เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 10:49:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 168 169 170 [171] 172 173 174 ... 7460
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่จริงๆครับ และหลงไหล .375 & .458 (ภาค.2)  (อ่าน 5558322 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2550 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 09:47:14 AM »

ผมเที่ยวป่า ที่กลัว จริง ๆ คือพวกงูพิษ แต่ไม่เคยคิดกลัวจงอาง  เพราะตัวเค้าใหญ่  เมื่อเห็นคน คนก็น่าจะเห็นเค้า
จะฉก กัด จะต้องแผ่แม่เบี้ย ยกตัว แล้ว พุ่งลงมา  นี่ คือเป้า อย่างดี   ใครเร็ว ก็อยู่ต่อ

ถ้าเป็นเจ้ากรรม-นายเวร มาก่อน..  ถือว่าแลกกัน ผมจัด Mossberg M 9200 ลูกซองกึ่งออโต  ลำ ๑๔.๕ นิ้ว ลูกเบอร์ ขึ้นลำ เข้าเซฟ ทุกครั้ง.
ไว้สำหรับจงอางโดยเฉพาะ  และ SG ไว้สำหรับ กันหมีนักเลง

แต่ก็เคยเจองูเพียงครั้งเดียว เป็นลูกงู ปล้องแดง-เหลือง-ขาว มองไม่เห็นหัว ดูไ่ม่ออกว่าเป็นงูอะไร
อยู่ใต้ใบไม้ ตรงที่กางเต้นท์ ก็ใช้ไม้เขี่ย ไล่ไปให้ห่าง  Grin

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #2551 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 10:52:14 AM »

ผมเที่ยวป่า ที่กลัว จริง ๆ คือพวกงูพิษ แต่ไม่เคยคิดกลัวจงอาง  เพราะตัวเค้าใหญ่  เมื่อเห็นคน คนก็น่าจะเห็นเค้า
จะฉก กัด จะต้องแผ่แม่เบี้ย ยกตัว แล้ว พุ่งลงมา  นี่ คือเป้า อย่างดี   ใครเร็ว ก็อยู่ต่อ

ถ้าเป็นเจ้ากรรม-นายเวร มาก่อน..  ถือว่าแลกกัน ผมจัด Mossberg M 9200 ลูกซองกึ่งออโต  ลำ ๑๔.๕ นิ้ว ลูกเบอร์ ขึ้นลำ เข้าเซฟ ทุกครั้ง.
ไว้สำหรับจงอางโดยเฉพาะ  และ SG ไว้สำหรับ กันหมีนักเลง

แต่ก็เคยเจองูเพียงครั้งเดียว เป็นลูกงู ปล้องแดง-เหลือง-ขาว มองไม่เห็นหัว ดูไ่ม่ออกว่าเป็นงูอะไร
อยู่ใต้ใบไม้ ตรงที่กางเต้นท์ ก็ใช้ไม้เขี่ย ไล่ไปให้ห่าง  Grin

ตัวนี้น่าจะเป็นเอเลี่ยนที่นำเข้าจากเมืองนอกครับ เพราะงูไทยไม่มีแบบนี้... Grin Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
พรานบุญ หลงกรุง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #2552 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 10:53:09 AM »

งูพิษกัด

ท่านผู้อ่านบางท่านคงเคยถูกสัตว์กัดโดยที่มองไม่เห็นตัวมัน อาจจะถูกกัดในพงหญ้า
ถูกกัดเวลากลางคืน ถูกกัดบริเวณสวน กอไม้เก่าๆ เป็นต้น
    ดังนั้นเมื่อถูกสัตว์ไม่ทราบชนิดกัด ท่านต้องหาทางให้ทราบว่า

• ถูกงูพิษกัดจริงหรือไม่
• ถ้าถูกงูพิษกัดจริง ได้รับพิษมากหรือน้อย พิษงูชนิดนั้นเป็นพิษประเภทใด
• การดูแลเบื้องต้นสำหรับผู้ป่วยและญาติ
• การรักษา
• การป้องกันไม่ให้ถูกงูกัด
• งูพิษเมืองไทยมีกี่ชนิด

