เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 17, 2024, 01:46:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีครับพี่ๆ มีข้อสงสัยกับปืน M16 ครับพี่  (อ่าน 8828 ครั้ง)
เขรางค์-รักในหลวง
.........สะบายดี.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 801

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 10:43:19 PM »

จากคำถามของคุณ จขกท. และจากคำตอบ#16 เมื่อเวลา 09:22:26   แล้วคุณ จขกท. เข้ามาอีกที#17 เมื่อเวลา 09:22:43 ซึ่งคำตอบที่ 16 เป็นคำตอบที่ยาวมาก แต่คุณใช้เวลาในการอ่านแค่ 17 วินาที แสดงว่าคุณไม่อยากรู้คำตอบ แต่อยากรู้ว่ามีใครตอบได้ไหม ถึงอย่างไรผมก็ต้องขอขอบคุณทั้งผู้ถามและผู้ตอบที่ให้ความรู้แก่ผมครับ  ไหว้ ขอบคุณครับ 

...ไม้ใหญ่จะยืนต้านแรงช้างสารอยู่ได้   ก็ด้วยรากแข็งแรงที่หยั่งลึกลงในดิน...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 11:22:32 PM »

ขัดลูกตามาหลายโพสต์แล้ว... "ทำไม" ครับ... ไม่ใช่ "ทำมัย" แล้วก็ "ถ้า" ครับ... ไม่ใช่ "ท่า"

...อยากยิงปืนเอ็มสิบหก... แนะนำให้ไปสมัครเป็นทหารเกณฑ์ครับ... ได้ยิงแน่ๆ แต่อย่าเพิ่งเชื่อผมมาก... เพราะอาจจะไม่ได้อยู่หน่วยที่ใช้เอ็นสิบหก...

The Hunter-"รักในหลวง"
Full Member

คะแนน 21

ไม่ใช่เทวดา เลยไม่รู้จะหานางฟ้าไปทำไม

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 04:57:01 AM »

ขัดลูกตามาหลายโพสต์แล้ว... "ทำไม" ครับ... ไม่ใช่ "ทำมัย" แล้วก็ "ถ้า" ครับ... ไม่ใช่ "ท่า"
ถูกต้องครับท่าน...

...อยากยิงปืนเอ็มสิบหก... แนะนำให้ไปสมัครเป็นทหารเกณฑ์ครับ... ได้ยิงแน่ๆ แต่อย่าเพิ่งเชื่อผมมาก... เพราะอาจจะไม่ได้อยู่หน่วยที่ใช้เอ็นสิบหก...

ถูกต้องครับท่าน...ผมติดทหาร 2 ปี ได้มีโอกาสยิงปืนตั้งหลายแบบ พอมองย้อนกลับไปก็คิดได้ว่า
ตัวเองโชคดีมากที่ติดทหาร ได้ยิงปืนฟรีๆลูกไม่ต้องซื้อลูกจริงทุกลูก ความรู้สึกที่ได้ยิง M16 ครั้งแรก
ผมกลัวมากตื่นเต้นเหงื่อนี้ไม่รู้มาจากไหน มันไหลเข้าตาตลอด แต่พอได้ยิงจนคุ้นมือสนุกมากติดใจ
เสียงดังมาก แรงถีบของปืนสำหรับผม ผมว่ามันไม่เท่าไหร่เอาอยู่ยังคิดอยู่เลยว่าปืนอะไรทำไมมัน
แม่นอย่างนี้ เสียดายเค้าให้อยู่แค่ 2 ปี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2010, 04:58:56 AM โดย The Hunter-"รักในหลวง" » บันทึกการเข้า

SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 07:58:41 AM »

ถูกต้องครับท่าน...ผมติดทหาร 2 ปี ได้มีโอกาสยิงปืนตั้งหลายแบบ พอมองย้อนกลับไปก็คิดได้ว่า
ตัวเองโชคดีมากที่ติดทหาร ได้ยิงปืนฟรีๆลูกไม่ต้องซื้อลูกจริงทุกลูก ความรู้สึกที่ได้ยิง M16 ครั้งแรก
ผมกลัวมากตื่นเต้นเหงื่อนี้ไม่รู้มาจากไหน มันไหลเข้าตาตลอด แต่พอได้ยิงจนคุ้นมือสนุกมากติดใจ
เสียงดังมาก แรงถีบของปืนสำหรับผม ผมว่ามันไม่เท่าไหร่เอาอยู่ยังคิดอยู่เลยว่าปืนอะไรทำไมมัน
แม่นอย่างนี้ เสียดายเค้าให้อยู่แค่ 2 ปี

