวๆ ซักสิบกว่าปีที่แล้ว... พ่อผมเมาเห็ด... อ้วกจนหมดท้อง... แล้วนอนให้น้ำเกลืออีกคืน... คนเฒ่าคนแก่จะให้ฝังดินท่าเดียว... เขาบอกดินจะช่วยดูพิษเห็ดได้ครับ...

...แต่ผมว่าไม่ใช่ดินดูดพิษหรอกครับ... ผมว่าคนโดนฝังตกใจมากกว่า... เลยลืมอาการเมา... Grin Grin Grin

ขอบพระคุณท่านพรานครับ... ไหว้

ท่าน...แค่เงาและผงธุลี -::-
น่ากลัวจริงๆ... ไหว้

จะสร้างสรรค์วันชื่นคืนสุข ม่ายเอาซานุก ปายเพียงวันๆ ! เอิ๊ก^-^
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #1045 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 11:28:49 PM »

Hunting for a living part2

ฝากให้ท่านสหายแป่ง ............. มั๊กหลาย

vuttichai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1046 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 06:45:25 AM »

เวลากินแย่งตักกินแต่หาง. หลงรัก
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1047 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 08:45:46 AM »

ตะกวดตัวเดียวแลกกับต้นไม้ 1 ต้น อ๋อย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #1048 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 09:07:54 AM »

ตะกวดตัวเดียวแลกกับต้นไม้ 1 ต้น อ๋อย

ผมรู้จักกับพรานป่าคนหนึ่งที่ป่าเขาสลอบ ในปีนั้นเมียแกแพ้ท้องอยากจะกิน ลิ้นจี่
ป่าสลอบนี้มีลิ้นจี่ป่าอยุ่หลายต้น มีอยุ่ต้นหนึ่งหวานเหมือนกับลิ้นจี่บ้านเลย ผมเอง
ที่เคยเก็บกินอยู่หลายครั้ง
    พรานคนที่ว่านี้ก็เข้าป่ามุ่งตรงไปยังต้นที่ว่า  ลิ้นจี่กำลังสุกงอมทั้งต้น ว่าแล้ว
ก็ทำการโค่นต้นลิ้นจี่นั้นเลย  มาทราบเอาภายหลังว่า  มันเก็บง่ายดี ดูๆ เขาทำ
ผมเลยสวดไปเสียหลายคำ  แล้วถ้าแพ้ท้องลูกคนที่สองจะหาได้ที่ไหน.... ว๊ะ

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1049 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 09:16:32 AM »

ผมเคยไปตรวจงานที่ อำเภอบึงสามพัน จังหวัดเพชรบูรณ์ สภาพพื้นที่แห้งแล้ง มองไปมีแต่ทุ่งนา หาต้นไม้สักต้นยังหายาก เดินๆดูงานอยู่เห็นลุงแก่ๆกำลังตัดต้นไม้ จึงถามไปว่า

ลุงต้นไม้มันยังเล็กอยู่ตัดไปทำไม ตัดหมดแบบนี้มันได้ถึงแห้งแล้ง ลุงว่าตัดสะก่อนที่คนอื่นจะมาตัด บู่ อ๋อย กิ๊วก๊าว

หน้า: 1 ... 67 68 69 [70] 71 72 73 ... 7460
  พิมพ์