งูพิษเมืองไทยมีกี่ชนิด

ประเทศไทยอยู่ในเขตร้อนมีทั้งพื้นที่ลุ่ม ป่า และภูเขาจึงทำให้มีงูชุกชุม ส่วนใหญ่เป็นงูไม่มีพิษ
งูพิษที่มีความสำคัญทางการแพทย์เพราะมีคนถูกพวกมันกัดบ่อยๆ มีอยู่ 7 ชนิดด้วยกัน ได้แก่

• งูเห่า
• งูจงอาง
• งูกะปะ
• งูเขียวหางไหม้
• งูแมวเซา
• งูสามเหลี่ยม
• งูทับสมิงคลา

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #2553 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 10:54:29 AM »

ขอบคุณ ครับ ลุงพราน ไหว้

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2554 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:01:04 AM »

ลูกงู จะมีอะไร ที่เราคิดไม่ถึง และมัน ก็มีลวดลาย ไม่เหมือน พ่อแม่มันด้วย..  ตรงนี้ ละที่ผมเห็นครั้งแรกก็งง เหมือนกัน  คิก คิก  คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #2555 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:04:16 AM »

น้ำพิษ

ลักษณะเขี้ยวและต่อมพิษของงูจงอางงูพิษ หรือ งูพิษอันตราย (Dangerous Venomous Snakes)
มีความหมายเหมือนกันกับคำว่า "งูที่มีความสำคัญในทางการแพทย์" (Snakes of Medical Importance)
ซึ่งจะหมายความถึงงูที่มีกลไกของพิษ (Venom apparatus) และปริมาณน้ำพิษที่มีความรุนแรง ซึ่งมีผล
ต่อระบบประสาทและระบบโลหิตต่อร่างกายของสัตว์และมนุษย์ ทำให้เสียชีวิตได้อย่างรวดเร็วในระยะเวลาไม่นาน
ซึ่งกลไกลของพิษของงูโดยเฉพาะ

งูจงอาง ที่มีปริมาณพิษร้ายแรงน้อยกว่างูเห่าแต่ปริมาณน้ำพิษมากกว่า สามารถทำให้ผู้ที่ได้รับพิษเสียชีวิต
ได้อย่างรวดเร็ว ซึ่งลักษณะกลไกพิษของงูจงอาง

ข้อมูลจาก : วิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 19, 2011, 11:19:16 AM โดย พรานบุญ ชุมไพร. » บันทึกการเข้า

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #2556 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:14:52 AM »

งูพิษ ยังมีชื่อเรียก  แตกต่างกันไปตามพื้นที่ด้วย  ..ผมไปเดินป่า  ที่ อช.ขุนขาน อ.สะเมิง เชียงใหม่ จะไปเก็บเห็ดไข่

ได้คุยกับชาวบ้าน เตือนว่า ให้ระวังงู ไอ้งั่ว กัดคนตาย.. สอบถาม จึงเข้าใจว่าลักษณะ หัวสามเหลี่ยม ตัวสั้นขดตัว ฉก เมื่อไปเหยียบ
มัน คือ งูกะปะ หรือแมวเซา   นั่นเอง.

เพื่อน Off-Ro@d ที่ไปเที่ยว อช.คลองลาน  ไปหาที่กางเต้นท์ ในป่าไผ่  และตามไฟไว้  พอเข้าเต้นท์นอน ยังไม่ทันหลับ เหมือนมีคนนอนไม่หลับออก มาเล่นไฟ

เยีย่มหน้า ออกไปดูแล้วรีบ หุบกลับอย่างว่องไว..  จงอาง มันมากินแมงเม่า ที่มาเล่นไฟ น่านเอง..  ตกใจ     คิก คิก

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2557 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:16:01 AM »

เอาของขวัญวันสงกรานต์มาฝากลุงพรานและชาวชุมไพรครับ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #2558 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:25:20 AM »

ขอบคุณครับ  คุณ PU
นี่คือรถขายกาแฟชัดๆ  เปิดท้ายขายที่ป่าไปนะครับ

เอาโกปีีร้อนหนึ่งถ้วย.....ฮะ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2559 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:27:26 AM »

ขนมจีบ ซาลาเปา เพิ่มมั้ยคะ     ขำก๊าก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2884

« ตอบ #2560 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 11:33:30 AM »

ขนมจีบ ซาลาเปา เพิ่มมั้ยคะ     ขำก๊าก

ขำก๊าก

nef รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 77

« ตอบ #2561 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 12:13:52 PM »