ต่างกันกับผมครับ     ตอนเป็นทหาร ผมมักจะถูกซ่อมหลังจากยิง M16A1 กับเพื่อนร่วมกองร้อย 5 - 7 คนเป็นประจำครับ คิก คิก คิก คิก
Black Mamba
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

อยู่อย่างว่างเปล่า หรือ ตายเพื่อบางสิ่ง

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 08:13:40 AM »

อะไรหรือครับที่ขัดตาท่าน ส่วนเรื่องทหารเกณฑ์ คงไม่ต้องสมัครไม่ได้แล้วครับ ท่าน เพราะผมดันเรียน รด.มาห้าปี

เอาไว้โอกาศหน้าแล้วกันครับ ท่าจะให้สมัครทหารเกณฑ์  อย่างที่บอกครับ ( ไม่รู้ถึงถาม แต่ท่าบางท่านไม่เต็มใจตอบก็ไม่ได้ว่า

หรือบังคับให้ตอบนิครับ คนเรามีรู้ก็มีสิทที่จะถาม แต่คนที่รู้แล้ว ตอบก็ขอขอบคุณไว้นะที่นี้ อยู่แบบพี่น้องครับ น้องไม่รู้พี่พีสิทตอบไม่

ตอบแล้วแต่พี่ ชอบใครไม่ชอบใครเก็บไว้ในใจ ผมมาอยู่ในกระทู้ ของ อ.ว.ป. เนื่องจากอยากเรียนรู้ ซึ่งก็หมายถึงผมเป็น นักเรียนที่ให้พี่ๆ

ให้คำแนะนำ ให้สอน และให้ถามในสิ่งที่ไม่รู้ หรือไม่ทราบ ขอโทษครับ ที่ใช้คำพูดไม่ดีต่อพี่ๆ แต่ผผเป็น นักเรียนที่มาเรียน รู้เรื่องปืน

ไม่ใช่นักเลง ขอบพระคุณครับพี่ๆ )
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 09:11:39 AM »

ที่พี่เขาขัดตา คือเรื่องใช้ภาษาน่ะครับ

"ทำมัย"  ที่ถูกต้องคือ "ทำไม"

"ท่า" ที่ถูกต้องคือ "ถ้า"

อันนี้ก็ถือเป็นคำแนะนำจากพี่ๆเขาด้วยนะครับ  Cheesy

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 09:14:02 AM »

ตอนผมเรียน รด. ปี3 ได้ยิง m16 แค่ 5 นัดเองครับท่าน แถมยังต้องเร่งยิงอีก  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ผมยิงเข้าเป้าขนาดเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 1 คืบทุกนัด  หลงรัก แต่เพื่อนผมเอาข้างกระสุนเข้าซะหลายนัด(เกลียวเสียแล้ววว) อ๋อย

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Black Mamba
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

อยู่อย่างว่างเปล่า หรือ ตายเพื่อบางสิ่ง

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 01:44:46 PM »

ที่พี่เขาขัดตา คือเรื่องใช้ภาษาน่ะครับ

"ทำมัย"  ที่ถูกต้องคือ "ทำไม"

"ท่า" ที่ถูกต้องคือ "ถ้า"

อันนี้ก็ถือเป็นคำแนะนำจากพี่ๆเขาด้วยนะครับ  Cheesy
ครับ ขอบคุณ และ ขออภัย เป็นอย่างสูง
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 09:49:36 PM »

ข้อที่1. ปืน M16 ประเทศไหนเป็นคนผลิตครับ

ข้อที่2. ปืน M16 ผลิตในปีไหนครับ

ข้อที่3. ปืน M16 ใช้ระบบแบบไหนครับ

ข้อที่4. ปืน M16 ใช้กระสุนขนาดไหนครับ

ข้อที่5. ปืน M16 บรรจุกระสุนได้กี่นัดครับ

ข้อที่6. ปืน M16 ได้นำเข้ามาใช้ในกองทัพไทยตั้งแต่สมัยไหนครับ

ข้อที่7. ปืน M16 ทำมัยคนเล่นปืนทั่วไปถึงไม่สามารถมีได้ครับ

ข้อที่8. ปืน M16 ทำมัยอาวุธปืน สงครามเราถึงมีไม่ได้ครับ

ข้อที่9. ปืน M16 แล้วทำมัยประเทศอื่น คนเล่นปืนทั่วไปเค้ามีได้ละครับ

ข้อที่10. ประเทศเราไม่ใช่ประเทศเสรีใช่มั้ยครับ  คิก คิก คิก คิก

ขอตอบเท่าที่รู้นะครับ
1.อเมริกาครับ
2.m-16 ผลิตในปีค.ศ. 1963
3.แก๊สครับ   (ตรงนี้คนถามช่วยขยายความหน่อยครับ)
4.  5.56 X 45 มม. นาโต้
5.มี 20 และ 30 นัด
6.อันนี้ลืมครับ
7.เป็นอาวุธสงครามครับ
8.ข้อนี้ยากจังครับ
9.ข้อนี้ไม่รู้ครับ
10.อันนี้ก็อย่างที่เห็นครับ
ขอถามหน่อยเจ้าของกระทู้อายุเท่าไรครับ ...........

ตอบเพิ่มเติมเท่าที่ทราบและความเห็นส่วนตัวนะครับ  ผิดถูกอย่างไรขออภัยล่วงหน้าครับ

1.  อเมริกาครับ

2.  ไม่ทราบครับ

3.  ระบบแก๊สโอเปอร์เรท  แบบแก๊สไดเร็คอินพินจิเม้นท์  คือใช้แรงดันแก๊สมาเป่าบริหารห้องลูกเลื่อนโดยตรง

4.  ใช้กระสุนขนาด  5.56 x 45  มม.  หรือ  5.56  นาโต้  หรือ  .223  เรมิงตัน  แล้วแต่จะเรียก  แต่เป็นกระสุนขนาดเดียวกัน

5.  นอกจากมีซองกระสุนแบบมาตรฐานแล้ว  ( 20 / 30  นัด )  ยังใช้ซองกระสุนแบบ box magazine / 100  นัด  ได้ด้วย 

6.  ข้อนี้ไม่ทราบครับ

7.  สำหรับประเทศไทยเป็นอาวุธปืนที่นายทะเบียนไม่อาจออกใบอนุญาตให้ได้ครับ  ข้อแนะเป็นข้อสังเกตนิดนึงใน  พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ

ของไทยไม่มีคำว่าอาวุธสงคราม  มีแต่อาวุธปืนที่นายทะเบียนไม่อาจออกใบอนุญาตให้ได้เท่านั้นครับ

8.  ข้อนี้เป็นความเห็นส่วนตัว  กล่าวคืออาวุธปืนที่อยู่ในมือของประชาชนกับที่อยู่ในมือของรัฐซึ่งเป็นผู้ปกครองจะต้องมีความสมดุลกัน

กล่าวคือรัฐจะต้องสามารถปกครองประชาชนของตนได้  ( คือรัฐต้องมีอาวุธเหนือกว่านั้นแหละ )  หากยอมให้ประชาชนมีอาวุธสงคราม

ได้เท่ากับรัฐ  อาจเป็นช่องทางให้มีการสะสมอาวุธปืนสงครามเพื่อใช้ในการต่อสู้กับรัฐ  อันเป็นภัยร้ายแรงต่อความมั่นคงของชาติได้  คิด

เอาแล้วกันขนาดปัจจุบันการครอบครองอาวุธสงครามมีโทษสูงสุดถึงจำคุกตลอดชีวิต  ต้องมีกันแบบหลบ ๆ ซ่อน ๆ สุดชีวิต  แต่ลองดูเหตุ

การณ์ในสามจังหวัด และการชุมนุมของพวกควายแดงละกัน  ถ้าเกิดให้มีไว้ในครอบครองแบบถูกกฎหมายได้และคนพวกนี้เอาอาวุธ

ปืนสงครามมาใช้ในการก่อเหตุ  เหตุการณ์จะเป็นอย่างไร

9.  ถ้าเป็นปืนไรเฟิลอัตโนมัติ  ( รวมถึง M - 16 ด้วย ) ส่วนใหญ่จะไม่สามารถมีไว้ในครอบครองได้  ยกเว้นบางประเทศในยุโรป  ( ถ้าจำไม่