วันนี้อ่านได้ครึ่งกระทู้แล้วครับ ชอบมากๆ  ผมมีคำถามอยากถามคุณลุงครับว่างูจงอางเวลาเฝ้าไข่ถ้าเจอคนมันจะทำเสียงเหมือนไก่กะต้ากจริงหรือป่าวครับ  เวลาตามไก่ผมจะได้ระวังมากขึ้น  เจอแบบเห็นตัวไม่ค่อยเท่าไหร่ แต่กลัวตอนเราไม่เห็นตัวมันครับ  เคยเจอแบบจังๆครั้งหนึ่งครับดีที่มีหมาไปด้วยมันเลยจ้องจะเล่นแต่หมา  ก็เลยยิงง่ายหน่อย ถ้าไม่มีหมาก็คงไม่กล้ายิงครับกลัวมันสวน  ไหว้

จนปัญญาที่จะตอบ เพราะไม่เคยพบใกล้ชิดขนาดนั้น 
แม้แต่เรื่องเล่าสู่กันฟัง  ก็ยังไม่มีใครกล่าวเช่นนี้ ....
แต่ก็อย่าประมาท  มันคือ เพชรฆาตมืด  (แล้ววันนั้นมันร้องอย่างไร?)

ขออนุญาตตอบแทนคุณลุงด้วยควารู้อันน้อยนิดเท่าอึ่งอ่างหางด้วนของผมนะครับ  งูจงอางเป็นงูชนิดเดียวที่มีพฤติกรรมเฝ้าไข่  และเป็นงูที่ขี้สงสัยสุดๆ  หากมีอะไรมาอยู่ในอนาเขตของเขาเขาจะตรงเข้ามาสำรวจทันที และจะได้ยนเสียงแค่ใบไม้แห้งขยับเท่านั้น  ส่วนที่มีเสียกระต๊ากเหมือนไก่นั้นขอดาเอาว่า เวลามันเลื้อยไปเผอิญมีไก่ป่าอยู่แถวนั้น ไก่จึงร้องเตือนภัยให้กัน จนพรานพื้นบ้านได้ยินสบจังหวะที่เห็นจงอางเลื้อยมาพอดี จึงเข้าใจว่าเป็นเสียงงูครับ  ทางอีสานชัยภูมิบ้านผม เข้าใจว่าจงอางมีเสียงร้องคล้ายจิ้งหรีด  ความจริงงูประเภท งูเห่างูจงอาง สามารถพ่นลมออกทางจมูกให้เกิดเสียงฟู่ๆ ได้เท่านั้นครับ... Cheesy
ไหว้ขอบคุณมากครับสำหรับความรู้ ที่จริงผมก็คิดคล้ายๆกับพี่ครับ แต่ก็ไม่อยากแย้งท่านผู้เฒ่าทั้งหลายครับเรืองเล่าของพวกท่านมีเยอะครับแบบแปลกๆทั้งนั้น
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #2562 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 02:40:54 PM »

ขอบคุณครับ  คุณ PU
นี่คือรถขายกาแฟชัดๆ  เปิดท้ายขายที่ป่าไปนะครับ

เอาโกปีีร้อนหนึ่งถ้วย.....ฮะ
กะจะแซวมุขนี้สะด้วยโดนตัดหน้าเลย คิก คิก

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #2563 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 02:48:12 PM »

พี่จอยจะออกตอนไหนผมจะขับรถตามตูด... Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

« ตอบ #2564 เมื่อ: เมษายน 19, 2011, 02:52:47 PM »

หน้านี้..  บรรยากาศ ดีจังเลยครับ..  ไหว้     Cheesy

เรียนเชิญครับ ไปสัมผัสกับชาวชุมไพร กลางเดือนไปแล้วจะเชิญให้ลงทะเบียน
   ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ นำรถไปเอง หรือจะรวมๆกันเหมารถไปก็ได้

ช่วงต่อวัน  ๔-๕-๖ .. เดิมติดแค่งานเดียว  แต่ตอนนี้ เป็น ๒ งาน จึงไปคารวะ พรานบุญ ไมได้ซะแล้ว

คงต้องขอ อ่านบันทึก และดูภาพถ่าย .. ขอบพระคุณมากครับ    ไหว้      Cheesy

หน้า: 1 ... 168 169 170 [171] 172 173 174 ... 7460
  พิมพ์