ผิดจะเป็นสวิสเซอร์แลนด์ถ้าจำผิดขออภัยล่วงหน้าด้วยครับ ) ที่ให้ประชาชนมีไว้ในครอบครองได้ แต่เชื่อว่าน่าจะมีมาตรการในการควบ

คุมเป็นพิเศษคงไม่ถึงขนาดใครอย่างมีก็มีได้ทุกคน  รึถ้าไม่เช่นนั้นอาจเป็น บีบีกันก็ได้มั้งครับ  เพราะผมก็มี M - 4 A 1  CARBINE  อยู่

กระบอกหนึ่ง   คิก คิก

10.  อยู่ที่ว่าท่านจะเอาตัวเองไปเปรียบเทียบกับใครครับ  ถ้าเปรียบเทียบกับเกาหลีเหนือ  สิงค์โปร์  มาเลเซีย  หรือญี่ปุน  ผมว่าเรามีเสรีทาง

ด้านอาวุธปืนมากกว่าประเทศเหล่านั้นนะครับ

ขอฝากนิดนึงด้านการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ  เราเป็นคนไทยถ้าไม่รักษาวัฒนธรรมของเราแล้วจะให้ใครมารักษาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2010, 09:52:13 PM โดย Yoshiki_Silencer - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
cadet38 -รักในหลวง-
God of games
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 54

I believe I can fly.

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 10:32:23 PM »

ข้อที่1. ปืน M16 ประเทศไหนเป็นคนผลิตครับ

ข้อที่2. ปืน M16 ผลิตในปีไหนครับ

ข้อที่3. ปืน M16 ใช้ระบบแบบไหนครับ

ข้อที่4. ปืน M16 ใช้กระสุนขนาดไหนครับ

ข้อที่5. ปืน M16 บรรจุกระสุนได้กี่นัดครับ

ข้อที่6. ปืน M16 ได้นำเข้ามาใช้ในกองทัพไทยตั้งแต่สมัยไหนครับ

ข้อที่7. ปืน M16 ทำมัยคนเล่นปืนทั่วไปถึงไม่สามารถมีได้ครับ

ข้อที่8. ปืน M16 ทำมัยอาวุธปืน สงครามเราถึงมีไม่ได้ครับ

ข้อที่9. ปืน M16 แล้วทำมัยประเทศอื่น คนเล่นปืนทั่วไปเค้ามีได้ละครับ

ข้อที่10. ประเทศเราไม่ใช่ประเทศเสรีใช่มั้ยครับ  คิก คิก คิก คิก

ขอตอบเท่าที่รู้นะครับ
1.อเมริกาครับ
2.m-16 ผลิตในปีค.ศ. 1963
3.แก๊สครับ   (ตรงนี้คนถามช่วยขยายความหน่อยครับ)
4.  5.56 X 45 มม. นาโต้
5.มี 20 และ 30 นัด
6.อันนี้ลืมครับ
7.เป็นอาวุธสงครามครับ
8.ข้อนี้ยากจังครับ
9.ข้อนี้ไม่รู้ครับ
10.อันนี้ก็อย่างที่เห็นครับ
ขอถามหน่อยเจ้าของกระทู้อายุเท่าไรครับ ...........

ตอบเพิ่มเติมเท่าที่ทราบและความเห็นส่วนตัวนะครับ  ผิดถูกอย่างไรขออภัยล่วงหน้าครับ

1.  อเมริกาครับ

2.  ไม่ทราบครับ

3.  ระบบแก๊สโอเปอร์เรท  แบบแก๊สไดเร็คอินพินจิเม้นท์  คือใช้แรงดันแก๊สมาเป่าบริหารห้องลูกเลื่อนโดยตรง

4.  ใช้กระสุนขนาด  5.56 x 45  มม.  หรือ  5.56  นาโต้  หรือ  .223  เรมิงตัน  แล้วแต่จะเรียก  แต่เป็นกระสุนขนาดเดียวกัน

5.  นอกจากมีซองกระสุนแบบมาตรฐานแล้ว  ( 20 / 30  นัด )  ยังใช้ซองกระสุนแบบ box magazine / 100  นัด  ได้ด้วย 

6.  ข้อนี้ไม่ทราบครับ

7.  สำหรับประเทศไทยเป็นอาวุธปืนที่นายทะเบียนไม่อาจออกใบอนุญาตให้ได้ครับ  ข้อแนะเป็นข้อสังเกตนิดนึงใน  พ.ร.บ.อาวุธปืน ฯ

ของไทยไม่มีคำว่าอาวุธสงคราม  มีแต่อาวุธปืนที่นายทะเบียนไม่อาจออกใบอนุญาตให้ได้เท่านั้นครับ

8.  ข้อนี้เป็นความเห็นส่วนตัว  กล่าวคืออาวุธปืนที่อยู่ในมือของประชาชนกับที่อยู่ในมือของรัฐซึ่งเป็นผู้ปกครองจะต้องมีความสมดุลกัน

กล่าวคือรัฐจะต้องสามารถปกครองประชาชนของตนได้  ( คือรัฐต้องมีอาวุธเหนือกว่านั้นแหละ )  หากยอมให้ประชาชนมีอาวุธสงคราม

ได้เท่ากับรัฐ  อาจเป็นช่องทางให้มีการสะสมอาวุธปืนสงครามเพื่อใช้ในการต่อสู้กับรัฐ  อันเป็นภัยร้ายแรงต่อความมั่นคงของชาติได้  คิด

เอาแล้วกันขนาดปัจจุบันการครอบครองอาวุธสงครามมีโทษสูงสุดถึงจำคุกตลอดชีวิต  ต้องมีกันแบบหลบ ๆ ซ่อน ๆ สุดชีวิต  แต่ลองดูเหตุ

การณ์ในสามจังหวัด และการชุมนุมของพวกควายแดงละกัน  ถ้าเกิดให้มีไว้ในครอบครองแบบถูกกฎหมายได้และคนพวกนี้เอาอาวุธ

ปืนสงครามมาใช้ในการก่อเหตุ  เหตุการณ์จะเป็นอย่างไร

9.  ถ้าเป็นปืนไรเฟิลอัตโนมัติ  ( รวมถึง M - 16 ด้วย ) ส่วนใหญ่จะไม่สามารถมีไว้ในครอบครองได้  ยกเว้นบางประเทศในยุโรป  ( ถ้าจำไม่

ผิดจะเป็นสวิสเซอร์แลนด์ถ้าจำผิดขออภัยล่วงหน้าด้วยครับ ) ที่ให้ประชาชนมีไว้ในครอบครองได้ แต่เชื่อว่าน่าจะมีมาตรการในการควบ

คุมเป็นพิเศษคงไม่ถึงขนาดใครอย่างมีก็มีได้ทุกคน  รึถ้าไม่เช่นนั้นอาจเป็น บีบีกันก็ได้มั้งครับ  เพราะผมก็มี M - 4 A 1  CARBINE  อยู่

กระบอกหนึ่ง   คิก คิก

10.  อยู่ที่ว่าท่านจะเอาตัวเองไปเปรียบเทียบกับใครครับ  ถ้าเปรียบเทียบกับเกาหลีเหนือ  สิงค์โปร์  มาเลเซีย  หรือญี่ปุน  ผมว่าเรามีเสรีทาง

ด้านอาวุธปืนมากกว่าประเทศเหล่านั้นนะครับ

ขอฝากนิดนึงด้านการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยนะครับ  เราเป็นคนไทยถ้าไม่รักษาวัฒนธรรมของเราแล้วจะให้ใครมารักษาครับ

ตอบได้ดีครับ

I love Doraemon.
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 10:35:24 PM »

อ้างถึง
หน้าตัดขนาดเดียวกัน  แต่คนละอย่างกันครับ
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 11:21:21 PM »

อ้างถึง
หน้าตัดขนาดเดียวกัน  แต่คนละอย่างกันครับ

ไม่ทราบว่าต่างกันอย่างไรครับ  ผมเข้าใจมาตลอดว่าเป็นขนาดเดียวกัน  ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้ ไหว้

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 01:34:17 AM »

อ้างถึง

ไม่ทราบว่าต่างกันอย่างไรครับ  ผมเข้าใจมาตลอดว่าเป็นขนาดเดียวกัน  ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้ ไหว้
อ้างถึง

เคยเขียนไว้ที่นี่ครับ ลองอ่านดู http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=69548.0
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 02:36:32 AM »

อะไรหรือครับที่ขัดตาท่าน ส่วนเรื่องทหารเกณฑ์ คงไม่ต้องสมัครไม่ได้แล้วครับ ท่าน เพราะผมดันเรียน รด.มาห้าปี

เอาไว้โอกาศหน้าแล้วกันครับ ท่าจะให้สมัครทหารเกณฑ์  อย่างที่บอกครับ ( ไม่รู้ถึงถาม แต่ท่าบางท่านไม่เต็มใจตอบก็ไม่ได้ว่า

หรือบังคับให้ตอบนิครับ คนเรามีรู้ก็มีสิทที่จะถาม แต่คนที่รู้แล้ว ตอบก็ขอขอบคุณไว้นะที่นี้ อยู่แบบพี่น้องครับ น้องไม่รู้พี่พีสิทตอบไม่

ตอบแล้วแต่พี่ ชอบใครไม่ชอบใครเก็บไว้ในใจ ผมมาอยู่ในกระทู้ ของ อ.ว.ป. เนื่องจากอยากเรียนรู้ ซึ่งก็หมายถึงผมเป็น นักเรียนที่ให้พี่ๆ

ให้คำแนะนำ ให้สอน และให้ถามในสิ่งที่ไม่รู้ หรือไม่ทราบ
ขอโทษครับ ที่ใช้คำพูดไม่ดีต่อพี่ๆ แต่ผผเป็น นักเรียนที่มาเรียน รู้เรื่องปืน

ไม่ใช่นักเลง ขอบพระคุณครับพี่ๆ )

การเรียนรู้เรื่องปืน สิ่งแรกที่น่าจะควรรู้'' กฎแห่งความปลอดภัย"

กฎแห่งความปลอดภัย

General Cautions ข้อระวังทั่วไป

1. Use gun as the last resource of self-defense.
ใช้ปืนเพื่อป้องกันตัวเป็นทางเลือกสุดท้าย

2. Gun owner must train properly and practice regularly.
เจ้าของปืนต้องฝึกใช้ปืนอย่างถูกต้อง และฝึกซ้อมอย่างสม่ำเสมอ

3. Keep gun out of reach of untrained person.
เก็บปืนให้พ้นจากบุคลที่ใช้ปืนไม่เป็น

4. Gun and ammunition must be maintained properly.
เก็บรักษาปืนและกระสุนให้ถูกวิธี

5. Bullet can and will ricochet on hard surface include water with low angle of impact yet maintain fatality and bullet falling back from the sky is fatal.
หัวกระสุนปืนสะท้อนผิวแข็งหรือผิวน้ำได้ที่มุมต่ำและหัวกระสุนที่ตกกลับลงจากท้องฟ้ายังมีความเร็วสูงจนเป็นอันตรายถึงชีวิต

6. Pay attention to the back- stop that over penetrated or missed bullet will not cause any harm.
คำนึงถึงพื้นที่หลังเป้าหมายว่าหัวกระสุนจะไม่ทะลุเป้าหมายและ/หรือพลาดเป้าหมายไปก่ออันตราย

7. Second chance in gun accident is minimal
คนส่วนใหญ่ไม่มีโอกาสประสบอุบัติเหตุเกี่ยวกับปืนถึงสองครั้ง

8. Do not threat to shoot anybody
อย่าล้อเล่นว่าจะใช้ปืนทำร้ายผู้อื่น

9.  Do not handle gun when drinking alcohol or still under influence of alcohol.
อย่าจับปืนเมื่อดื่มสุรา

10. Gun has no brain of its own, please use yours
ผู้ใช้ปืนเป็นผู้รับผิดชอบการกระทำทุกอย่างของตน มิใช่อุปกรณ์รับผิดชอบการกระทำของมนุษย์

เริ่มเดินก่อนจะวิ่งจะดีกว่าครับ

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
watchrapong(รักในหลวง)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 06:27:42 AM »

จขกท.บอกเรียน รด.ปี5 ก็ประมาณ ปวส. ป.ตรี 1-2 โตแล้วนี่ครับยังแยกแยะอาวุธสงครามที่ไม่มีสิทธิครอบครองไม่ออกหรือครับ ผมรู้เรื่องนี้ตั้งแต่ ปวช 1  ไหว้
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์